Kodak đang cho chụp thử dòng phim EKTACHROME: dấu hiệu của sự trở lại

kevin_pump
15/8/2018 2:35Phản hồi: 112
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói gì chứ máy ảnh phim không có dành cho mới vào nghề.
Pro thích điều này.
@machao_mengqi Trường dạy lớp nhiếp ảnh thích học sinh dùng máy cơ để chụp bạn ạ, phải học qua phòng tối cho biết nhưng không phải thực hành.
conbaky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@machao_mengqi Cái này tuỳ nha bác, các bạn trẻ hoài cổ thích ảnh film giờ cũng nhiều lắm nhé 😁 máy film cũng rẻ và accessible hơn nên bên này em thấy thanh niên chơi film nhiều lắm luôn!
Film là cả 1 nghệ thuật. Tất nhiên Kodak quay lại cũng chỉ phục vụ số ít người đam mê và thật sự có kiến thức về nhiếp ảnh. Không phục vụ số đông nên ko cần thiết những ý kiến kiểu như tôi chụp máy số về kéo màu cho giống cũng được,lâu lâu còn có bác vào phán câu ko có tiền mới mua máy phim mới sợ...... Nguy hiểm VL
@tran.thai.hoang mình thì ko có tiền mua máy film nên mua số cho đỡ tốn 😁
@tran.thai.hoang Công nhận có nhiều bác nguy hiểm thật 😆)
Dãi tương phản của film máy số ko có cửa, hạt noise của film ko phàn mềm nào giả dc và độ trong của máy số máy film ko thua đứt đuôi kkk và chụp có tâm thì máy film vô địch, shot nào shot nấy đầy tinh thần trách nhiệm
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
6 năm
😁Khoe máy góp vui, máy film 1 sự thú vị khi chơi😃 s-l1600.jpg
@vrthucteao Hàng ngon!
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
Lục cái máy cơ cũ ra, lau chùi rồi chuẩn bị ... cất vô lại!😁:D:D
copgia
ĐẠI BÀNG
6 năm
10 năm nữa thì chất lượng ảnh digital mới qua mặt được ảnh film !
Hy vọng cảm biến máy ảnh sau này có công nghệ đột phá !
Hình scan từ phim ra vẫn mang một nét đẹp đặc trưng mà khó có máy số nào mô phỏng được...
Ngày xưa xa lắc xa lơ... FUJINON đã có ống 50mmm F- 1.6 rồi.....

và bây giờ thì giá trên mây $13,499.00 Trump

@TsanHoang Đống này là ống kính quay phim má ơi... Tìm hiểu kỹ trước khi phát biểu chớ
@tran.thai.hoang mình chỉ nói vê thương hiêu thôi.. ít ai để ý đên fuji mà nó vẫn không chết, trái lai còn đua với CANON ....
@TsanHoang Thấy bác dẫn chứng cái lens Quay Phim vào nên buồn cười. Giá cả và cách sx của nó khác hoàn toàn với ống kính máy ảnh
ducnhan1008
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TsanHoang Nói về ống kính quay phim, thì thằng Fujinon nó còn cóc ghẻ lắm bác ơi. Phải nói tới Cooke, Angenieux, Kinoptik....
chup hay quay xử dung cùng một ống cũng vậy thôi, nhưng nguòi chuyên về ảnh thì không cần đến những ống chuyên nghiêp vì không thích hợp, canon , nikon ống giá rẻ (STM lens kit) dùng cho chụp và quay dĩ nhiên là ống chuyên nghiệp thì gia mác hơn...
Và máy quay đa số đều có chức năng chụp hình...
@TsanHoang Nikon rẻ làm gì có STM cơ chứ.... STM là tên gọi của Canon nha
@tran.thai.hoang đúng vây mình đâu có khẳng đinh cả hai là STM đâu bạn , nikon là VR, mình chỉ thí dụ cho biêt loai nên dùng thôi chứ không có STM hay VR cũng vừa chup vừa quay thôi , nhưng hình ảnh thì không smooth bằng chuyên dụng và bị noise thôi, chẳng lẽ phải nói rõ ràng bạn mới hiểu sao ? không có ai muốn đăt tên sản phẩm của mình giống như của nguòi khác ngay cả Focus length cũng muốn khác nhau (18-135 & 18-140)...
@TsanHoang IS của Canon và VR của Nikon mới là công nghệ chống rung. STM là để nói về thức khác kkkk

