iPhone cũng lắm công phu...

HUY.TQ
18/4/2008 3:11Phản hồi: 20
iPhone cũng lắm công phu...
Như tất cả các sản phẩm của Apple, từ thứ nhỏ nhất như cục charger cho máy xách tay, iPhone mang trong nó sự kiêu kỳ đặc trưng. Nó không đắt mà vẫn sang chính nhờ vào sự "kiêu kỳ" ấy. Phải hiểu nó, mới dùng được.

Tôi dùng iPhone rất sớm, đấy là lúc phiên bản 4GB (nay đã ngưng sản xuất) còn phải mở khóa bằng cách cạy vỏ để chỉnh sửa phần cứng rất gian truân.

Firmware cho loại iPhone xuất xưởng đầu tiên đầy lỗi, khi thì mất sóng lúc lại treo máy, rất dễ cáu. Mấy người bạn tôi, ham Apple, lùng sục mua bằng được, rồi ít ngày phải bán lại, gần như lỗ trắng. Nhờ quen thân với một "trùm" điện thoại hi-end, tôi thử qua ba, bốn chiếc iPhone liền, rồi giữ lại một cái dùng.

Chưa nói tới chuyện cầm iPhone trông có vẻ "trendy", "tân thời" mà không lố bịch, tôi mê thích nó vì lý do khác: nhờ dùng... lậu (khi iPhone chỉ mới ký độc quyền với AT&T thì dùng trên mọi mạng khác đều là lậu), tôi phải biết cách trị bệnh tật cho nó, tức là can thiệp sâu vào mã chương trình. Một thời gian dùng iPhone, trình độ công nghệ Mac của tôi tiến hẳn. Và đấy cũng là lúc tôi không muốn dùng nữa.

Không muốn dùng nữa không hẳn vì chán. Mà vì có cảm tưởng ai cũng dùng. Có những buổi cà phê Ciao, tôi như bị bao vây bởi iPhone. Có bàn hai người mà bốn chiếc! Nhìn đâu cũng thấy xoa xoa, nhéo nhéo, mệt hết cả đầu. Tôi bỏ, nhất quyết cất máy vào hộp, lúc hết mát dùng cũng không lôi ra. Bỏ hẳn.

Tôi không tưởng tượng được việc dùng iPhone mà thiếu máy Mac. Đã đành một chiếc điện thoại căn bản chỉ cần nghe, gọi, nhắn tin, nhà có thiếu máy vi tính thì đem ra hiệu cho người ta chép sổ điện thoại từ SIM sang máy một lần là xong. Nhưng iPhone không chỉ là một chiếc điện thoại. Nó hơn thế nhiều. Nó là một concept. Một quan niệm vừa mang tính kỹ thuật vừa là thời trang, và tất nhiên, ẩn chứa rất nhiều cái gọi là phong cách sống.

iPhone hoàn toàn không đắt (Apple liên tục giảm giá), nhưng chỉ nên dùng nó khi phong cách sống của bạn có điểm gì đó tương đồng với quan niệm mà Steve Jobs, CEO của Apple, đưa ra: kỹ thuật cao, thông minh, mà đầy tính nghệ sỹ.

Như tất cả các sản phẩm của Apple, từ thứ nhỏ nhất như cục charger cho máy xách tay, iPhone mang trong nó sự kiêu kỳ đặc trưng. Nó không đắt mà vẫn sang chính nhờ vào sự "kiêu kỳ" ấy. Phải hiểu nó, mới dùng được. Mà muốn hiểu nó, thì phải là dân dùng Mac. Muốn dùng Mac, thì phải gột bỏ mọi quan niệm, thói quen, hành vi vốn đã bị Bill Gates đầu độc từ bao năm nay. Chơi iPhone chỉ là đầu cuối của một quá trình "lột xác", hoàn toàn có thể nói như vậy.

Phong trào chơi iPhone ở Sài Gòn đang chuyển sang một cấp độ khác, kể từ đầu năm. Đầu năm, là khi Apple tung ra dòng 16GB cho iPhone, 32GB cho iPod Touch, lăng xê MacBook Air siêu đẹp và một loạt cải tiến hấp dẫn với MacBook, MacBook Pro. Giờ, chơi iPhone là phải chơi phiên bản 16GB, cập nhật firmware mới nhất. Chơi iPhone cũng đồng nghĩa với việc sắm cho mình một chiếc Mac, bất kể loại gì. Chơi iPhone còn là việc săn lùng các phụ kiện vừa đắt đỏ vừa hiếm, như một hình thức nâng cấp cần thiết cho chiếc máy yêu quý.

