iPhone Xs Max: mặt kính dễ trầy, viền thép rất cứng, không thể bẻ cong

Didu
24/9/2018 11:54Phản hồi: 206
iPhone Xs Max: mặt kính dễ trầy, viền thép rất cứng, không thể bẻ cong
Như thường lệ, JerryRigEverything (trên YouTube) đã lấy một chiếc iPhone Xs Max để thử độ bền cho chúng ta xem. Các công đoạn bao gồm dùng vật sắc nhọn (kim loại) để cà vào hai mặt kính iPhone để xem có dễ trầy, cà vào bề mặt cụm camera được phủ kính sapphire cứng, dùng lửa đốt màn hình để xem điều gì xảy ra và cuối cùng dùng tay thử bẻ cong máy. Anh em đoán điều gì sẽ xảy ra.

Giống như iPhone 8, iPhone năm nay cũng có hai mặt kính và Apple nói khó trầy hơn, dù vậy sau nhiều lần cố gắng làm xước (thử bằng kim loại có độ cứng tăng dần) thì anh ta đã làm cho nó xước được. Năm nay, Apple tính phí sửa, thay thế mặt kính của iPhone Xs Max lên tới 600 USD nên anh em đối xử cẩn thận với hai mặt kính này.

Cụm camera được phủ kính sapphire nhưng có vẻ khi cà mạnh bằng kim loại thì vẫn có vệt xước. Dù sao thì sapphire sẽ cứng hơn kính nhiều lần nên có thể an tâm rằng nó khó xước vì bụi bẩn hay quá trình dùng bình thường.

Từ iPhone X thì Apple đã chuyển qua khung thép rất cứng. Năm nay iPhone Xs Max kích thước to ra mắt, nhiều anh em lo rằng nó sẽ dễ bị cong như iPhone 6 Plus trước đây nhưng điều đó đã không xảy ra, thép không gỉ cho thấy nó đáng từng đồng. Bạn sẽ không thể dùng tay để bẻ cong iPhone Xs Max.

Nguồn: YouTube
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mod cho em hỏi, nếu che camera selfie rồi thì có mở khóa bằng face id được không ( vì chính sách của công ty là cover camera lại) Em cảm ơn
@Phuongkak Mình biết quy trình là vậy..mình cũng làm bên vender cung cấp linh kiện cho sdv đây..trc làm màn X đôi khi sản lượng k đáp ứng mình thấy có 1 số lỗi dc bỏ qua để lấy sản lg thì phải..
upkey1010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phuongkak được nha.
tớ vừa test ipX của tớ rùi
3congiancc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phuongkak thôi dùng có 1 tháng mà sước vclll thua cả con samsung hàng rẻ nói éo gì bỏ ra 27tr 1 phát sước cạnh rồi kêu
Tốt đấy chứ. Ngại nhất là màn hình iphone xs và xs max hỏng mà thay thì quá đắt. Ae nào dùng nên mua bảo hiểm máy đấy.
@thinh060903 Mua chứ bác, nó rơi 1 cái là tan hoang, đẹp thì đẹp chứ yếu đuối. E dùng X cả năm, may chưa bị rơi lần nào😃
@Ken_ĐẹpTrai Bảo hiểm máy chỉ có máy chính hãng apple.
@Barbatos Yểu điệu thục nữ
Quân tử háo cầu

Đc cái này mất cái kia thôi
@thinh060903 Mua bảo hiểm màn như nào thế bác, trong chuỗi thegioididong có không sao mình không nghe nói vụ này ???
see022
CAO CẤP
6 năm
Không biết dùng kính gorila mấy mà dễ trầy thế?
Tony_Tony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos Chắc bạn bóc cái kính ra chà cảm ứng trên tấm nền oled hả ???
PhajmMinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos Thế bạn sài máy ko động đến cái kính thì để trưng à???
@nforce Độ cứng tăng thì độ giòn cũng tăng, vừa vừa thì dễ xước hơn chút nhưng lại dẻo dai hơn, cứng quá cái j tì vào có khi cũng vỡ như snack thì cũng không ổn bác ạh.
namng
CAO CẤP
6 năm
@see022 Apple đã không dùng Gorila từ lâu và dùng kính nhà trồng được rồi bạn.

Cái kính bảo vệ 2 cái camera đó bị nhiều bạn chê vì quảng cáo là saphia nhưng lại dễ trầy hơn cái đồng hồ Tissot cũng có mặt kiếng saphia. Nguyên nhân vì cái kiếng che camera đó chỉ là phủ saphia thôi nha, không phải saphia nguyên khối đâu.