Thế mấy cái thần thánh như 35,50,85, 70-200 đặt dống nhau làm gì cho mệt kkkkk
@tran.thai.hoang IS, STM hay VR cũng cùng muc đich , IS + STM (Canon) thì càng tốt cho Video...
Óng thì có thể focal lenght giống nhau nhưng làm khác kỹ thuật (dù thông số giống nhau) nên cũng đặt khác tên khác ký hiệu bác ạ,
The VR (Vibration Reduction) system of this lens means you can get steadier video
"QUOTE="conbaky, post: 52026233, member: 2300558"]Lọt sáng thì làm lại lightseal thôi bác, cũng không quá khó mà. Chỉ cần màn trập, tốc, khẩu ok là ok thôi, hehe

Chúc bác nghịch được hay không thì cũng vẫn vui 😁[/QUOTE]
minh xem lại thì đời máy 1926 không có seal ban ạ..lense và màn trập hoạt đông tốt...
conbaky
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TsanHoang minh xem lại thì đời máy 1926 không có seal ban ạ..lense và màn trập hoạt đông tốt...
View attachment 3931168 [/QUOTE]
ah ủa cái này đâu xài film 110 đâu bác? 110 là film trong catrigde cứng, dài bằng nguyên cái buồng film của máy cơ bác :D Máy này của bác dùng film 616, ngừng sản xuất lâu lắm lắm rồi. Cơ mà nếu bác muốn nghịch thì vẫn có thể chế mấy mẩu đế lõi film để nhét film 120 vào chụp được, trên mạng nó hướng dẫn làm nhiều lắm đó bác :D

Cơ mà phải chế cẩn thận một chút, vì buồng ảnh máy này có vẻ là 6x7 mà theo chiều dọc, cái back giấy của cuộn film 120 chắc sẽ không cover hết được chiều cao buồng ảnh, nên 2 mép trên dưới sẽ không ép được vào thành buồng, dẫn đến 2 khả năng: 1 là mặt film không được ép thật phẳng, và 2 là có thể sẽ lọt sáng chút ít. (Máy kiểu này không cần light seal vì film cuộn trong 1 cái back bằng giấy, và nắp buồng film có 1 miếng phẳng để ép chặt cả băng giấy này vào thành buồng film, vừa giữ cho tấm film phẳng vừa đảm bảo không bị lọt sáng).

Mà film 120 thì sẵn và tiền tráng ở nhà cũng khá rẻ, nên em nghĩ bác hoàn toàn có thể nghịch nếu có thời gian, vì mục đích khoa học :p
@conbaky ah ủa cái này đâu xài film 110 đâu bác? 110 là film trong catrigde cứng, dài bằng nguyên cái buồng film của máy cơ bác 😁 Máy này của bác dùng film 616, ngừng sản xuất lâu lắm lắm rồi. Cơ mà nếu bác muốn nghịch thì vẫn có thể chế mấy mẩu đế lõi film để nhét film 120 vào chụp được, trên mạng nó hướng dẫn làm nhiều lắm đó bác :D

Cơ mà phải chế cẩn thận một chút, vì buồng ảnh máy này có vẻ là 6x7 mà theo chiều dọc, cái back giấy của cuộn film 120 chắc sẽ không cover hết được chiều cao buồng ảnh, nên 2 mép trên dưới sẽ không ép được vào thành buồng, dẫn đến 2 khả năng: 1 là mặt film không được ép thật phẳng, và 2 là có thể sẽ lọt sáng chút ít. (Máy kiểu này không cần light seal vì film cuộn trong 1 cái back bằng giấy, và nắp buồng film có 1 miếng phẳng để ép chặt cả băng giấy này vào thành buồng film, vừa giữ cho tấm film phẳng vừa đảm bảo không bị lọt sáng).

Mà film 120 thì sẵn và tiền tráng ở nhà cũng khá rẻ, nên em nghĩ bác hoàn toàn có thể nghịch nếu có thời gian, vì mục đích khoa học :p[/QUOTE]
Đúng rồi bạn, máy dùng film PD-16 , online chỉ còn film cũ thôi , nếu có dịp mình cũng thử cho vui 😃
Quá đẹp luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019