Lùng đĩa Vinyl như thế nào?

AudioPsycho
24/10/2018 8:40Phản hồi: 31
Lùng đĩa Vinyl như thế nào?
Bên Tây, dân mê nhạc, mê vinyl có thuật ngữ "crate digging", hay nôm na là "đào bới" trong những đống vinyl cũ để tìm ra bản thu mà mình yêu thích, đây có thể nói là một nghệ thuật. Cửa hàng bán vinyl cũ giống như một "địa điểm khai quật" mà những bản thu chính là các "cổ vật" đang chờ được đào lên. Nó cũng có thể được xem như một ngành "khảo cổ học" âm nhạc. Và dĩ nhiên để thực hiện tốt quy trình tìm kiếm chúng ta cũng phải có các kiến thức trong việc lựa chọn bản thu sao cho đúng. Dưới đây là một số hướng dẫn nhỏ mà bạn đọc có thể tham khảo. Ây da, đừng có coi thường, hầu như đĩa hay của tớ đều mua theo kiểu lục lọi, bới móc này cả 😁

Đi mò đĩa, đào đĩa nó như đào vàng ấy anh em ạ, mình chẳng biết mình sẽ tìm được cái gì trong một mớ thùng đĩa cũ hay đĩa mới, nhất là khi trong đầu mình có một ý niệm thôi thúc "ê kiếm nhạc mới nghe đi, mấy đĩa nhà nghe mòn rồi" mà lại không biết sẽ chọn album nào hay ở tiệm sẽ có những đĩa của ca sĩ nào, nhóm nhạc nào. Nghe nhiều đọc nhiều biết nhiều album là một chuyện, ngoài ra lỡ có mấy ca sĩ nào mà hay nhưng mình không biết tên, trước giờ chưa từng nghe thì... mở điện thoại ra vô Apple Music nghe trước coi hay không rồi mua! Phải thú thật với anh em luôn một chuyện là có khi mình mò được cái đĩa cũ nhưng bề mặt tốt quá, cover đẹp quá lại nhủ lòng "thôi kệ nghe không hay về trưng chơi cũng đẹp!", thế là mua.

Bản thu mới

Mua bản thu mới khá dễ dàng và không làm cho bạn mất quá nhiều thời gian. Chất lượng âm thanh của những bản thu mới tuy đã được cải thiện nhiều trong thời gian qua nhưng vẫn hiếm có được bản thu nào có chất âm tuyệt hảo, đa phần chúng đều dừng lại ở mức trung bình khá. Những bản thu có chất lượng âm thanh tuyệt vời thường đồng nghĩa với chuyện chúng có giá khá chát, toàn hơn 1tr/ đĩa và được cộp cho cái mác “For Audiophile” – Cá nhân mình rất ghét nghe mấy cái nhạc lốc cốc leng keng vô vị như thế này.

Trường hợp mua đĩa mới mà bị cong hay trầy xước nặng quá có cho đổi trả không? Hầu như là không nếu như bạn mang về nhà rồi bóc niêm phong, còn không thì khui seal ngay khi trả tiền, nếu đĩa hỏng thì đổi ngay.

Bản thu cũ

Chịu khó bỏ thời gian, chịu khó đọc trên mạng và và chịu khó nghe ở phương tiện digital sẽ cung cấp cho bạn một kho trí nhớ về album nào hay album nào dở, từ đó khi cho tay vào lục đĩa cũng có phần tự tin nhất định! Việc mua đĩa cũ sẽ tiết kiệm cho bạn được khá nhiều tiền bạc (cỡ 200k – 300k/ đĩa, khá rẻ). AudioSpace là tiệm bán đĩa vinyl cũ khá hay và nhiều thể loại hấp dẫn nếu bạn chịu khó quan sát và cập nhật lịch về lô đĩa cũ của anh chủ tiệm trên Facebook :D Cộng đồng mê nhạc tìm đến đây khi có lô đĩa mới về rất đông và không nhanh tay thì bạn chỉ còn mấy cái đĩa Giáng Sinh mà nghe thôi :D

Khi mua đĩa cũ thì khoái nhất là là mò được cái bản thu gốc của album đó hoặc các bản . Không có một cảm xúc nào sung sướng bằng việc cầm trên tay chiếc đĩa gốc của bản thu mà bạn yêu thích. Muốn biết bản thu có phải thuộc dạng 1st pressed/ 1st pressing hay không thì bạn phải nghiên cứu cách đánh số, đặt tên lô sản xuất của từng hãng đĩa chứ nhiều quá mình không chỉ hết được.