Còn tại sao Apple lại dùng loại phủ saphia mà không dùng loại nguyên khối cho bền. Nó không phải vì vấn đề giá thành đâu, phần saphia bé tẹo chỗ đó chắc gì đã rẻ hơn phủ saphia, mà hiệu quả quảng cáo lại hay hơn hẳn. Ngó sang các hãng Android, vốn cạnh tranh khốc liệt, cũng chả hãng nào gắn saphia chỗ cái kính camera cả.

Nguyên nhân vì nó là kính camera, không phải mặt đồng hồ, có liên quan đến quang học. Saphia gắn vào sẽ làm thay đổi khúc xạ và giảm lượng ánh sáng đi vào camera, có thể dẫn đến hình ảnh bị méo và thiếu sáng. Vấn đề này sẽ nghiêm trọng hơn trên smartphone vì cái cảm biến bé tí xíu. Thực tế, saphia rất được các hãng đồng hồ tầm trung và cao cấp sử dụng làm mặt kiếng vì chống trầy tốt, nhưng lại không có hãng máy ảnh nào trang bị dù họ cũng rất cần chống trầy tốt cho hệ thống thấu kính của len và của máy ảnh.
hieukoi194
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nể nhất quảng cáo khó trầy
Mà trầy dễ hơn thằng k quảng cáo
Mặt kính cam cũng dễ trầy
@hieukoi194 Tiếng Anh the most durable có thể hiểu là bền nhất, bền thì nhiều tiêu chí. Tinh tế làm vậy (nói là khó trầy nhất) để câu anh em vào bình loạn đấy.
@hieukoi194 Nói chuẩn vật lý thì trầy hay ko tùy thuộc vào độ cứng chứ ko phải độ bền. Nôm na kim cương cứng hơn thép nhưng không chịu lực tốt bằng thép. Tinhte dịch ko có tâm.
@hieukoi194 Không biết ý bác sao ?
Em không thích iPhone, nhưng cực thích cái viền thép ko gỉ trên iPhone hiện tại , kể cả viền/ khung thép gì đấy trên con iPhone 3 ( hình như thế, em cũng chả nhớ lắm). Bền tuyệt vời và rất đẹp, sang. Em hy vọng con flagship của hãng em đang dùng sắp ra cũng chơi viền kiểu này.
Tuấn 9884
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieukoi194 Bác phải biết apple làm như vậy thì mới có người đến sửa chứ. Để hoàn hảo quá thì đăng phí sửa chữa sau không ai đến sửa cũng khó
hieukoi194
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieukoi194 ý mình k phải là viền thép
mà là mặt kính
apple nói hôm ra mắt nó được trang bị 2 mặt kính cứng nhất từ trước tới nay
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
Vãi, vậy mà apple nạnh miệng là kính trên ip xmax tốt ngất trong giieis smp, anh cook chém quá
PhajmMinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kokuchi Thì xước như nhau thì ko là bằng, dùng thì lo xước, chứ vỡ thì là quá đen rồi
wenquan
TÍCH CỰC
6 năm
@peterh Thế nó tốt ở mặt nào ? Đến bọn nước ngoài cũng hiểu quảng cáo của apple là chống trầy tốt hơn.
hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xt30 Lúc đốt màn hình thấy không hiện tượng gì luôn
peterh
CAO CẤP
6 năm
@wenquan Đây, so với Note 9 và X đây.
Kính chắn lense bằng sapphire nhưng kém hơn cái đồng hồ.
okangel
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bud's kính saphire tráng mỏng sao bằng kính saphire nguyên khối hay tráng dày trên đồng hồ đc
@bud's Chắc loại phủ thôi. Ko fai nguyên khối
S777
TÍCH CỰC
6 năm
Cần kính thật cứng và bền, chống xước. Còn phần kim loại như trên 6s hoặc 7 là cũng ok rồi.
@S777 chả có đâu, càng cứng thì càng dễ vỡ, phải cân đối thôi. khó vỡ thì lại dễ trầy. Mà theo cá nhân mình thì thấy cứ làm khó vỡ là tốt nhất, còn trầy hay ko thì có kính cường lực lo rồi. Như thời 6 với 6s, rớt nhẹ cái thôi là 90% nứt kính.
Những mũi dao như đâm vào tim
@rafaeltran88 Sặc, làm gì nghiêm trọng thế bác. Người ta đủ khả năng mà. Test phục vụ cộng đồng là chính, rất có ý nghĩa đấy. Mà đâu phải cái nào test cũng hỏng.
