Lỗi ám tím khi chụp ngược sáng trực diện trên iPhone 5 (cập nhật phản ứng của Apple)

cuhiep
1/10/2012 3:23Phản hồi: 1.539
Lỗi ám tím khi chụp ngược sáng trực diện trên iPhone 5 (cập nhật phản ứng của Apple)

Mỏng cùng với phần mềm xử lý không tốt có thể là 2 lý do dẫn đến hình bị ám tím khi chụp ngược sáng trên iPhone 5. Khi ta chụp ngược sáng trên iPhone 5 thì tuỳ vào mức độ tương phản giữa nguồn sáng ngược và khung cảnh xung quanh mà mức độ bị ám tím nhiều hoặc ít, trong đó cảnh càng tối so với nguồi sáng thì mức độ ám tím càng cao. Trong thử nghiệm mình cố gắng dùng tay làm hood để làm giảm hiện tượng ngược sáng trực diện (consolei) và hiện tượng ám tím không còn. Một chiếc iPhone 5 mình thử trong lần này được dán một miếng da khoảng 0.7mm và hiện tượng ám tím cũng không còn nặng như trên chiếc iPhone 5 không dán da. Từ đây mình đưa ra kết luận là hiện tượng ám tím trên iPhone 5 là do chụp ngược sáng trực diện mà ra. Hiện tượng này có ở tất cả các máy ảnh khác nhau. Nhưng vấn đề ở đây là Apple đã không dùng phần mềm để xử lý màu tím này. Hy vọng những gì mình tính là đúng và Apple sẽ khắc phục được yếu điểm này bằng phần mềm.

Cập nhật:
Apple đã có phản ứng về vấn đề này qua một email trả lời thắc mắc của người dùng. Mình xin trích lại hình chụp email từ Gizmodo để anh em tham khảo. Apple nói là lỗi này là lỗi thường gặp và người dùng có thể chọn góc chụp khác để hạn chế lỗi.

Hiện tượng:

Chụp ngược sáng với những smartphone khác

1.539 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hamyty
CAO CẤP
12 năm
Mình vẫn chọn iPhone 5 bởi mình mua để chụp hình bình thường chứ ko phải chuyên để chụp ngược sáng như một số người nào đó ^^
@hamyty Phát biểu liều mạng ! Thế nào là "CHỤP BÌNH THƯỜNG" ???
@hamyty bạn đừng có nói bừa. Đã là một sản phẩm tốt thì phải không được có những lỗi vô lý như vậy. Bạn có thể là fan cuồng của táo. Nhưng cũng thể bênh vực những lỗi lớn như vậy được....
@thachhoangtuyen1 bạn cũng k nên nói bừa, iphone 5 vẫn là sản phẩm chất lượng tốt. tính theo định nghĩa "chất lượng". chuẩn chỉnh nhất nó có camera "phẩm cấp" thấp hơn các máy ảnh chuyên nghiệp ở khoản xử lý ánh tím. thân ái!
@Thịnh Apple Nhưng nói như bạn ấy là vẫn chưa thỏa đáng. Vì đã là sản phẩm tốt nhưng lại mang đầy lỗi. Hãy xem nokia đã làm được gì trong thời gian này và apple thì thế nào. Vẫn hoàn toàn là như cũ.... Apple mất Steve job như rắn mất đầu... Không có gì mới. ngoài các lỗi phát sinh liên tục
cubi2308
TÍCH CỰC
12 năm
Chia buồn cùng ifan.
Là 1 người tiêu dùng bình thường mong được sở hữu 1 sản phẩm tạm gọi là hoàn hảo sao mà khó quá. Đang dùng s3 và tạm gọi là tốt nhưng có vài điểm chưa thích nên đang quan tâm giữa iphone 5 và note 2 (2 em này thì theo đánh giá của riêng tui là cao hơn s3 1 bậc) nhưng cả 2 em nó đều có những khuyết điểm để người tiêu dùng phải đắn đo khi bỏ ra 1 số tiền không nhỏ vì cảm giác bỏ tiền ra mua nhưng thấy nó vẫn chưa xứng với số tiền bỏ ra. Nếu như là 1 sản phẩm hoàn hảo thì dù đắt hơn vài trăm O bá mà cũng sẵn sàng không chút lăn tăn.
Note: tui không là fan cũng đt nào hết, cứ em nào tui thấy phục vụ tui tốt nhất là mua, giá thì không quan tâm cho lắm
kuomdaica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cubi2308 Cái sản phẩm "hoàn hảo" mà bạn muốn đó chỉ có trong Doraemon thôi 😃
Nếu k muốn bỏ ra quá nhiều thì nên dùng cục gạch, k phải bận tâm về tính cân bằng giữa đầu tư và lợi ích. (mình chỉ góp ý nhé, đừng chém😃
nublast
TÍCH CỰC
12 năm
@cubi2308 Chia sẻ: bạn đừng bao giờ mong chờ một sản phẩm hoàn hảo và kể cả có đi chăng nữa thì các hãng sản xuất cũng không bao giờ cho ra mẳt.
@nublast Vì như thế là tự làm khó chính họ

