iOS 13 thay đổi cách chúng ta chia sẻ nội dung

vuhoangtam
25/9/2019 9:43Phản hồi: 102
iOS 13 thay đổi cách chúng ta chia sẻ nội dung
Khi xem một nội dung gì đó hay ho trên mạng xã hội hay trên các trang báo, chúng ta chia sẻ chúng đến bạn bè, đồng nghiệp của mình. Cách thức chia sẻ đó vừa có thay đổi trên iOS 13.

iOS trước, các cách thức chia sẻ nội dung là như sau:

Ở iOS 13 có cách điểm mới khi chia sẻ nội dung như sau:

*** Giải thích chi tiết:
  1. Ở iOS 13, không thể nhấn giữ để di chuyển thứ tự của các app. Các iOS trước, mình hay chia sẻ qua app nào thì mình di chuyển lên các vị trí trên cùng cho tiện chia sẻ. Việc nhấn giữ để di chuyển này trong thiết kế trải nghiệm người dùng gọi là hidden feature (tính năng ẩn), phải mày mò mới "lòi" ra.​
  2. Khi bấm More (nút có 3 dấu chấm nằm ngang), anh em có thể tuỳ chỉnh bật / tắt và di chuyển thứ tự các-app-chọn-để-chia-sẻ ngoại trừ AirDrop.​
Kết luận, việc thay đổi này có lợi ích gì?
  1. Lợi cho người dùng: Thấy rõ nội dung chuẩn bị chia sẻ. Ngược lại, bất lợi là di chuyển thứ tự các-app-chọn-để-chia-sẻ sẽ thao tác khó khăn hơn.
  2. Lợi ích cho Apple: Khuếch trương hơn cho iMessage.
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hữu ích
Cái này ngon này.
@Bao andr ios 3493 Trên iOS có bao nhiêu tính năng, thì sẽ có bao nhiêu bài 😁
Ngày mai: zoom font chữ
Ngày mốt: bật dark mode trên Control Center
Ngày kia....
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhdungnl 😃
Cho bọn “ dành cả đời chờ hãng cập nhật android” ghen tị)
@Lexuancuong95 Ngọn gì lằng nhằng giờ muốn đọc kiểu pdf để copy all mà lắm bước vãi ra
@Bao andr ios 3493 https://tinhte.vn/threads/apple-phat-hanh-ios-13-1-1-sua-nhieu-loi-quan-trong.3019774/