Có một điều thú vị mình chia sẻ luôn là khi mua cũ, các bản thu thường đã được "sang tay" qua một hoặc nhiều chủ, các đĩa nghe hay mà mình mua được thường rất mới, không bị trầy không bị nổ chứng tỏ các chủ nhân trước của những đĩa này cũng là người rất yêu nhạc và quý đĩa, nói nghe có vẻ khó tin nhưng thật sự là vậy. Trong số những album mà mình mua được có Roxy Music – Avanlon, Donald Fagen – the Nightfly, Suzy Quattro – If you know Suzy và nhiều nhiều đĩa hay cực kỳ luôn.

Kiểm tra chất lượng đĩa

Nếu có thể, bạn cần kiểm tra kỹ chất lượng chiếc đĩa vinyl trước khi mua, ngay cả khi mua đĩa mới. Hãy yêu cầu người bán cho bạn kiểm tra đĩa trước khi trả tiền. Đừng hí hửng mang đĩa về nhà rồi sau đó mở ra và nhận được một chiếc đĩa lỗi, lúc đó các công đoạn đổi trả sẽ cực kỳ phiền phức, hoặc nếu không đổi trả được thì mất tiền oan vô ích. Mỗi cửa hàng thường có một chiếc turntable và tai nghe, hoặc bạn có thể hỏi thử xem có thể chơi qua loa của cửa hàng hay không. Những cửa hàng nhỏ thường sẽ vui vẻ đáp ứng yêu cầu của bạn nếu họ thấy bạn thực sự muốn mua hàng.

Quảng cáo

Kiểm ra đĩa có bị cong vênh không

Nếu đĩa bị cong vênh quá nặng, hãy bỏ qua nó. Những phần cong vênh nhỏ tuy nhiên vẫn có thể được giải quyết bằng cách ép lại đĩa bởi những phụ kiện chuyên dụng, nhưng tốt nhất thì bạn vẫn nên tìm cho mình một chiếc đĩa hoàn hảo còn hơn là phải chỉnh sửa các thứ phiền phức.

Kiểm ra đĩa có bị trầy không

Các vết trầy nhỏ sẽ không làm ảnh hưởng đến chất lượng bản thu, tuy nhiên nếu vết trầy quá lớn sẽ gây ra tiếng click khó chịu mỗi khi kim stylus quét qua nó. Những chiếc vinyl trước năm 1970 thường có khả năng chống trầy cao hơn các đĩa được đúc từ năm '70 trở về sau do chúng có tiêu chuẩn đúc đĩa cũng như vật liệu gia công tốt hơn. Đây cũng là lý do vì sao những đĩa vinyl cũ có tem Blue Note hay Atlantic luôn được người sưu tầm ưa chuộng, và cũng có mức giá cao hơn.

Bản thu có sạch sẽ không?

Quảng cáo

Một điều cũng quan trọng không kém là bạn hãy quan sát tình trạng của những bản thu đang được lưu trữ. Chúng có được xếp ngăn nắp và bảo quản khỏi bụi bẩn hay môi trường ẩm không? Hay là bạ góc nào cũng chất thành đống? Rồi những tấm giấy lót có được thay mới khi cần hay là nổi mốc? Những chi tiết này sẽ cho bạn biết cửa hàng đó có bảo quản kỹ các bản thu hay không, và đa phần thì một bản thu được bảo quản tốt sẽ cho chất lượng nghe tốt hơn là bản thu bị "ngược đãi" như trên.