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
Để lôi 2 em trong tủ ra Test thử xem nào 😁
N_ ND
ĐẠI BÀNG
12 năm
@longsky1988 Giầu nhể !!!
@N_ ND Bán máy mà😁
Lâu lâu ra 1 sản phẩm mà thế này thì hỏng....
nguyendanga
ĐẠI BÀNG
12 năm
@accountvip như thế mới co ip5s =))
23 triệu để được như thế này đây 😁
@zphuonglt9 Ý của em ko phải là giá VN hay giá Mỹ, mà chỉ muốn nói giá đúng của iPhone 5 là vào khoảng 16tr. Muốn mua với cái giá 16tr thì chỉ việc chờ 1-2 tháng cho nó hết hot là xong!

Tại em thấy cứ toàn lôi giá chợ đen 23-29tr ra rồi bảo 1 cái máy như này mà có giá tận trên 2 chục triệu😁:D:D. Phải nói "1 cái máy như này mà có giá tận trên chục triệu" thì mới hợp lý.
@okido bạn sang bên Mỹ mua chắc mua được 17 triệu đấy
okido
TÍCH CỰC
12 năm
@min min hero haiz tôi hỏi ngược lại người nói câu đó để bác đó chắc chắn là đang so mức giá chính thức với cái giá trị sử dụng của món đồ, í bác đó là 23tr mà cùi bắp trong khi giá thật chỉ là 17tr. đừng lôi giá ở VN để so sánh với giá trị sản phẩm
đỡ phải photoshop vẫn ảo như thường 😁
dangphi95
TÍCH CỰC
12 năm
dụt tốc bất đạt, như L920 ấy ;)) chậm mà chắc
@coldsummer Mong rằng No sẽ trở lại. Còn vẫn chưa tin tưởng vào Lumia 920 mấy, thiết kế hơi dày và nâng cấp còn hạn chế. Chờ đợi siêu phẩm tiếp theo của NO
sonic2911
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dangphi95 chưa chắc =)
@sonic2911 Chắc chắn bạn ah, mà CHẮC THUA. hehe
dangphi95
TÍCH CỰC
12 năm
@sonic2911 chứ bạn nghĩ ntn?
Chán iphone 5
@hoatuyethuy Mắc quá nên chán phải ko bạn? 😃
@kumperssor Bạn nói đúng nhưng chưa đủ, mắc quá so với những gì nó có
Bác hiệp chơi cái đàu đẹp trai giống em quá
hpcomp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng có thể do chất lượng của ống kính thì sao?