Ở các cửa hàng chuyên bán Mac, bạn có thể tìm thấy nhiều thứ linh tinh được thiết kế riêng cho iPhone. Thứ đơn giản nhất là miếng dán bảo vệ LCD. Nó được làm bằng loại silicon đặc biệt chống chói, chống trầy và hấp dẫn hơn nữa: nó bảo vệ sự riêng tư cho chủ nhân.

Bạn chỉ có thể đọc, xem trên màn hình khi nhìn thẳng vào nó; còn người ngồi sát bên chỉ thấy lóa lóa. Vỏ bao cho iPhone cũng hàng trăm loại, thứ rẻ nhất vài mươi đôla bằng silicon trông hơi hầm hố, bụi đời; thứ bằng nhựa cứng, bằng nhôm trông ăn chắc mặc bền; thứ bằng da sang trọng - mà ngay cả da cũng có mấy mươi loại, mấy mươi hiệu. Belkin, Marware, Incase tầm trung đến Vaja, Piel Frama cao cấp là cả một khoảng cách về giá. Và cũng là khoảng cách về "đẳng cấp".

Phụ kiện iPhone có một thứ thú vị, là cái tai nghe bluetooth. Dĩ nhiên, cứ là bluetooth headset thì dùng được với iPhone thôi, nhưng tai nghe của Apple lại khác (chả gì thì khẩu hiệu của Apple đã là Think Different mà). Nó đẹp đẽ, xinh xắn nhất trong các kiểu tai nghe, đã đành. Nó lại tân kỳ, tự động "pair" với chiếc iPhone của bạn, không bị loạc choạc trống đánh xuôi kèn thổi ngược hoặc đứt liên kết bao giờ. Nó được sạc chung một đế với chiếc iPhone, khi ấy màn hình hiện lên hai cái icons liền kề một to một nhỏ, trông đáng yêu biết mấy.

Quảng cáo

Còn nhiều thứ nữa, đủ để gây những cơn mất ngủ cho dân chơi iPhone. Dây cáp nối ra TV chẳng hạn. Adaptor để dùng với đầu jack 3 ly tiêu chuẩn chẳng hạn. Skin để dán mặt trước mặt sau đủ loại hình in chẳng hạn. Kính mát gắn tai phone chẳng hạn. Bộ ampli/loa dùng riêng cho iPhone/iPod chẳng hạn. Nhiều không kể xiết. iPhone dấy lên một xu hướng, một thứ "trend" độc đáo. Không phải sản phẩm tiêu dùng nào cũng làm nổi điều ấy, kể cả những thứ đắt hơn nó nhiều, như Vertu hay máy tính Vaio.
Chơi iPhone là bước vào một mê hồn trận của thú sưu tập.
Theo Quốc Bảo