Một số mách nhỏ

Các cửa hàng vinyl thường có chủ nhân là người yêu thích và am hiểu âm nhạc, và họ cũng có những sở thích khác nhau. Điều này sẽ được thể hiện thông qua những gì mà bạn tìm thấy ở cửa hàng đó. Sẽ có những cửa hàng sở hữu cực nhiều các album jazz hay blues, trong khi một số nơi khác lại "chuyên trị" punk hay metal. Biết rõ "ở đâu bán cái gì" sẽ làm cho quá trình tìm kiếm của bạn dễ dàng và nhanh chóng hơn. Lập một nhóm mê vinyl và đi mua đĩa cùng nhau. Không có gì vui hơn việc có thể bàn luận và chia sẻ niềm đam mê của mình với người khác, cũng như chia sẻ niềm đam mê của họ.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác sĩ tâm lý quá, xong đồ chơi là có hướng dẫn tìm hàng nóng luôn
@getting better Anh em đâu, thả tim <3
Bác sĩ khai sáng giúp em luôn:
- Đĩa phát hành lần đầu thường lấy băng gốc để thu, vậy mấy lần reissue sau đó nếu vẫn lấy băng gốc thì chất lượng có hơn thua gì cái đĩa in lần đầu k.
- Em thấy tụi nó nói 70s-80s do khủng hoạng tụi nó cắt giảm chất lượng đĩa, vậy nếu những album trong giai đoạn này mà k xúc đc orginal pressing thì có gợi ý gì xúc đĩa k bác.
Ps: đã tks và tín dụng :”>
@getting better đĩa 1st pressing, 1 là nó dùng băng gốc đánh ra, 2 là phôi kim loại đánh ra. Hoặc có những bản thu ghi là masterdisk thì nghe nó hay nhưng thường khá khô và thô vì đây là loại dùng để lưu trữ cho việc remaster các năm, các ấn bản về sau.
Còn chiện original pressing thì hên xui nha =]]
@AudioPsycho À tất nhiên rồi, có phải cứ in phát đầu là ngon đâu 😁.
- Vậy là băng gốc nó càng ghi, càng reissue nhiều thì chất lượng cũng giảm dần phải k hay như nào nhỉ, em vẫn chưa thông sao tụi nó săn lùng 1st press thế.
- Có tips hay bí kíp gì săn lùng nếu k kiếm đc 1st thì mình có cách nào check bản release đó là tốt k, hay cứ phải lấy code gõ lên google nhỉ (à cả đoạn các album 70s-80s nữa bác )
Giá hơi mắc
19 - SXuPNM8.gif
Chơi đĩa bây giờ chỉ dành cho những người thất thập cổ lai hi thôi ..họ mới hướng về nguồn cội. Chứ thanh niên bây giờ mà đã tìm chơi đĩa thì nghe chối tĩ lắm ý.
@anhmutcobedi1990 Tại bạn ko biết thôi, rất nhiều người nghe nhạc bất kể cũ hay mới vẫn có mua vinyl nghe nhé, từ Pop, Jazz, Rock/Metal cho đến Hip hop...

Quan niệm chỉ nghe nhạc xưa mới mua đĩa than là quan niệm sai lầm lạc hậu rồi. Đĩa vinyl bây giờ hướng đến đa đối tượng, ko chỉ người lớn tuổi hoài cổ nên bây giờ làm bắt mắt cu tè lắm :v
Koozing
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhmutcobedi1990 Mụ này toàn Comment chất kiểu ngáo cần. Không biết đầu óc có bình thường không? Cho hỏi mụ đang làm gì rồi?
tienphat14
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Amon Amarth Nhìn đĩa vinyl của band Bezlebubs làm chất quá 😁
@tienphat14 Yeah, trào lưu giờ toàn làm vinyl màu mè hoặc trong suốt:

