Loài sâu có thể tái sinh lại đầu bị đứt mà vẫn giữ nguyên trí nhớ

levuongthinh
10/7/2013 17:8Phản hồi: 142
Loài sâu có thể tái sinh lại đầu bị đứt mà vẫn giữ nguyên trí nhớ

Các nhà nghiên cứu ở trường đại học Tufts đã xác định rằng một loài sâu nhỏ màu vàng được biết đến là sâu planarian, vốn đã được nghiên cứu rất lâu về các đặc tính tái sinh của nó, có thể tái sinh lại phần đầu bị đứt nhưng đặc biệt là nó vẫn còn giữ được nguyên trí nhớ trong bộ não mới. Các nhà nghiên cứu cho biết sau khi loài sâu này bị cắt đứt lìa đầu, phần cơ thể còn lại sẽ tái sinh một bộ não mới và có thể học lại các kỹ năng bị mất một cách nhanh chóng.

Các nhà khoa học đã kiểm nghiệm trí nhớ của loài sâu planarian bằng cách đo khoảng thời gian chúng tiến về phía thức ăn trong một môi trường có kiểm soát. Loài sâu nhỏ này không thích những không gian mở và nhiều ánh sáng - nhưng nó có thể được tập để phớt lờ những điều đó và có thể tiến về phía bữa ăn. Thậm chí ngay sau khi bị cắt lìa đầu, những con sâu đã trải qua quá trình luyện tập vẫn có thể vượt qua những nỗi sợ hãi về không gian và ánh sáng, và bắt đầu ăn nhanh hơn nhiều so với những con sâu chưa trải qua tập luyện. Tuy nhiên, trí nhớ không quay trở lại ngay lập tức, vì nó không chỉ được học một bài học duy nhất.

Lý do để giải thích cho việc này vẫn còn khá mơ hồ. Bộ não của loài sâu planarian kiểm soát hành vi của chúng, nhưng các nhà nghiên cứu đề xuất rằng một phần trí nhớ của chúng còn được lưu trữ ở đâu đó trên cơ thể. Có thể là bộ não của con sâu này đã điều chỉnh hệ thống thần kinh của chúng, và hệ thống thần kinh cũng đã có ảnh hưởng đến quá trình tái sinh bộ não mới khi cái đầu mọc lại. Các nhà nghiên cứu nói rằng cần phải tiến hành thêm nhiều thí nghiệm để làm rõ cách mà loài sâu planarian khôi phục bộ nhớ của chúng. Hiện tại một số nghiên cứu cũng đã sử dụng loài sâu này để thử nghiệm việc nghiện thuốc và bỏ thuốc. Hy vọng là các nhà khoa học sẽ có nhiều ứng dụng có ích từ loài sâu hết sức đặc biệt này.

142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dị vậy
Copy cơ thể, copy luôn cả cái "memory" qua luôn à. quái vợt :oops:
mr.coccu
TÍCH CỰC
11 năm
Con này chắc kiếp trước là thạch sùng 😁
o070o
TÍCH CỰC
11 năm

con này VN mình có rất nhiều nha mọi người ... mình giết nó hoài!!!!!!!
o070o
TÍCH CỰC
11 năm
@thinhletien mình lấy dép chà nát bấy luôn là khỏi tái sinh!
o070o
TÍCH CỰC
11 năm
@diamond488 mình lấy dép chà nát bấy luôn khỏi hồi sinh
@o070o 7 ngày sau, thấy từ 1 chiếc dép, biến thành 1 đôi dép ! =))
@o070o ác vãi
Phát hiện nghi vấn hack