Tony_Tony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Yan20142297 Đủ khả năng gì, nó làm 1 cái đăng 1 clip nó đc chục cái như vậy
@Tony_Tony Anh này còn nghịch nhiều thứ lắm, súng đạn xe cộ nữa. Không phải cái nào cũng thuộc chủ đề hot để hút view đâu.
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
lo gì bác. cưng Xr, Xs, Xs Max hơn cưng Bồ hoặc người (Yêu) là được. đảm bảo bền mãi mãi.
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
Từ lúc nào " tính năng" ko dễ bị bẻ cong nó dc tôn vinh và "đáng từng đồng" cho người sử dụng chọn mua ip vậy?
Chắc chế nhạo ip?
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@xt30 Vì bọn nó hết cái để PR rồi 😆))
dhaonline
TÍCH CỰC
6 năm
@xt30 Bởi bạn anti cuồng nên mới nghĩ đấy là tôn vinh.
Thực ra nó là kiểu mỉa mai iphone đời cũ dễ cong thôi
@xt30 máy to để trong túi quần chật dễ cong mà, tôi thấy mấy con bị rồi
@xt30 Chuẩn ạ, ko biết nói thế là sùng bái thần thánh cuồng tín hay cố tình chế nhạo, cái khung kim loại cứng thì cũng bình thường có gì mà tâng bốc ghê dữ. Nhưng cái khung/viền thép của iPhone thì cứng và rất đẹp thật ạ.
@xt30 Chị e mặc jean ko đút túi trước như anh em mà hay nhét túi sau, chị e nào mông cong cong chút là khả năng cao máy cũng cong cong theo nếu ngồi lên ấy bác 😁
dntphuc
TÍCH CỰC
6 năm
Sapphire dùng che cam của Apple không phải là nguyên chất.
Cơ mà độ cứng cũng tầm 6-7 thang mohs thì cũng không hơn gì Gorilla Glass cho lắm.
dntphuc
TÍCH CỰC
6 năm
@okangel Tráng mỏng cũng không trầy ngay như vậy đâu bác.
PhajmMinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dntphuc Mỏng thì cũng fai qua thời gian sử dụng mới xước, đây máy mới mà xước thì nghi án bịp
@okangel Tráng mỏng là sao bạn? Giống kính tráng thủy à? Cho mình xin link nói về việc này nhé. Tks bạn
okangel
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sao_Cung_Duoc https://www.dangquangwatch.vn/article/396/Kham-pha-bi-mat-mang-ten-Sapphire.html
Iphone x nhỏ gọn. đẹp hơn ;)
Củng chuẩn mà đến lực thứ 6 màu trầy máy nào củng vậy.
kazenjin
TÍCH CỰC
6 năm
Thế mà cáo già Timecook cứ phét đây là loại kính bền nhất từng xuất hiện trên iphone xsmax. Đúng là....ko có gì đặc biệt hơn android ngoài ios nên cứ Nổ cho dân cuồng ifan nghe sướng tai mà sùng bái iphone.
peterh
CAO CẤP
6 năm
@kazenjin Nhé nói bền nhất chứ nói không trầy à, có con nào mặt kiếng mà không trầy không?
PhajmMinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peterh Rồi đến lúc nó dễ vỡ thì lại bảo bền nhất chứ có fai ko dễ vỡ đâu, rồi rốt cuộc bền nghĩa là cũng đễ trầy dễ vỡ như bao thứ ko bến bằng khác, haizzz vcl
peterh
CAO CẤP
6 năm
@PhajmMinh Thì so với Sam thôi.
PhajmMinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peterh Liên quan
Đồ lởm mà quảng cáo như đúng rồi. Bố láo ăn cắp
@conankcbn7 Tẩy chay nó đi bro, mà fai kiu gọi hàng vài chục triệu ng như bro mới đc chứ mình chú éo ăn thua vs cty nghìn tỷ đâu
@conankcbn7 đúng rồi bro, chửi nó đi nào, công ty nghìn tỷ đô mà làm ăn bố láo, làm cái điện thoại bền vậy sao người ta mua cái mới mà dùng được?! thật đáng khinh bỉ
Rola
TÍCH CỰC
6 năm
@conankcbn7 Bần... 😁nông dễ xúc động quá!
Bức xúc dồn nén, làm kách mệnh uýnh đuổi bè lũ Táo khỏi VN thôi.
bẻ ko cong nhưng ngồi đút túi sau cong đó 😃
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Thường thì ở mức 7 là các flagship chịu thua. Apple chịu thua ở mức 6 thì hơi thất vọng, kính sapphire che cam cũng thua ở mức 6 thì là kính đểu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019