Hướng dẫn đồng bộ trực tiếp Danh bạ và Lịch giữa WM và Gmail (Push)

dihuta
13/7/2009 11:35Phản hồi: 131
Hướng dẫn đồng bộ trực tiếp Danh bạ và Lịch giữa WM và Gmail (Push)
Người dùng điện thoại Windows Mobile có thể đồng bộ (Sync) trực tiếp điện thoại với tài khoản của GMail thông qua ứng dụng ActiveSync (trên điện thoại) mà không cần sử dụng đến máy tính. Phương pháp thực hiện như sau:

1. Mở ứng dụng ActiveSync trên điện thoại.
  2. Bấm Menu, chọn Add Server Source.
  3. Nhập Email Address là địa chỉ Gmail, bấm Next.
  4. Nhập địa chỉ Email (Gmail) và Password, bấm Next.
  5. Nhập Server address là: https://m.google.com/syncml
  6. Chọn ContactCalendar, bấm Finish.

Thế là đã cấu hình xong, bây giờ mỗi lần muốn đồng bộ danh bạ, lịch giữa điện thoại và Google ta chỉ cần mở ActiveSync, bấm nút Sync.

Bạn sẽ thấy nhiều điều bất ngờ với các dịch vụ Google. Calendar sẽ Push trong vòng 3 giây, Contact sẽ được Push trong vòng 15 giây.

Thử nhập 1 cuộc hẹn trong Google Calendar

Sau 3s sẽ được push xuống Điện thoại

Hiện tại mình chỉ mới thử nghiệm chức năng này trên Windows Mobile và Windows Mobile Standard (Smartphone) 6.x. Các phiên bản cũ hơn chưa dám khẳng định. Tuy nhiên rất có thể các phiên bản Windows Mobile 5.x và Smartphone 5.x cũng sẽ hổ trợ.
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Video minh hoạ tính năng đồng bộ (Push) Calendar và Contact giữa Gmail và điện thoại Windows Mobile.
(Thử nghiệm Samsung Omnia II đồng bộ với Gmail)

https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
Không cần điền thêm gì nữa ngoài những thông tin trên.
Chúc bạn vui vẻ.
ntnk1984
TÍCH CỰC
15 năm
ko điền Domain nó ko cho Next, máy mình là atom đã up WM 6.
Đúng là ko điền domain nó ko cho next bác ơi! vậy sao hở bác?
hylan_metal
ĐẠI BÀNG
14 năm
Không điền vào domain thi ko NEXT dc bác ah
Domain bạn điền m.google.com, rồi next là được. Chúc bạn thành công
bibongda
TÍCH CỰC
15 năm
Không biết trên WM 5.2 có thao tác đc ko nhỉ ?:angry6wn:
cảm ơn bác dihuta rất nhiều. trước đây em luôn lo mất số vì thỉnh thoảng ấn nhầm trên em HTC. bao nhiêu dữ liệu đi tong hết cả. bây giờ thì em yên tâm nhiều rồi.... 😁 . một lần nữa xin cảm ơn !
nếu WM các bác có thể dùng Dashwire . Cái này cho backup tất tần tật ảnh , tin nhắn , contacts , web bookmark , video , nhạc chuông và có thể publish như 1 blog . Thậm chí có thể test nhạc chuông online và gửi tin nhắn từ SDT của mình qua web và tỉ thứ tính năng hay ho khác nữa ....
Còn có dịch vụ đồng bộ danh bạ, tin nhắn, lịch,... giữa Windows Mobile với hotmail thông qua pm Microsoft My Phone, vừa đơn giản, vừa nhanh. Với các dịch vụ này thì khỏi lo mất danh bạ ngay cả khi mất máy nữa. 😁
Đã thực hiện thành công trên Blackberry 7290 với Google Sync,Sync cũng khá lâu tuy nhiên rất hữu ích,không lo bị mất danh bạ nữa ......
khanh248
ĐẠI BÀNG
15 năm
em làm như bác mà có được đâu.toàn báo lỗi.nhưng cái buồn cuời nhất là nó chả có phần email address như của bác.nó bắt nhâp sever ngay từ đầu.tiếp đến là user name+pass+domain. hết!e dùng hp 6828,win 6.1, hđh tương tự với atom
các bác chú ý user name phải có phần @gmail.com đằng sau nhé 😃
Có khi các bạn không nhập @gmail.com nên nó không cho Next như bác kiên nói. Còn nếu nhập rồi mà không cho next thì thử domain là gmail.com xem.

Hôm nay thử trên chiếc Windows Mobile Smartphone thì chạy ào ào. Cấu hình y hệt như trên Windows Mobile Pro.
khanh248
ĐẠI BÀNG
15 năm
rất tiếc là làm mãi vẫn chẳng đc!y chang như hướng dẫn!thế mới buồn!
bác ơi, nếu ko muốn dùng nữa remove nó đi thì như thế nào ?
momhandheld
ĐẠI BÀNG
15 năm
nhập và làm đúng các bước như hướng dẫn trên, kg sync được mà báo lỗi: the server could not be reached.
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
Geist
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình làm đúng như bạn hướng dẫn nhưng sync thì nó thông báo là

"Your Account in Microsoft Exchange Server does not have permission to synchronize with your current settings. Contact your Exchange Server administrator"

Thế là bị lỗi gì hả bác ơi
hic, không làm sao mà sync được
momhandheld
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác chủ xem lại server address nhé. Không sync được.
em chẳng bao giờ dùng mail cả....hihi,mà có thì cũng bật mt lên cho tiện....có gì dùng sync cũng được mà....
tuuquy
TÍCH CỰC
15 năm
Em cũng không sync được. Nó báo attention required:
The server you are synchronizing with is not an exchange server, or is running incompatible software. Choose configure server on the activesync menu to specify the correct server.
Support code: 0x85030022
Bác đã enable POP trong gmail chưa? phải enable nó mới được, mà sau khi enable phải đợi tầm 30p thì mới bắt đầu sync dc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019