Làm sao để thể hiện bất đồng ý kiến một cách lịch sự?

Duy Luân
26/7/2017 11:22Phản hồi: 170
Làm sao để thể hiện bất đồng ý kiến một cách lịch sự?
Trong cuộc sống chúng ta không có cùng ý kiến với người khác là chuyện quá bình thường, chính nó là động lực giúp chúng ta tìm ra những cái mới hơn, hay hơn, những cách làm hiệu quả hơn, tìm được những món đồ hấp dẫn hơn. Nhưng phải làm sao để nói với người khác về việc này một cách lịch sự, có tác dụng và mang tính xây dựng chứ không phải chửi thẳng mặt người ta? Mình tình cờ đọc được một số ý kiến về chủ đề này, mời anh em tham khảo. Hi vọng anh em sẽ áp dụng nó khi comment trên Tinh tế, cũng như trong cuộc sống, công việc, học tập hằng ngày của anh em.

Điều thứ nhất: luôn luôn giữ bình tĩnh

Giữ bình tĩnh là mấu chốt đầu tiên trong việc biểu đạt ý kiến bất đồng với người khác. Ngay khi vừa đọc hay nghe thấy ý kiến mà bạn không đồng tình hoặc không thích, khoan hãy hét lên hay đập bàn hay "tay nhanh hơn não" gõ bàn phím ngay lâp tức. Hãy dừng lại, hít một hơi thật sâu, suy nghĩ lại về ý kiến mà người kia vừa đưa ra. Nếu đang đối mặt trực tiếp, hãy giữ cho giọng nói của bạn bình thường, các cử chỉ tay chân cũng nên giữ bình thường. Điều này sẽ giúp cả bạn lẫn người đối diện cảm thấy thoải mái hơn khi bắt đầu tranh luận về sự bất đồng này.

Mục tiêu của việc này là để cho tất cả mọi người, kể cả bạn hay người có ý kiến trái ngược với, đều cảm thấy hài lòng và vui vẻ (hoặc ít nhất là không giận dữ) ngay cả khi hai bạn không đạt được thỏa thuận hay không đạt được quan điểm chung nào. Chúng ta không chỉ làm việc với nhau 1 lần, chúng ta sẽ còn gặp nhau nữa, sẽ còn làm việc và giao tiếp thêm trong tương lai, và sẽ chẳng có lợi nếu bạn làm xấu đi một mối quan hệ.

Điều thứ hai: tập trung vào vấn đề

Một ý kiến đủ mạnh là ý kiến sử dụng các sự thật, tập trung vào vấn đề chính, chứ không phải chỉ là ý kiến riêng của bạn. Nhưng ở một cuộc tranh luận mà bạn đang bất đồng với bên kia, không phải ai cũng nhớ tới chuyện này để làm. Đó là lý do vì sao bạn phải bình tĩnh.

Và một sự bất đồng mang tính tôn trọng người khác là sự bất đồng mà ở đó bạn ưu tiên về logic, về sự thật, về lợi ích chung của cộng đồng / công ty / tập thể thay vì chỉ khăn khăn bảo vệ cho cảm xúc của bạn vào thời điểm đó. Đừng quên chỉ ra lợi ích của việc người ta nên làm theo ý bạn, kiểu như "nếu bạn mua cái điện thoại XXX thì bạn sẽ được cái Y và được thêm cái Z, trong khi mua cái điện thoại ABC thì bạn chỉ được cái Y, gặp vấn đề P và mất tính năng V."

Điều đó giúp lời nói của bạn có sức thuyết phục tốt hơn, và cũng không làm cho cuộc đối thoại này không mang tính cá nhân.

Điều thứ ba: đừng cãi nhau mang tính cá nhân

Vụ này là sao? Tiếng Anh có thuật ngữ là "don't get it personal", tức là bạn không nên tấn công người đang nói chuyện với bạn về những thứ không liên quan đến cuộc nói chuyện. Ví dụ, mình khuyên bạn nên mua iPhone 7 Plus đi vì nó cầm sướng tay, bạn không đồng ý và liền đáp trả "Có thằng ngu mới đi mua iPhone" hoặc "Nhìn mặt mày vậy không có tiền mua iPhone là đúng rồi". Điều này càng có hại hơn khi bạn tranh luận về công việc trong môi trường chuyên nghiệp, bạn sẽ dễ bị đánh giá thấp và người ta không còn ưu tiên làm việc với bạn dù bạn có giỏi đến đâu.

