Kinh nghiệm ăn uống trước và trong khi đi máy bay

Duy Luân
13/4/2019 14:41Phản hồi: 144
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Uả nài này có rồi mà ...
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
bữa đi Hàn Xẻng bằng máy bay của hãng Asiana Airlines, cơm bao ngon, cafe bao dở 😁
Đói quá thì mới phải chấp nhận thôi chứ không thì cứ ăn bên ngoài đi cho nó thoải mái. Ăn uống trong sân bay đã đắt lại còn dở nữa.
Ha ha mình ít đc bay. Có năm chả bay lần nào thì bắt xe bus lên máy bay uống cốc cafe ăn tô mỳ sau đó ra ngắm máy bay rồi ... về.
@daigiahungyen Ha ha ha ha hy vọng sẽ đc bay nhiều như các mod tinh tế he he he
hainon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu khát thì mua nước uống ở các quầy bán hàng lưu niệm sẽ có giá rẻ hơn, 4 usd/ chai nước aqua đau bụng lắm 😃
@hainon Mình mua ở mấy quầy nhỏ nhỏ mà giá vậy đó 😔
Hay
Hay đấy
PhongVu008
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tầng 2 bên Quốc tế sân bay Nội Bài, giá 1 tô phở khoảng 65k, cà phê thì 30 hay 40 gì đó. Nói chung mức giá quá ok bởi không phải chỉ là đồ ăn mà bạn còn có chỗ ngồi thoải mái trong thời gian dài, view đẹp, wifi miễn phí và tốt hơn wifi sân bay.
V_P942
TÍCH CỰC
5 năm
Hình như có bài rv ăn trên chuyến qte dài rồi thì phải
met3ora
TÍCH CỰC
5 năm
Gần đây nhất bay từ Moscow về Hà Nội, tàu vừa bay bằng xong thì tự nhiên ngửi thấy mùi gì sai sai, quay sang có 2 bà lôi cơm với măng xào ra ăn=))
Nói chung mình hạn chế ăn vì đồ ở sân bay đắt, mà phần lớn ko ngon, vd Bigbowl mình thấy dở
ngocnono
ĐẠI BÀNG
5 năm
vâng các bác sành đi máy bay biết rồi. bài nhảm nhí, cần chia sẻ cách sử dụng ếch toi còn hay hơn đấy
@ngocnono Sành đi máy bay thì đọc bài này chi nữa bạn? Bài này có phải dành cho họ đâu
@ngocnono Bạn vã đến mức đó à 😁
Tệ nhất là united airline kế đó là Turkish airline, Singapore airline. Ngon nhất là Eva có món chè, Japan airlines ana. Southern airlines cho ăn chuối với bánh bao thần thánh.
@shrelax84 Xác nhận United ăn chán bỏ xừ 😆) thua xa mấy hãng Châu Á
@Duy Luân Chưa kể vụ đánh hành khách gốc Việt. Vụ đó hãng United nát đít vì bồi thường.
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
Kinh nghiệm của mình là ăn không từ một cái gì.
tahitivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình rất ít đi máy bay nên cái này cũng là thông tin bổ ích. Không biết có thêm bài: đi vệ sinh trên máy bay thế nào cho đúng cách để không gây tai nạn ngoài ý muốn.
d4rkwalk3r
ĐẠI BÀNG
5 năm
1. Trên các chuyến bay từ VN đi quốc tế trung, dài (Nhật, Hàn, Châu Âu, Úc,..) đồ ăn từ VN là do cung ứng suất ăn VN cấp còn đò ăn từ nước ngoài về là do cung ứng suất ăn nước ngoài cấp. Nếu bạn có bị dị ứng với thành phần nào ví dụ thịt, hải sản, ăn kiêng, bị tiểu đường, bị gout hoặc bạn ăn chay theo tôn giáo như đạo Hindu, đạo Hồi, đạo Do Thái thì nhất thiết phải đặt suất ăn theo yêu cầu khi đặt vé cho cả chặng đi và về. Chứ trên máy bay không có nấu nướng được gì hết để phục vụ theo yêu cầu của bạn, như một số người vẫn mặc nhiên nghĩ là trên máy bay phải có sẵn suất ăn chay.