Gửi từ dép lốp Trường Sơn N7100
mấy con nhìn nhờn nhờn thế này thấy ghê ghê
@Nguyễn Lê Trung Minh có con cũng nhờn mà bác nào cũng thích đó thôi 😆)
@thanh_satria bác thật là nguy hiểm
conb
TÍCH CỰC
11 năm
Hehe, khéo tương lai con người cứ như MaBu, còn 1mảnh nhỏ xíu xiu vẫn có thể tái sinh đc 😁.
@conb nhân vật mabu là do con côn trùng này sinh ra ý tưởng của tác giả
Hôm trước đọc bài có thể gép đầu người trong tương lai, hôm nay đọc bài trí nhớ lưu đâu đó trên cơ thể. Gắp đâu người vào thân sâu có luôn trí nhớ cả hai 😁
dthan432
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhchien12a Sau đó cắt đầu tiếp rồi ghép với 1 cơ thể mới là có bộ não gấp 3 người bình thường. Lặp lại n lần ta sẽ được 1 thiên tài. :D
kidhitech
TÍCH CỰC
11 năm
liệu cắt đôi nó có tái tạo thành 2 con sâu có cùng trí nhớ ko ?
nhohanoi
TÍCH CỰC
11 năm
@kidhitech cái này mới hay đó
@kidhitech ừ, cắt đôi ra thì sao nhỉ, cái này giống hack nè
@kidhitech Khả năng là không vì con sâu này có phân rõ đầu và đuôi, nếu cắt đôi ra, khả năng chỉ bộ phận đuôi sẽ phát triển bù lại phần đầu, còn phần đầu cắt ra sẽ chết đi. Nếu cắt đôi ra mà thành 2 chắc có loài đỉa 😁
@kidhitech Hay 😃
thật ko nhỉ
Cái được gọi là "trí nhớ" của con sâu này giống như anh em để dữ liệu trong ổ C (vd, file về chỉnh màu màn hình của mấy bác chuyên ps) nhưng có một bản copy ở ổ D, khi ổ C bị die ghost lại rồi vào ổ D để copy dữ liệu ấy mà.
@Hoang_S Bạn nói có vẻ đơn giản,động vật chứ có phải đồ điện tử đâu mà so sánh như vậy đc,nội cái chuyện đứt đầu mà mọc lại cái khác là chuyện tưởng chừng như ko thể rồi,ở đây còn phục hồi lại đc trí nhớ nữa.Bạn hỉu ý mình nói chứ

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@nguoithammuu0304 Mình so sánh tương đương cái cách mà con sâu đó có thể lưu giữ thông tin (cũng giống như chúng ta backup dữ liệu vậy thôi, có gì quá bất hợp lý đâu nhỉ).
Câu chốt của bạn xem ra bạn rỗng tuếch nói mà chỉ sợ người khác không hiểu (những người này thường hay thêm từ "Có hiểu không"). Bạn nên "nạp" thêm kiến thức về sinh học, (thực vật thì khỏi nói) nhưng động vật rất nhiều "con" có thể tái tạo lại cơ thể nguyên vẹn từ một phần cơ thể của mình (giống như kiểu trồng mía, trồng sắn ấy) chứ nói gì mất một cái đầu như con sâu trong bài này.
@Hoang_S vâng,bạn so sánh như kiểu củ khoai so với con vịt vậy ;) . Còn con nào bị đứt đầu mà có thể sống đc thì cũng có vài con nhưng mình chỉ biết mỗi con đĩa,thú thật sống trên thành phố mấy ai biết đc nhìu con vật ở đồng quê. Bạn nói có rất nhiều thì có thể kể tên vài động vật cho mình mở mang kiến thức đc ko ạ 😃
@nguoithammuu0304 Cái mới mà bài này đưa ra là việc "ghost trí nhớ", còn việc mất đầu mất đuôi, thậm chí chỉ một phần của cơ thể vẫn tái tạo được thành một cơ thể hoàn chỉnh thì có nhiều ở Ngành giun đốt (con đỉa như bạn nói thuộc Ngành giun đốt, và nó cũng có thể tái tạo lại toàn bộ cơ thể từ một phần cở thể của nó)
Thành phố thì thành phố, mình không sống ở thủ đô nhưng cũng không phải người nông thôn nên cũng như bạn thôi, Kiến thức này là kiến thức cấp 2 mà, không nhầm thì ở lớp 7 (chương trình mới bây giờ) ngày mình đi học cấp thì nó ở lớp 8) => Môn sinh của bạn không tốt ::p
Chắc là thật 😁
Dacan
TÍCH CỰC
11 năm
con này hồi nhỏ thấy hoài. chỉ thấy là cắt đi mà vẫn sống 😁
Con này ở sân nhà hay gặp
nhìn là thấy nổi da gà rồi
@ryankog chắc là con sên trần, con này khác
Con này chắc là đến từ hành tinh Namec rồi.
không biết con đĩa thì thế nào
@sonhaxatac con đỉa chặt đầu cái thì chết toi thế nào.
@vawe S8500 đĩa chặt thành 2 khúc thì sẽ có 2 con nhé, không biết là nó có trí nhớ không thôi
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
11 năm
chắc loài sâu này thường xuyên backup dữ liệu lên đâu đó trên cơ thể phòng trường hợp bất trắc 😆.
sonhvck9
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kimsongsing nó được cài phần mềm auto backup rồi. tự động backup theo ngày hoặc theo giờ :p
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mất đầu nó ăn bằng j mà có sức để mọc lại nhỉ, chắc có năng lượng dự trữ cho những truờng hợp rủi ro này ^^
hienld
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu ứng dụng được vào con người thì cũng hay đấy. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019