Quay lại điều thứ hai: hãy tập trung vào vấn đề chính.

Điều thứ tư: nhận biết cái tốt trong ý kiến của người khác

Thường thì khi họ nghĩ ra một ý kiến nào đó, người ta cũng sẽ biết nó tốt ở một mặt nào đó rồi. Ví dụ, mình nói "iPhone chạy mượt hơn mấy con Android nhiều lắm". Bạn cảm thấy không đồng ý với ý kiến này, và thay vì chửi thẳng mặt thì bạn có nhiều cách khác để phản bác lại một cách rất lịch sự và không dồn người ta đến đường cùng và cũng không làm cho người ta tức giận.

Quảng cáo

"Mình đồng ý là iPhone chạy mượt đó, nhưng không phải lúc nào cũng vậy. Mình đã từng bị abc xyz..."

"Android cũng mượt mà. Vì sao bạn nói iPhone không mượt hơn Android thế?"

Một trường hợp khác: "Mình nghĩ bạn nên mua LG G6 thay vì Galaxy S8", và bạn không đồng ý thì bạn có thể dùng những câu chữ tốt hơn:

"Hai cái này đều ổn, nhưng mình nghĩ mua S8 hơn G6 vì lý do này, này, này và này".

"Nếu là mình, mình sẽ chọn S8 vì G6 có những hạn chế này, này, này và mình không thích nó vì lý do này, này này".

Việc sử dụng ngôi thứ nhất "mình", "tôi" khi nói chuyện về ý kiến bất đồng sẽ giúp người kia cảm thấy thoải mái hơn, câu chuyện diễn ra nhẹ nhàng hơn, việc trao đổi và tranh luận được thực chất hơn. Một số cách nói mà mình sưu tầm được như sau, mời anh em tham khảo:

Quảng cáo

1. Nếu là mình, mình sẽ...
  2. Ý của bạn cũng hợp lý đó, nhưng mình nghĩ cách này sẽ tốt hơn vì...
  3. Mình hiểu ý bạn, nhưng mình nghĩ...
  4. Đúng là vậy, nhưng có những cách hay hơn mà mình hay dùng...
  5. Rất tiếc nhưng mình không đồng ý với bạn vì (cái này thì hơi nghiêm trọng, ít khi nào sử dụng)
  6. Mình thì có ý kiến khác, mình nghĩ...
Đừng quên đưa ra ý kiến, gợi ý khác của chính bạn bởi nếu bạn chỉ nói không đồng ý mà không bổ sung bằng bất kì lập luận nào của bạn thì bạn chẳng chuyên nghiệp tí nào.

Điều thứ năm: biết khi nào thì nên dừng lại

Không phải lúc nào bạn cũng có thể thắng được người bên kia. Thay vào đó, mục tiêu của tranh luận hay thể hiện sự không đồng ý cũng chưa bao giờ là để chiến thắng, mà là để mang lại lợi ích cho tập thể và lợi ích chung. Nếu cảm thấy quá căng thẳng, hãy tạm ngưng, về chuẩn bị những luận điểm tốt hơn, tìm kiếm sự ủng hộ về ý kiến từ nhiều người khác, và hãy trao đổi lại sau đó khi hai bạn đã "nguội" bớt và có những ý kiến mang tính xây dựng hơn.

Cuối bài, hi vọng anh em sẽ nói chuyện với nhau trên Tinh tế một cách lịch sự, văn minh, mang tính xây dựng, cũng như áp dụng những thứ trên vào đời sống để thành công hơn.

Trong trường hợp bạn bất đồng với người có quyền lực cao hơn bạn, ví dụ như CEO của công ty trong khi bạn chỉ mới là nhân viên bình thường, bạn có thể tham khảo bài viết sau của tờ Havard Business Review, rất hay.