Copy từ Tin Tức Online

Không biết có phải bài viết của Nhạc sỉ Quốc Bảo không, cụ này cũng chơi Mac!
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kite742
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đúng là đi đâu cũng thấy iPhone thì chán thật, nhìn mất hứng, thế thì thà vứt đi cho xong =))
7101981
TÍCH CỰC
16 năm
ai vứt thì vứt cho mình :p:p:p:p:p:p:p:p
tác giả bài viết trên cho mình hiểu kiến thức công nghệ của tác giả như thế nào? hjhjhj
bài viết rất hay đấy chứ . Cảm nhận của tác giả chính xác thật ...cũng may mình không sống ở vn chứ cái kiểu ngôi cafe mà người người dùng Iphone thì công nhận nản thiệt ...ở bên nước ngoài tụi nó ít dùng Iphone lằm vì phải kí hợp đồng 2 năm mà giá cao vãi khiếp . Mình thì được cái Unlock rồi nên sài tư do nên cũng đỡ tốn kém .
draco
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chưa hiểu tại sao xài iphone thì phải có thêm 1 em Mac?
chắc phải có cặp cho nó sành điệu.
Vì Mac dễ điều khiển iPhone hơn Win
theo mình nghĩ dù là dân xài win hay mac gì cũng dc.ko nên phân biệt .. miễn sao yêu thích công nghệ và ham vọc la xài iphone dc rùi.!!
- Ai vứt ở đâu nói trên đ 1 tiếng cho A-E nhờ nhé.
- "Quốc Bảo - Đàn Ông" nói đi đâu cũng thấy IP -> không thích -> cất ( cái đó là do bác ko thích dung thôi ) chứ như ý ông này thì em hiểu là sợ đụng hàng do đó ko sài. hihihi.
Nếu như thế thì ngu ý của em là : Ông đang xài xe j vậy ? @, Dylan, Ps... Ra đường thấy nhiều người đi quá, ặc ặc ặc.... về vứt xó -> đi bộ. Tối ra đường thấy nhiều chị em đi bộ quá, lại đụng hàng.... Ko biết làm gì nữa đây!!!!!!!!!!!!!!
ông Qbảo này chính là nhạc sỹ Quốc Bảo đấy, thấy ổng viết bài tùm lum trên 1 số tạp chí, toàn promote cho Mac và các sản phẩm liên quan ! Nghệ sỹ mà, viết thì hay chả biết đc bao nhiêu % đúng nữa !
hot shot
TÍCH CỰC
16 năm
Thấy nhiều người xài iphone thì muốn vứt (khùng), vậy kiếm con ericson 337 hay 388 xài đi khỏi lo đụng hàng nữa. Tớ xài iphone rồi thấy k còn con nào có thể so sánh nữa. Tuy iphone vẫn có nhược điểm (làm sao mà hoàn hảo được), nhưng nó làm mình k thể dứt ra được vì tin tức, phần mềm của nó cập nhật hàng ngày. Còn các con điện thoại khác mới mua thì cũng vọc vài ngày rồi hết, chỉ còn nhắn tin với gọi thôi.
K biết iphone 3G như thế nào? ráng chờ đến tháng 6 này coi, được thì up thêm 1 con 3G nữa, còn con này tình thương mến thương cho GF thôi.
uglyman
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đã có 1 topic nói kiểu thế này, chán thật, cái máy ngon thế không biết dùng lại để nó như cục gạch rồi chê.
Các bác vào viết thêm mấy bài cho nó sôi nổi
http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=21228
Lộc
TÍCH CỰC
16 năm
dùng iphone - cái chán nhất - đúng như "bác" Quốc Bảo này nói : "đó là bây giờ có quá nhiều người dùng", mà có những người chả hiểu gì về nó - mua chỉ để... "slide to unlock". hết! Sắp tới mình cũng tạm biệt iPhone.
xEza
TÍCH CỰC
16 năm
Đến bây giờ lý do để dùng IP thì ko cần phải kể ra nữa. Còn lý do để vức Iphone đi chỉ vì "nhiều người dùng" thì thật buồn cười. Thích hàng độc mà ít đụng hàng (lèo tèo vài tính năng) thì chỉ còn cách kiếm đồ cổ mà dùng thôi 😁.
@Loc: mua về chỉ để "slide to unlock" thì mau chán là phải rồi
Bài này em lỡ post 2 bài, vui lòng đọc bài dưới nha!
Chỉ vì lý do "có quá nhiều người dùng" mà bỏ đi thú chơi iPhone thì ko hợp lý chút nào. Thú vui của mình thì phải phụ thuộc vào mình có thích hay ko chứ sao lại phụ thuộc vào người khác => nếu vậy thì ắc hẳn là những tên thích nổi thích trội, ko thích đụng hàng => nhảm.:no6xn:

Em mua iPhone tuần thứ 47 tức là OTB 1.1.2 chưa đc unlock. Dù biết vậy nhưng em vẫn chờ đợi Geohot và tràn đầy hy vọng:rofl8yi:. Lúc ấy mỗi ngày em đều lôi iPhone ra, mỗi ngày đều ghé tinhte.com và hackint0sh.org để xem tin tức unlock này nọ. Nhớ có lần làm treo em nó 1 lần mà ko có kinh nghiệm nên ko push nó vào recovery mode đc nên bùn lắm, tưởng phải mổ em nó. Nhưng sáng ra cố gắng lại thì restore lại bình thường => hú hồn. Rùi sau sau đó nữa ko biết gặp biết bao nhiêu chuyện với cái iPhone nhưng cũng đều tai wa nạn khỏi cả. Kinh nghiệm xài cũng tăng lên đáng kể. Em bắt đầu thích iPhone và iu em ấy từ khi nào ko biết...hahahaha. Sáng mở mắt ra là xem weather, gòi dùng safari vào các web quen thuộc, nhắn tin với bàn phím cảm ứng với "tốc độ ánh sáng" em thích vô cùng.🆒

