[Hướng dẫn] Thay đổi độ phân giải của game và ứng dụng Java

TDNC
26/10/2009 10:51Phản hồi: 23
[Hướng dẫn] Thay đổi độ phân giải của game và ứng dụng Java
Ở đây mình nói đến vấn đề làm thế nào để resize game có độ phân giải từ 176x208 thành 240x320, 352x416 hoặc bất cứ độ phân giải nào khác và ngược lại để chơi game đầy màn hình trên điện thoại.

Có 2 cách:

1. THAY ĐỔI BẰNG TAY:

Dùng WinRAR giải nén file game Java (có dạng *.jar) cần chuyển đổi.

Trong thư mục mới giải nén ra, tìm file MANIFEST.MF trong thư mục META-INF và dùng Notepad mở file MANIFEST.MF đó (nhấp phải chuột vào file MANIFEST.MF, chọn Open with... > Notepad).

Trong đó bạn chú ý đến 2 dòng sau cùng:
  • Dòng đầu tiên cho biết độ phân giải gốc, hay độ phân giải thực của game đó.
  • Dòng thứ hai cho biết độ phân giải cần chuyển đổi.

Chúng ta chỉ cần chỉnh lại thông số của dòng thứ hai cho đúng với độ phân giải của máy mình là được.

Ví dụ ở hình trên, độ phản giải thực của game là 240x320, mình muốn chuyển sang độ phân giải 352x416 cho phù hợp với Nokia N80 thì dòng thứ hai sẽ là:

Bạn nhớ bấm Ctrl+S để save file này lại.

Tiếp theo, bạn chọn lại tất cả các file trong thư mục giải nén ra lúc nãy, và nén lại thành file ZIP (Chú ý: không được dùng WinRAR hay WinZIP để nén mà phải dùng chính công cụ nén có sẵn của Windows: nhấp phải chuột > Send to > Compressed (zipped) Folder).

Cuối cùng, bạn đổi phần mở rộng .ZIP của file vừa nén đó thành .JAR và chép vào ĐT để cài đặt .

Quảng cáo

Lưu ý:

• Cách này chỉ áp dụng được cho các game Java (có dạng *.jar), không áp dụng cho các game dạng *.sis, *.sisx.
  • Sau khi chuyển “hệ”, đồ họa trong game có phần xấu hơn so với trước. Điều đó là tất nhiên vì bản chất của cách làm này là kéo giãn các khung hình của game nên chất lượng các khung hình sẽ bị thay đổi.
  • Một số game sau khi chuyển đổi hay xuất hiện lỗi “Unhandled” trong khi chơi và bị thoát ra khỏi game.

2. THAY ĐỔI BẰNG PHẦN MỀM:
Phần mềm S60v3 Jar Resize có chức năng giúp ta thay đổi độ phân giải của game một cách nhanh chóng và đơn giản. Nhược điểm duy nhất của phần mềm này là chỉ hỗ trợ các độ phân giải 176x208, 240x320 và 351x416. Vì vậy, nếu bạn muốn chuyển sang các độ phân giải “hiếm” thì vẫn phải thao tác bằng tay theo hướng dẫn ở trên.

Link download phần mềm S60v3 Jar Resize (yêu cầu máy có cài .Net Framework 2.0): http://www.box.net/shared/ir044uh1c4.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

diệc phi
ĐẠI BÀNG
14 năm
... pro
......................
blackgodvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
có bác nào chuyển được sang màn hình 320x240 thành công ko nhỉ? em dùng cả 2 cách mà đều ko được 😔
Cuối cùng, bạn đổi phần mở rộng .ZIP của file vừa nén đó thành .JAR và chép vào ĐT để cài đặt .

ko biết đổi kiểu gì? bạn có thể hướng dẫn cái này cụ thể hơn tí nữa với. tớ chỉnh xong mà ko làm thế nào chơi được cả.
😔:(
Đơn giản chỉ cần nhấn F2 rename phần đuôi tập tin thôi mà bạn.

ko F2 đựoc đâu pác 😁
cái này bác cứ coppy trực tiếp vô máy, rồi vào trong máy ta đổi tên là ok
nhớ là cuối câu .jar nhá:p
đổi đc sang wvga không... mình không làm đc....bạn júp mình đổi thành wvga đi
Muốn đổi sang WVGA thì bạn chọn thông số kích thước mới là 800x480.
prince3rd
ĐẠI BÀNG
14 năm
em chua test thử nhưng dù sao củnng cảm ơn pro nha
trong tap tin .zip bun ra có file .jar em muốn đỗi thành file .rar được ko .pro chỉ giúp em
Đổi thành .rar chi vậy bạn? Muốn nén lại thành .rar thì bạn cài WinRAR trên máy tính nhé.
Thanks Pro..! mình chuyển đổi đc thành công! Nhưng có điều là: Giao diện toàn màn hình thì OK, hình game thì ko thay đổi, vẫn thế Ví dụ:
mình chuyển Game Pikachu từ độ phân giải ( 320 x 240 ) > ( 400 x 240 ) sau khi chuyển xong cài vào máy thì đc toàn màn hình nhưng phần hình pikachu vẫn ko thay đổi - bé tí tẹo, chưa được 1/2 màn hình!
Còn cách nào khác làm cho con Pikachu lớn hơn đc ko Pro? Xin chỉ giúp mình nhé!

Bu nó chơi kêu bé quá nhìn toét cả mắt :help:

Thanks!
Toét mắt đành chịu thôi, muốn không toét chỉ có cách đổi sang máy S^3 😁
chuyển cả rroi ma dua vao n72 thì vẫn y nguyên. chả full màn hình. mình thử cả 2 cahs
các bác chuyển từ 240x320 > 320x240 thì có phần mềm xoay màn hình game đó (google) k làm dãn hình game độ mượt vẫn đảm bảo chỉ có là nó xoay ngang cho vừa vs màn hình thôi trước đã từng thử vs 1 game k thay đc độ phân giải và chơi trơn tru 😃 chứ dùng mấy phần mềm ở trên nó dãn hình + chữ ra + giật giật thì k ổn ^^
@prosaker Tên phần mềm là gì vậy bạn có thể cho mình tên chi tiết đc không
sorry bạn mình k nhớ tên nó là gì nên ms bắt bạn google chứ k mình đưa link down ngay =.=!
ôi trời
@jkdancejk đây bạn ơi google cái nó ở đầu tit HandyPartner =))
320>240 có được đâu. Minh đã dùng phần mềm rotateme gì đó nhưng nó không cho xoay!! Mình dùng e72
HandyPartner bạn ơi =.=! rotateme gì ở đây :| mình dùng e71 và thành công nên bạn cứ mò đi
@prosaker bạn chỉ chi tiết giùm mình được không, mình làm mãi mà không được. Thank
nó không có 2 dòng như bạn để vậy phải tự thêm hả bạn ? rồi sao biết Độ phân giải thực của nó trước khi mình chuyển vậy ?
cho e hoi e sua roi luc cai dat may bao loi???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019