Tham khảo: Inc.
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

JackyDat
TÍCH CỰC
7 năm
Liked, mod nên viết những bài như thế này để nâng cao ý thức của tinhter hơn là xử phạt các cuộc cãi nhau vô hồi kết như đang diễn ra hiện nay giữa 2 hội samsung và apple.
_ Bài tiếp theo : Làm sao để cua gái mà bị từ chối lại không buồn ? Làm sao để thả thính thành công ? 😁

_ Bài này chỉ cần có 10% số người đọc tinhte.vn áp dụng được vào tranh luận thì forum đã vui vẻ hơn rất nhiều...
@iceteazz Đơn giản trúng Vietlot cái là tự nhiên hào quang sẽ sáng chói... Mấy em sẽ x ngưỡng mộ kkk
@iceteazz Không biết có phải một vài người được trả tiền hay không nhưng rất nặng lời lăng mạ các hãng sx và cả người dùng. Cũng không thiếu người xuyên tạc và đặt điều. Nhưng biết sao được, thời buổi thương mại mà 😃
Lâu rồi mình cũng chả còn tin mấy lời tư vấn online nữa 😃
@magic_stardj _ Tư vấn online còn phải xem người nào tư vấn cho cái gì 😁 Tốt nhất là đọc thông tin nhiều chiều, review sản phẩm ( tin 50% ) và kinh nghiệm sử dụng. Cá nhân mình ko bao giờ mua 1 sản phẩm mới ra mắt, mà thường đợi vài tháng, thậm chí nửa năm để xem người dùng đánh giá ntn.
@iceteazz Cua gái là vấn đề của ngoại hình và...ngoại tệ là chính bác ơi :D
@iceteazz hiuhiu, e đợi bài này mà quay đi quẩn lại đã đc chục năm rồi bác ơi
Rất có ích. Thi thoảng có những bài như thế này mới phong phú trang tin 😃
hell no
TÍCH CỰC
7 năm
Không chỉ riêng thành viên tinh tế, người ngoài, mà các bạn ss seeders và ifan cuồng nên đọc bài này.

À mình còn ghét mấy cái cmt kiểu như "Tìm hiểu kỹ trước khi phát biểu"
Thay vì chỉ ra họ sai ở đâu các bạn cứ nói kháy như vậy, chứng tỏ cái gì? Để chứng minh là bạn giỏi, bạn có quyền mạt sát, công kích cá nhân người khác? Cảm thấy họ không biết/ không hiểu/ hoặc sai ở chỗ nào thì dẫn lại bài mà chỉ ra cho họ, chứ đừng quăng cái bình luận kiểu đó. Đó mới là tranh luận.

Và nếu như "không có thời gian hoặc không thích chỉ ra" thì đừng nên ném những câu kiểu đó. Đã có thời gian để nói người ta sai rồi thì cũng có thời gian để chỉ ra họ sai ở đâu, dẫn link để cho họ hiểu.

Hạ thấp người khác để nâng mình lên thì đó quá là thiển cận luôn.
@truong131433 Một shepele thì luôn tỏ ra có vh trong khi đó có thể gọi đó là vh lùn, bạn thông cảm giùm
@hell no Bạn đang mất bình tĩnh đấy. Mình thấy câu tìm hiểu kĩ trước khi phát biểu là rất đúng và rất bình thường. Người ta thấy cái sai của bạn nhưng không có thời gian hoặc không thích chỉ ra thì người ta cho bạn biết là bạn có gì đó sai sai. Nếu bạn có thời gian thì tìm hiểu, không thì thôi, sao phải bực mình suy diễn từ một câu nói đơn giản ra các ý nghĩ lung tung khác.
okimdull
TÍCH CỰC
7 năm
@cumintotheface Bạn cứ tưởng tượng, bạn đi học, thầy giáo bảo bạn làm bai sai rồi nhưng không chỉ cho bạn sai ở đâu, bạn sẽ biết cái bạn nói ngu ngốc biết nhường nào.

Tất nhiên, bạn có thể phân tích vì thày giáo được trả tiền để dậy chúng ta nên phải có nghĩa vụ chỉ cho chúng ta sai ở đâu còn người trên mạng thì không.