Giờ tiễn nó đi gòi để chờ iPhone 2 vọc tiếp:yes4lo:. Tiếc đứt ruột...Lúc chia tay em ý khóc sướt mướt ko mún đi...huhuhu:laugh8kb:. Mỗi ngày ở với em cho ăn uống đầy đủ ko biết wa tay thằng khác có đc cuộc sống sung túc như ở với em ko?:sorry8bj:
Chị em cẩn thận với cha này! Người như ổng, cưới được "cô chị" xinh đẹp, sau thấy "cô em" mơn mởn hơn là bỏ ngay cô chị! :cools:
Tại vì "cô chị" ko có cái "camera" phía trước đấy thôi...😁
Nói vậy chứ em đàng wàng lắm, mua "cô em" về cũng sẽ chăm sóc đàng wàng vậy thôi.
Kite742
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mạng di động ở VN đâu có hỗ trợ 3G mà vọc tiếp hả bạn 8-}
Một bài viết nếu chỉ là đọc vui thì cũng được vì tác giả la một người hiểu biết, thậm chí rất sâu về MAC ve IPHONE. Nhưng... một chữ NHUNG, đó là một người quá ÍCH KỈ. Tại sao vậy? Bởi vì tác giả chỉ muốn mình là người dùng và sở hữu những cái mới, sở hữu công nghệ cao, không muốn người khác sở hữu có đc như mình. Chẳng nhẽ chỉ mỗi tác giả có tiền mua? Lẽ nào Quốc Bảo chỉ muốn ng khác nhìn mình khi cầm trên tay IP còn khi IP trở thành popular thì lại vứt đi. HIX. ÍCH KỈ !
Tui thấy bài viết đầu của topic ni cũng khá....tạm được. Ở đời, chơi gì, khoái gì...thì phải hiểu sâu về nó mới "chơi" được lâu bền, đặc biệt trong lĩnh vực nghệ thuật và công nghệ. Tỉ như, để "chơi trọn đời" với một cô gái nào đó thì anh phải tìm hiểu, nghiên cứu, quan tâm, chăm sóc, chia sẽ, tự hào....- túm lại là phải HIỂU người đó thì mới gắn bó được trọn đời với nhau.
Con người chúng ta nói chung và những người mê công nghệ nói riêng, ai cũng muốn mình "chiếm hữu" được công nghệ mới - một công nghệ "tân thời". Bởi chúng ta luôn luôn muốn khẳng định mình hơn người khác, sành điệu hơn xung quanh. Do vậy, mỗi khi có sản phẩm mới ra đời mang tính MỚI, DUY NHẤT, THỜI THƯỢNG thì chúng ta ắt hẳn bị nó cuốn hút.
Steve và bộ sậu Apple đang làm gì trên thị trường? Họ đang khẳng định cá tính riêng của mình trên nền tảng xu hướng chung của "nền kinh tế - xã hội tri thức". Ở đó, công nghệ sẽ phục vụ cuộc sống, định hướng hành vi con người (một phần như thế). Một chiến lược marketing khác biệt và định hướng thị trường tốt. Chúng ta đang đi vào con đường mà Steve muốn. Trên con đường đó, Apple cho phép chúng ta đạt tốc độ tối đa hay rùa bò đều được, có thể đào - cắt - san - lấp thế nào cũng được, có thể cắm thêm vài cái biển báo, hay thêm mấy chàng nấp gốc cay bắn tốc độ đều xong...Tuy nhiên, đó là cho chúng ta cảm giác như vật chứ thực ra, trên con đường đó, Steve đã gắn tọa độ, định vị cho nó, có chạy đi mô thì cũng nằm trong vòng kiểm soát của mình. Đó là việc upgrade firmware, muốn lên hả, vô iTunes mà xài nhưng đừng xài hàng không phải mạng AT&T nhé, chết liền à.
Mac không mới so với Windows trong việc phục vụ cuộc sống con người. Nó khác ở điểm tiếp cận với cuộc sống đơn giản hơn, nghệ sỹ hơn. Xài Mac hay iPhone, mọi người cảm giác như mình đang điều khiển, làm chủ nó.
Còn tiếp....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019