TỦ ĐÀI ĐÈN CỔ NATIONAL mua loại này chơi vinyl mới hoài cổ.😁
@tuyen_kientruc2013 cho cái nhựa vào để nó nặng, tiếng chậm lại bác nhỉ?
bác nào có link web nào chuyên cho down cd gốc không ạ?
@hieuthainguyen đi mua, or đăng ký dịch vụ stream đi bố ạ
tk2041990
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bữa giờ không ra series tuần này nghe gì bác 😁
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
5 năm
hồi nhà cũ chưa xây mình với mấy cu em lụm dc 1 đống, chắc của ông nội, đem ra ném nhau vèo vèo
mykero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@napoleonsb Rồi giờ thấy chơi ngu chưa bro?
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mykero ngu gì bạn, lúc đó nó có giá gì sử dụng gì đâu. Mà có còn tới giờ thì chắc cũng vậy thôi. Tùy mỗi người thôi
CpT
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng đang tập tành tìm hiểu thế giới vinyl. Nhạc nước ngoài mình không có vấn đề. Nhưng dòng nhạc sến mình ưa thích (hay bây giờ ngta gọi là bolero cho sang?!) thì hơi khó khăn với mình. Bạn nào biết chỗ bán vinyl dòng nhạc này ở VN chỉ giúp mình với để mình nhờ người nhà mua dùm. Mình thích các ca sĩ thế hệ trước như Hoàng Oanh, Duy Khánh, Tuấn Vũ, etc. hơn là các thế hệ 2, 3.
@CpT dấn thân vào thế giới này có tốn kém lắm k bác? e cũng muốn chơi 😁 kiểu hình thức thôi, mua về bày thi thoảng bật vài bài cho oai :D
giacay
TÍCH CỰC
5 năm
@CpT mấy ca sĩ này hình như chỉ có băng cối thôi thì phải
mykero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CpT Nhầm forums rồi bro ơi, qua yeunhacvang chơi nhé. Bên đó có mấy cao thủ võ nghệ đầy mình hơn bro đây, bắt nạt được mỗi Châu Tinh Trùng.
CpT
TÍCH CỰC
5 năm
@phamthanhhieu178 Mình đang định cái record player dòng entry thôi bạn. Qua tìm hiểu ban đầu, mấy loại có built-in phono stage, mình chỉ cần gắn loa là nghe thôi. Cái mình đắn đo là vinyl nhạc sến ko biết tìm sao. Nếu bạn kia nó chỉ có băng cối thì chắc khó rồi.

Chứ cũng ko dám đầu tư gì nhiều vì biết đi đc tới đâu. :D

Nếu bạn chỉ hình thức thôi thì càng dễ, mua mấy cái all-in-one của Crosley là ổn.
giacay
TÍCH CỰC
5 năm
đi chọn mua đĩa cũ là cũng phải dư thời gian rất nhiều, cả buổi có khi cũng chỉ chọn được 1-2 chiếc, mà có khi không chiếc nào 😁
mang ý nghĩa gì về hoài cổ thì nghe được, còn về giá trị sử dụng thì thua. mình thì hay tìm hiểu các vật chất của tự tiên lẫn con người nó phát triễn ra sao, chứ không có khái niệm khoái đồ cũ.
cupido
TÍCH CỰC
5 năm
Hay mua trên bandcamp 😃
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
cho mình hỏi ngố tí, những đĩa "live direct to disc" của MK Realtime Record là live tại phòng thu và mỗi lần live thu ra mỗi đĩa đúng ko ? 😁
Nếu chơi cái này thì bắt đầu từ đâu vậy ae?
Mình thật sự thấy đĩa vinyl nó quay quay thì hay chứ giờ công nghệ thu âm nó quá tốt rồi. Nếu âm thanh k hay thì nên trách mình k có nhiều tiền chứ đừng trách mình k chơi đĩa vinyl. Thank các bro đã chia sẻ nhưng các bác là người hoài cổ mà tính cách người hoài cổ thì biết rồi. K nên tranh cãi
tuxedo198x
TÍCH CỰC
5 năm
Đĩa cd , vcd xịn còn chả ăn ai , muốn hoài cổ thì trái đất nổ đi cho hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019