Nhưng mà bạn ơi, đừng quên rằng chúng ta muốn thày giáo chỉ cho chúng ta biết chúng ta sai, còn cư dân mạng thì chúng ta không muốn họ có cái quyền đó.
dandykts
TÍCH CỰC
7 năm
@hell no quên trường hợp nó cố tình giả ngu để đạt mục đích hả:?
Máy mình bị gì mà dính chữ Trung Quốc vậy mọi người???
Saigonam
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenhuynhvn Thỉnh thoảng mình cũng thấy trang vnexpress như vậy.
* Bài này là để nhắc nhở trước sự kiện lớn : Bphone 2.
@nguyenhuynhvn Cái này do VNE tạo các icon bằng font chữ awesome. Khi mạng nơi bạn sử dụng yếu, hoặc trình duyệt không đọc được CSS3 hay bộ nhớ tạm trong máy của bạn có xung đột về font chữ và ... thì sẽ có hiện tượng như vậy
@nguyenhuynhvn F5 lại là nó hết, nó load cái file CSS chưa xong.
thanhcrg
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenhuynhvn cái này do bạn vừa thêm bàn phím tiếng trung phải không.để khắc phục bạn vào: cài đặt\cài đặt chung\ngôn ngữ & vùng\chọn ngôn ngữ việt nam
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Like cho sự phát triển ngôn ngữ "trong sạch" 😃
minhtuantg
TÍCH CỰC
7 năm
Haha, đền nghị mod mũm mỉm mail riêng cho Mr Q gấp vụ này. Hé hé
Đang cần cái nội dung như vầy post vào cho mấy con gà seeder bkav.
Thanks mod
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Xúc phạm cá nhân...vấn nạn của Tinh tế. Bên cạnh nhái nick, nhái avatar,...nói chung vấn nạn đó bao năm nay chưa giải quyết đc.
iReview
ĐẠI BÀNG
7 năm
Điều thứ 6: đọc lại 5 điều kia và luyện tập nhiều lần với bất kỳ ai và với tình huống cụ thể để tạo thói quen cho suy nghĩ và hành vi.

Phải học và luyện tập sự lịch sự trước đã.
Không chỉ có ích cho việc thể hiện bất đồng mà là có ích cho cả cuộc đời mình và những người xung quanh mình.
Cây lúa khi chín nó cúi đầu.
Bài copy thì hay nhưng thực tế nếu nói về cãi lộn thì tinh tế là số 1
Chỉ cần 1 bài về apple hay sam sung thì đâm chém ít nhất 10 page trong đó ko thiếu sự có mặt của mod à admin
Đó là sự thật bản chất thật của tinh tế bây giờ
Dù ko bt có lợi gì có đc đồng xu nào hay ko nhưng các cuộc đâm chém vẫn diễn ra hằng ngày hằng đêm để đem lại lợi nhuận cho ngừoi ai thì ai cũng hiểu rồi đấy
@fanclubcongnghe Thua voz ông ơi, bên tinhte cãi toàn kiểu ng dùng đi cãi với sêeder không não chán muốn chết, qua voz xem các ahbp tranh cãi khá là hay đấy...

Ps : Mod nên có bài nghiên cứu về nguỵ biện khi tranh luận post lên cho anh em học hỏi chơi, thấy nhiều ng trên này tranh luận toàn nguỵ biện , kiến thức thì chả vững cũng đi cãi...
Gặp bọn nâng bi cho bọn lừa đảo người dùng, bán hàng lừa đảo thì nên thể hiện ý kiến ntn ?
@hsdhnh Nếu phát hiện động cơ của đối phương khi tranh luận không "trong sáng" thì nên chấm dứt để khỏi mất thời gian của bạn.
@cheetah_fast Tinh tế có nút report và ignore 😁
Một vài kiểu tranh luận ngụy biện nữa đại loại như:
- Mày có làm ra sản phẩm đó được không mà chê?
=> Việc tạo ra sản phẩm và việc bày tỏ quan điểm cá nhân về sản phẩm có gì sai không?
==> Tôi không/chưa tạo ra được sản phẩm như vậy nhưng tôi có cảm nhận riêng của cá nhân tôi. Lẽ nào không được ư?

- Mày có sở hữu sản phẩm đó chưa mà chê?
=> Việc sở hữu sản phẩm và việc bày tỏ quan điểm cá nhân về sản phẩm có gì sai không?
==> Tôi không/chưa mua được sản phẩm như vậy nhưng tôi có cảm nhận riêng của cá nhân tôi. Lẽ nào không được ư?

