Lỗi Dual Boot Win và Linux, các bác cứu e vs

McRain
11/7/2016 3:14Phản hồi: 19
Các bác có bác nào bị trưng hợp giống e:

Vấn đề 1: Chả là e cài Linux dual boot song song vs Win. Cài Win trước Linux sau , dual boot trong grub của Linux, boot vào linux thì k sao nhưng boot vào win thì nó bị lỗi màn hình mặc dù quá trình boot vẫn diễn ra bình thường , vẫn nghe tiếng khởi động của windown ( e đã thử cả Ubuntu lẫn Kali vẫn bị như nhau, Ubuntu thì màn hình tím boot vào win nó lỗi sọc trắng tím, còn Kali nó lỗi sọc trắng xanh nhưng quá trình boot vẫn diễn ra bt chỉ có điều cái màn hình nó bị sọc màu của boot grub k hiện boot win @@! )

Vấn đề 2: e cài ngược lại Linux trc Win sau dùng EasyBCD tạo bootloader của Win ( nền đen chử trắng ) thì Ubuntu nhận boot bình thường ( nhấn vào U thì boot vào grub của U, nhấn vào win thì chạy vào win ) nhưng Kali làm thao tác y hệt thì nó lại k nhận, k chạy vào grub của Kali ạ.

E đau đầu cả hqua giờ bác nào có cách khắc phục hộ e vs . e muốn cài dual boot Kali vs Win mà chả cách nào đc.
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Luat1203
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cài win trước U sau boot vào win cũng bị sọc trắng thôi. Chờ tí là vào được mà!
@Luat1203 để yên xí là nó lên hình hả bác, mình thì nó nghe âm khởi động luon mà nó vẫn sọc
Luat1203
ĐẠI BÀNG
8 năm
@McRain Thì nó vẫn lên mà. Bác để có lên k?
quang bio
ĐẠI BÀNG
8 năm
nếu cài win trước cài kali sau thì luôn luôn khi cài kali nó sẽ ưu tiên. muốn vào trở lại windows thì phải cần cái úb hdd để boot vào win sau đó tải easy bcd gì đó ---> install rồi tạo hai hệ điều hành cần boot nhớ kali là chọn grub2 nhá.
@quang bio vâng đó thì e đã làm r, nhưng vấn đề là nó k nhận grub của kali bác à TT.TT mà làm vs ubuntu thì lại nhận mặc dù thao tác là như nhau
quang bio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@McRain nếu bạn nói thế thì trong quá trình cài đặt bạn có bỏ qua bước ghi grub2 vào không cũng có thể xảy ra lỗi trong quá trình cài đặt lắm với lại bước cuối cùng trong quá tronhf cài đó là chọn ổ cứng đó nếu bạn chọn nhầm thì coi như cài lại thôi.
kali có gì hấp dẫn nhỉ? nhiều bạn thích kali để hack wifi? chia buồn là ko phải card wifi nào cũng hack dc, router wifi bây giờ vá hết rồi chả hack reaver được đâu?
cách đây 2 năm từng thử 5-6 cái router nhà xung quanh chỉ có 1 cái được mấy cái kia vá lỗi hết rồi, ra pass ngon phải dùng usb tplink mới hack được. bây giờ chỉ có cách fake router thôi nhưng chưa thử. cách dò bằng dict chả ăn thua đâu.
ubuntu thực ra cũng có gói reaver để hack nhưng cài trên bản ubuntu 14.04 bị lỗi (hình như xung đột với network manager) gì đấy lâu quá mình ko thử lại
@hieupy89 Bây giờ là bruteforce pass wpa bằng gpu, nếu bạn sử dụng pass số, số điện thoại thì vẫn dò được, mà dạng pass sdt là khá phổ biến. Tuy nhiên việc cài kali lên máy là không cần thiết vì hoàn toàn có thể dò pass trên windows (chưa kể các dịch vụ dò pass có phí trên internet), chỉ cần usb kali là đủ. Có lẽ là do các hướng dẫn trên mạng chủ yếu cho kali nên mới có xu hướng cài kali như thế chăng.
@hieupy89 e củng biết chả hack đc lần e củng đọc nó kén card wifi lắm, nhưng mà đc cái giao diện e thấy nó thân thiện hơn U do có laucher full app giống android ( ý kiến riêng ) k biết phải thế k nhưng đây lần đầu tiên e xài linux e thấy thế, còn vụ hack hiếc gì đó thật tình e k quan tâm. e đang tính trải nghiệm thêm mint vs fedora nữa r mới chọn ra 1 cái xài lâu dài
@lazyboy76 e thấy bộ tool nó hấp dẫn thôi chứ chả mong hack đc =)))) hack thì e hack đc mấy cái vớ vẩn như nhập pin thay pass ấy mấy cái wifi đó thì cái nào e hack củng đc
cho là 4 cái GTX 1080 đi cũng mất ít nhất 1 ngày, 8 ký tự mất 1 ngày 9 ký tự hack tới tết luôn
http://www.tomshardware.com/reviews/wireless-security-hack,2981-8.html
@hieupy89 Chắc không lâu thế chứ, cái bài bạn dẫn là từ 2011 rồi.
Theo số liệu ở http://www.crackingservice.com/?q=node/20 thì gtx 1080 có thể xử lý 395.000 hash/s (bằng hashcat), vậy với 9 ký tự toàn số (10^9 hash) thì bạn cần tối đa là hơn 40 phút, còn 8 ký tự toàn số chỉ cần hơn 4 phút, hai trường hợp này tương đối phổ biến. Tương tự với 8 ký tự alphabets viết thường thì 6 ngày là tối đa. Với những dãy dài hơn thì đương nhiên việc thử từ đầu đến cuối sẽ không hiệu quả bằng việc tập trung vào một số khoảng có khả năng cao hơn. Với các dạng ký tự phức tạp hơn thì chắc đến khi do được thì mật khẩu đã đổi vài lần rồi, trừ khi bạn có cả một mạng lưới rất nhiều gpu ;).
Mà có vẻ như hơi xa vấn đề của chủ thread rồi thì phải. :rolleyes:
cơ mà kali hay u thì nó củng bị lỗi như nhau ==! cái vụ sọc màn hình ấy, cách giải quyết làm e đau đầu mấy hôm k vẹn toàn đc cái nào
e ch
e thấy âm mà vẫn sọc nên e nghĩ fail r nên thôi, để 1 hồi nó vẫn lên à bác, e thấy nó cứ ám màu tím của grub sọc trắng xong mãi thế e nge âm khởi động nản quá tắt luôn
Luat1203
ĐẠI BÀNG
8 năm
@McRain Cái này máy nào mình thấy cũng bị mà. Bác xài thử Mint với Fedora rồi viết bài cảm nhận mấy distro coi 😃
ví dụ mình đặt là "matkhaune" dễ nhớ hơn 8 số chứ?mất tới vài tháng để giải,
hack bằng GPU gần như ko thể đơn giản mỗi chữ đặt thêm thời gian giải tăng theo hàm mũ, mất thời gian gấp 24 lần ví dụ như chũ viết thường chỉ cần đặt thêm 1 chữ thôi cần tới thêm 24 card để có thời gian tương đương. Nếu nếu thêm viết hoa, ký tự đặc biệt nữa thì bạn tự hiểu là mất vài chục năm để giải