Gửi từ Hoàng sa và Trường sa thân yêu của tôi.
@hpcomp Chat luong mang thuong hieu Sony do bac...!!!
iPhone 5 vượt trội so với các thế hệ trước những vẫn còn quá nhiều khuyết điểm. Có vẻ như Apple không còn cẩn thận và tỉ mỉ như thời SJ.
iphone 5 lỗi nhiều, nhưng vấn đề là người ta mua nó chỉ để múa nên ko thành vấn đề
@giangnam_daihiep ông sai rồi,
@giangnam_daihiep Múa thế nào bạn nói mình nghe thử ???
@giangnam_daihiep bác này nói chuẩn , em thấy hầu hết mua Iphone về để múa , doạ ma ...
chanhthi
TÍCH CỰC
12 năm
hy vọng những lỗi khác sẽ được Tinh Tế lần lượt đưa tin. Khách quan vậy mới là tinh tế chứ.
@chanhthi cái lỗi này đọc từ cả tuần rồi mà nay mới thấy post 😔
mà thêm cái quảng cáo cho khắc tên nữa @@
Lỗi ống kính máy ảnh này à. Nghe đâu máy ảnh do Sony sản xuất mà. Sony có chất lượng tốt đấy chứ. Sao lại có vụ này được?
Các máy hãng khác đâu có bị. Nên chắc là có vấn đề gì ở đây rồi
@nami_tokiwa Nó làm 2 camera mà bạn. Cả trc sau nhưng làm cho nhiều hãng hầu hết đều không bị, đến Apple thì...
@Mai Văn Sơn Ừ... đang xài Xperia S. thấy camera đằng trước của Apple bị vậy thấy cũng chia buồn, giờ chỉ còn trông chờ Apple cập nhật phần mềm cho máy thôi. Với lại theo bản thân, mấy tấm ảnh chụp ánh tím không xấu mấy, thấy ưa mắt <bản thân thích màu tím rồi>. Phải chi cho ra chậm thêm 1 chút <yên tâm là doanh thu vẫn cao khổng lồ> thì có lẽ mấy lỗi lặt vặt này sẽ không diễn ra. 😔
@nami_tokiwa Cũng không thể tin và hiểu nổi sao đợt này Ip ra nhiều lỗi thế. Một việc chưa từng có tiền lệ trước đây.
@Mai Văn Sơn vấn đề ở thiết kế bác ạ
OK, thông cảm cho Apple. cái này có thể chỉnh được mà, nếu nó là do camera thì chửi Sony trước ấy
Crazy.party
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Thịnh Apple Thằng lều này nói chuyện hay vãi đ, lý sự cùn , lúc đầu chê cam của Sony trên trời dưới đất, xoay 1 vòng giờ chuyển sang thông cảm cho apple =))))),
ken0168
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Dannyboy Nhìn cái nick nó là hiểu rồi
@Thịnh Apple Do lỗi thiết kế sao lại chửi thằng sony hả bác 😆
nó chỉ cung cấp và sản xuất theo yêu cầu về độ mỏng gì đó của Apple thôi>
Em thích iPhone nhưng em luôn mua Android(chắc cái duyên) vì thời điểm em có tiền mua iPhone thì mấy hãng kia toàn ra cấu hình khủng hơn, mà nói thật em mua smart phone chỉ để chụp ảnh chơi vì ko phải lúc nào cũng vác cái máy ảnh du lịch theo được, nên cũng chả quan tâm hãng nào, chất lượng ảnh của iphone tốt nhưng ko phải là tốt nhất.
@Crazy.party thông cảm thì sao??? Apple đang phải làm nhiều việc, lỗi camera đó là do góc chụp éo le. giờ ko muốn tím thì che nó lại 😁. còn lý sự cùn k thì phải hỏi, mấy cậu comment : sony sản xuất lỗi thì kệ nó, ai bảo Apple k kiểm tra, mày biết việc tao chưi sony sản xuất đồ rởm thì là sai à???
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
còn 1 đống lỗi nữa cơ nhưng cái này là cái lỗi dễ thấy
SAKI.BUN_LP
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mr.heosua 9 xác !
@mr.heosua Còn 1 Đống lỗi mà lỗi nào bác chỉ dùm đc kg?
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
@Chausonsinh ồ thích chỉ hả đơn giản thôi về phần cứng thì lỗi camera nhá hở sáng nhá vỏ mua bị sước nhá ( cái này chưa bị) nghe nói thế. còn về phần mền thì lỗi wifi nhá. pin nhanh hết nhá map cùi bắp nhá 6 cái lỗi thế đc chưa còn hỏi mình dùng chưa hay chỉ nói thế thì mình xin trả lời là mình xách hàng từ mỹ về bán nên mình biết vậy đc chưa.
Mua iphone 5 là bắt buộc phải mua thêm phụ kiện,apple tính cả rồi 😁
@nhonbeo Vụ này tiếp tay cho concept ip5 gắn được ống kính rời cho dân chuyên đấy. Trước có lắm tin đồn khủng quá.

P.S : "ngược sáng" là một từ ngữ nói giảm, nói tránh. Mấy cảnh đó chỉ gọi là có cái đèn trong hình, chưa phải nguồn sáng hắt ngược phía sau vật thể (điều mà ip4s làm good

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
xerox
TÍCH CỰC
12 năm
Ngồi đọc 1 lúc tưởng dc bóc tem, đọc xin đã thấy các thím comment rồi :p:p:p
Dannyboy
TÍCH CỰC
12 năm
Phần mềm còn khắc phục được chứ mỏng thì khắc phục sao nhỉ ?
@Dannyboy đeo bao da vào 😁 lúc này bao da vừa chóng ám tím vừa chống tróc viền.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019