- Mày ăn rau muống đòi nói chuyện quốc tế?
=> Bày tỏ quan điểm cá nhân phụ thuộc vào đó chúng ta ăn hay sao?
==> Dù nhịn đói hay ăn mì gói, thậm chí ăn cả một con chó sói thì có liên quan gì tới cảm nhận về sản phẩm ư?

- Ôi dzời, ông bô nhà mày chẳng có ô-tô, suốt ngày che ô, xách xô ra bờ hồ câu cá rô. Răng mày lại bị hô mà đòi nói chuyện vĩ mô?
=> Thân thế, vẻ bề ngoài của tôi có liên quan gì tói việc bày tỏ quan điểm không?

....
@Trịnh Xuân Thọ Đồng quan điểm với bạn. Chúng ta thường chê hàng TQ kém chất lượng. Mà chúng ta cũng đâu có làm ra đc những thứ đó. Chúng ta chê tô phở dỡ nhưng chúng ta cũng đâu nấu đc ngon hơn. Quan trọng chúng ta là người bỏ tiền ra mua thì chúng ta có quyền chê.
@Trịnh Xuân Thọ Đọc nhanh đọc thành "thậm chí ăn cả ba con sói"... 😁
@Trịnh Xuân Thọ Bản thân mình đồng ý với 3 điều Anh nói : 1 ,3 , 4 .Còn điều 2 thì mình nghĩ người ta nói đúng chứ. Anh có quyền đưa ra quan điểm nhưng nếu quan điểm không mang tính cá nhân, hoặc mang tính dìm hàng thì người đọc sẽ phản ứng lại như vậy là điều bình thường. Có thể họ đã xài, và cảm nhận không phải thế nên phản ứng lại như vậy là điều bình thường , không có gì là biện minh hoặc nguỵ biện cả .Còn lại, mấy điều khác mình ko có ý kiến gì cả.
vinhan73
TÍCH CỰC
7 năm
@Trịnh Xuân Thọ

Mình không nói bạn sai !! Nhưng mình hiểu và khẳng định rằng môi trường xung quanh ảnh hưởng rất lớn đến những suy nghĩ của bạn !!!
Như trường hợp 1 đứa bé bị bỏ rơi trong rừng rậm và sống được chung với bầy sói - và như vậy là ngôn ngữ của đứa bé là gì ??? là những tiếng hú để giao tiếp !! và khi nhìn thấy 1 đối tượng động vật thì trong đầu nó sẽ nghĩ gì ??? nguy hiểm không
? ăn được không ??
npl27596
TÍCH CỰC
7 năm
Bài này giống như nói xéo những member bữa giờ góp ý tinhte về vụ PR quá đà cho u11 =))
dukichlang
TÍCH CỰC
7 năm
thấy đứa nào nó ếch quá thì thôi đừng có reply làm gì, còn bạn nào mà có tinh thần trao đổi học tập thì hãy nói chuyện.
@dukichlang Ếch là gì ku. Ai ếch ở đây ku.ku ếch à.hay nhà ku làm nghề nuôi ếch.hay ếch nuôi sống nhà ku.hay là......
Trong việc sử dụng từ ngữ cần tế nhị hơn.
VD: thay vì nói d*m thì chúng ta có thể nói quan hệ mẫu thân bạn chẳng hạn.
penguinlvt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iAndroids
Khặc khặc, Cụ có thể cho em thỉnh giáo thay vì c hay l thì có thể thay bằng gì ko?
Bố cu Ken
ĐẠI BÀNG
5 năm
@penguinlvt Bộ phận sinh dục nam hoặc nữ nhé.
haiduong87
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhìn cái tựa cũng đoán ra ng đăng, nhìn lại đúng thật :mad:
Cuộc chúng ta là cuộc gì. Ý mod nói là ruột chúng ta hay là ruột heo hay ruột bò. Trình độ văn hoá kém quá. Viết sai chính tả từa lưa mà cũng bàn luận về văn hoá và ko văn hoá
@hjhjhoho Có thể comment lịch sự được mà
lvq17cm
TÍCH CỰC
7 năm
Kinh nghiệm cá nhân: Thay vì mất thời gian tranh cãi, block nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119