2. Suất ăn nóng thông thường có 2 lựa chọn cho hạng Economy và Premium Economy (4-5 lựa chọn cho hạng thương gia) tuy nhiên số lượng mỗi món được cấp theo tỷ lệ, thông thường là 6/4 ví dụ chuyến bay hôm đó có 100 khách thì sẽ cấp 60 món A và 40 món B. Nên việc thiếu lựa chọn khi mời về cuối là chuyện đương nhiên. Nên nếu bạn muốn chắc chắn mình phải được chọn lựa món ăn thì nên đặt chỗ ngồi càng gần đầu máy bay càng tốt. Còn khi bạn đã ngồi phía cuối thì bạn nên dự đoán trước là hết lựa chọn và bạn nên chấp nhận đièu đó. Đa số khách người Việt đặt nặng chuyện phải được ăn món theo ý mình (tuy nhiên đa số chỉ ăn chưa đến 1/2 suất ăn còn lại bỏ), trong khi khách Châu Âu và các nước khác họ đều vui vẻ chấp nhận chuyện hết lựa chọn.

3. Nói về việc chọn chỗ ngồi, cái này là tùy theo chính sách của hãng. Một số hãng cho bạn bỏ thêm tiền lúc mua vé để chọn chỗ ngồi theo ý thích, còn một số hãng không cho mua vị trí ngồi mà sẽ có một số tiêu chí để phân chỗ: đó là người già yếu tàn tật, phụ nữ mang thai, phụ nữ có em bé sơ sinh, khách hạng thẻ càng cao sẽ càng được ưu tiên, còn lại khách bình thường sẽ được máy tính tự động xếp chỗ theo chương trình cân bằng trọng tải cho chuyến bay. Không phải là đến trước check in sẽ có chỗ ngồi trước như một số người vẫn lầm tưởng.

4. Nói là ăn uống trên máy bay cho sang chứ thực chất trên độ cao 30,000 feet vị giác và khướu giác của bạn sẽ bị thay đổi khác so với khi trên mặt đất nên bạn sẽ cảm thấy vị thức ăn trên máy bay sẽ không giống những gì bạn đã từng ăn ở dưới đất. Thêm nữa là trên độ cao đó áp suất là khá thấp, tương đương với trên đỉnh núi cao 11km, nên các cơ quan nội tạng của bạn sẽ có xu hướng bị phình ra, bạn ăn càng nhiều càng làm tăng nguy cơ sình bụng, chướng bụng, đau bao tử và sẽ càng làm bạn mệt mỏi. Nên tốt nhất là bạn chỉ ăn 1 lượng vừa đủ và uống thật nhiều nước, và chỉ nên uống nước lọc, các loại nước khác một là có gas hai là có đường sẽ càng làm bạn thêm khát nước và tăng cảm giác mệt mỏi.
Khoinhoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@d4rkwalk3r Hay
Mình thấy giờ nhiều người đi nước ngoài vẫn mang tư tưởng vác đồ ăn theo, thật sự thì người ta ăn được thì mình ăn được, đồ ăn thông thường ở nước ngoài có khi còn rẻ hơn ở Việt Nam rất nhiều
@gauto988 Đi một vài nước khó ăn, không hợp khẩu vị thì vẫn nên đem theo nha
@Duy Luân Thôi đi ông ạ! Giờ quốc tế hoá rồi, nơi nào khó ăn thì vẫn có những lựa chọn khác, có phải nơi biệt phủ rừng rú gì đâu mà ko có lựa chọn khác phù hợp? Nhớ món ăn Việt hoặc nơi đến có chi phí ăn uống đắt đỏ thì còn hợp lý chứ bảo ko hợp khẩu vị nghe ko đúng tí nào
d4rkwalk3r
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gauto988 Bạn hãy thử đi Châu Âu thì sẽ biết "nhớ" món Việt thế nào. Ăn tiết kiệm thì bánh mì xúc xích và phô mai làm tới, ăn món Châu Á thì mì xào với bột nghệ và tràn ngập mùi curry theo kiểu Ấn Đọ và Halah. Muốn ăn hợp khẩu vị hơn thì chỉ có vào nhà hàng Trung Quốc hoặc nhà hàng món Âu thì cứ chuẩn bị sẵn vài trăm euro cho 1 bữa ăn.
Kalanhikov
TÍCH CỰC
5 năm
Mình thì thích mang đồ ăn theo, nhưng cũng mang vừa phải chứ không mang nhiều. Lý do không phải vì tiếc tiền, vì tính ra cũng chả phải đắt, tương đương như ăn tiệm ở đây thôi, nhưng nhiều khi không đúng khẩu vị, không thích. Lý do nữa là bởi vì không phải món ăn nào ở sân bay hay trên máy bay cũng có.
Còn cái vụ bông sen vàng phòng chờ cho khách có thẻ hội viên thì phòng ok, đồ ăn và dịch vụ nói chung là ổn, ít nhất là ở sân bay Nội Bài.
😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019