mặt khẩu đặt rất dễ, cũng rất dễ nhớ, cũng rất khó hack bằng vét cạn như ví dụ trên
mình nhớ lần trước hack wifi bằng wps ra mật khẩu chắc chắn làm nản lòng bất kỳ 1 người nào ý định vét cạn "sogoku123456@" 😆
@hieupy89 Nếu bạn ... pass wifi chắc chắn bạn sẽ thử những trường hợp có khả năng có mật khẩu và có thể thực hiện được, với việc thử từ đầu đến cuối dãy 9 ký tự trong 26 ký tự hoặc 52 ký tự thì bạn có thể tự xếp nó vào trường hợp không có khả năng thực hiện được rồi, với 8 hay 9 chữ số thì bạn chỉ phải thử 44 phút với gtx 1080, còn lại là dành cho những trường hợp bạn cho là đặc biệt, có quy luật, còn thời gian 6 tháng thì nghỉ luôn cho đỡ tốn điện (nếu là mạng 1Gbps thì cũng đáng lắm) (bên cạnh đó thêm 1 ký tự là thêm 26 lần chứ không phải 24 lần, việc sử dụng ký tự tiếng anh là tương đối phổ biến).
Mà ubuntu 16.04 có sẵn hầu hết phần mềm để ..... wifi trong kho rồi thì phải, nếu nhắm hack wifi thì không cần thiết phải kali mà dùng ubuntu cũng đủ rồi.
thử ubuntu mate nhé y chang giao diện của kali
https://ubuntu-mate.org/
Mình chia sẻ mã quai phai mình nè: 12a13b14c15d16e. Bạn nào biết thì cứ dùng ké. 😁
Còn mk thì cứ nghĩ ra mấy cái nào "tưng tưng" như mình, cho mấy ông bà hàng xóm khó đoán.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019