tôi k biết là bạn k thấy thật hay cố tình k thấy?
tokylo
TÍCH CỰC
5 năm
Một sự đột phá về trải nghiệm chia sẻ nội dung
@tokylo Cố lên
Quá tiện
@tanthanh2009 Có 1 cái tạo fpd là bất tiện
@tanthanh2009 Ko tạo dc như ios 12 nhé. Ios 12 nó hiển thị luôn ra và cho phép mình copy all. Ios 13 cũng có cách nhưng mình mất nhiều thao tác quá. Và mỗi lần như thế nó lại lưu và lại phải vào xoá đi
Bác biết ios 13 dòng tạo FDF ở đâu không??
@hieunguyen7120 Bạn cứ thử copy 100 chương truyện ra file word sẽ hiểu.
100 chương 1 lần load trang chỉ 1 chương mới nói.chứ nó hiện cả 100 chương thì ko cần hỏi nhé.
Tóm lại bác ko hiểu thì ko nên chỉ ng khác làm nữa.
@Manhtoan112 Tóm lại là 1 lần load trang chỉ có 1 chương thì cái nút pdf thần thánh ios12 nhà ông nó cũng chỉ in ra 1 chương thôi ạ, in xong thì vẫn phải có bước save to files chứ ông mail luôn thì ko có liền 100 chương cho ông đâu, ông muốn ăn ngay thì có shortcut make pdf, hoặc lâu hơn tí thì print -> save to files, same same thôi
Còn ông éo muốn gửi 100 files pdf thì ngta có cái gọi là zip file ạ, trên pc ko xài cái bước này bao giờ ah? Còn không thì vẫn có app nối nhiều file pdf thành 1. Chả biết xài bh chưa mà cùn thế ko biết?
@hieunguyen7120 Cùn thế bác.Tôi cần in à. Tôi cần gửi zip à. Mà lại còn liên quan tới pc. Nhà nghèo éo có pc sài.
Tôi cần copy all 100 chương truyện ra 1 file word.
@Manhtoan112 Hờ cái print đó kèm tạo pdf, có thể in hoặc lưu lại, có thằng nó còn vứt cả cho link mà đọc còn éo đọc. Chứng tỏ éo chịu tìm hiểu vẫn phải bay vào cùn. Chuyện nhiều file nén vào zip rồi gửi là quá bt, có bọn đầu đất mới cứng ngắc ko làm cái này, và cũng có giải pháp nối file vào 1 pdf như đã đề cập, cùn hoàn cùn. Mà cần copy ra word đhs lại lquan đến xuất pdf. Đầu câu chuyện là xuất pdf đấy ông con zời, xuất pdf xong cũng ko thiếu app convert pdf sang word đâu nếu ông con zời muốn file word. Trước sau không thống nhất, pdf đuối thì đánh lận qua Word. Tóm lại: cùn vẫn hoàn cùn
Carnage
TÍCH CỰC
5 năm
Thích như trc hơn
@Carnage Chuẩn mình cũng muốn như trước
@Carnage Sáng hơn hẳn, nhưng cái ims gần đây không cho ẩn nhiều khi hơi thốn.
rohoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai bị lỗi +84 Sdt trong và hk search tắt số đt trong meassage hok ạ, e sử dụng xsmax vna
@rohoang Hiểu bạn nói gì chết liền á.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
@rohoang Mô tả kỹ lỗi đi @rohoang a e trong đây quỡn lắm. Nhất là cuối tuần
@THONG_PQ Mình thử vô mấy trang fanpage trên fb của địa phương. Đọc status hay comment mà mình chẳng hiểu tụi nó nói gì luôn 😁
Kết kiểu cũ hơn nhưng nếu nhìn lâu 1 thời gian dài chắc cũng sẽ dần quen với kiểu mới Ayociexp119.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Hay lắm 13 ơi
@Tr Thay Có cái cải tiến có cái cải lùi, ví dụ bỏ kính lúp giữ space lâu thì chuyển đc con trỏ nhưng đang ở dòng trên ấn giữ space thì sao xuống dòng dưới đc. Đúng là cải lùi.
Lên 13 thay đổi nhiều về cách thức sd, thấy tiện lên nhiều
Gía mà còn 3d touch, còn việc thiết kế lại nội dung cũng như chia sẻ thì quá tiện rồi, kể cả những tin nhắn cuộc gọi gần đây trong mục chia sẻ cũng trực quan hơn. Nói chung lần này menu của ios 13 nhiều nội dung hơn, lúc đầu ng dùng có thể hơi rối và chưa làm quen ngay dc nhưng sau đó sẽ thấy rất ổn bởi mọi tính năng cần đều đủ cả😃
@Barbatos Chưa hiểu ý bạn.
@Manhtoan112 Bạn nói 1 số chỗ bị mất. mình ms nói là mất 3d touch là thiệt hại kha khá đấy vì mình dùng nó thường xuyên. Có những cái thay vì nhấn 1 lần thì h phải chờ thêm 1 giây ms xong... nói chung apple hi sinh tấm nền để tăng pin và cảm thấy 3d k hữu dụng. cá nhân mình thấy apple làm đúng vì họ chiều theo số đông, có lẽ mình cá biệt thôi😃
@Barbatos À mình thấy chỗ nào có haptic thì đều có 3d tound mà nhỉ
Còn có chỗ trước có 3d thì giờ lại ko có gì cả. Vd như trong lịch bấm mạnh sẽ xem dc thông tin
@Manhtoan112 Đúng là thế, vì haptic bao sân 3d. Nhưng khi dùng ko đơn giản thế vì những cái có 3d thì lại cũng kèm theo haptic. Và theo thứ tự thì haptic trc và 3d sau, mà mình chỉ cần 3d những vẫn phải đi qua haptic. Như thao tác xoá app chẳng hạn, h chờ nó mở menu rồi ms đến X để xoá😔
hunglx212
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này dùng khá nhiều
Quá tuyệt
Cho hỏi cái "thập tam one" có gì mới ko anh em, máy mình báo cập nhật mà chưa dám lên.
@Cuộc sống tốt Cải thiện pin nên lên
@Manhtoan112 Pin tụt như thụt huyết áp luôn. Vừa phải up thêm 13.1.1 nữa này
IPAD II
TÍCH CỰC
5 năm
Yêu iOS13 quá cơ.
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
Cũng đủ dùng , không có gì hoàn hảo nên đòi hỏi cũng không cao lắm để phải 7 vọng 😆
AirDrop ko tiện bằng các ios cũ vì ấn vào mới vào list đc
@june_liht Chuẩn mấy chỗ phải thêm nhiều bước. Mà cái tạo pdf lại đếc còn chán vãi
Còn 69 chủ đề iOS 13 nữa, từ cách gửi tin nhắn tới cách gọi điện thoại, ae cứ từ từ hóng các thủ thụt nha.
@caffeinezzZ Chia sẻ lần lần cho đến khi có bản iOS 14 beta luôn 😃
@caffeinezzZ Cách add 2 imes kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019