Mac bất ngờ tụt pin còn 0% sau một đêm

daikimgia
7/12/2017 1:59Phản hồi: 11
Mac bất ngờ tụt pin còn 0% sau một đêm
Chào các bác,

Em có cái Macbook pro 2015 retina, máy 2nd, đang cài win10 để làm việc.
Pin vẫn tốt vì check cycle <50, xài Mac OS tầm 8 tiếng và Win10 6 tiếng.

Nhưng vấn đề cũng là ở pin ạ:

1. Lúc trước bị nghe tiếng lộc cộc, đem ra cửa hàng check thì bị tróc keo dán pin, nên họ dán lại (đến 3 lần vì hết viên này tới viên kia)
2. Mấy hôm trước lại nghe lộc cộc, khi mở máy lên thì pin cạn còn 0%. Chiều hôm trước làm việc xong em đã tắt máy (shutdown) và cất tủ, lúc làm việc vẫn cắm sạc luôn.
Do em còn nghi ngờ là mình bất cẩn ko cắm điện ổ cắm, nên thôi cho qua. Hôm nay lại bị tình trạng tương tự, sáng sớm cầm máy lên nghe lộc cộc thấy nghi nghi, mở ra pin lại tụt còn 8%.

Em thật sự không hiểu pin chứ đâu phải nước mà tự nhiên bốc hơi được ạ.

Các bác chia sẻ kinh nghiệm giúp em trường hợp này nha.
Cảm ơn mọi người rất nhiều!
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn cất máy nhưng đang ở chế độ nào shut down hay sleep. mà dù ở chế độ nào thì vẫn có vấn đề. nếu máy rút sạc ra chay được quãng thời gian như bạn nói thì khó mà bị vấn đề pin. vấn đề nằm ở máy. dẫu sao bạn cũng nên mang đi kiểm tra.
daikimgia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenphungthienvu1987 1.Mình tắt máy (shutdown) chứ ko sleep.
2. Hôm trước mình cũng nghi là pin vấn đề, nên sau khi sạc đầy xong mình thử xài pin chạy MacOS ở nhà thì vẫn 8 tiếng.
Vẫn ko hiểu nổi vấn đề ở đâu 😃
DTMAC
ĐẠI BÀNG
6 năm
khả năng pin có vần đề cao. tụt pin nhanh thì chỉ có pin lỗi thôi. cần ktra thi bạn mang qua mình có pin khác thay thé cho bạn thử. hoặc có thể là do lỏng dắt pin
LH: 0975557226
ĐC: Số 28 ngõ 117 thái hà_HN
daikimgia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DTMAC có khả năng nào sạc bị chập chờn, lúc pin đầy vô tình sạc nó cũng bị mất nguồn, thành ra mình xài pin mà không để ý vẫn tưởng đang sạc ko nhỉ?
@daikimgia bạn nói vậy cũng không đúng , vì bạn đang thắc mắc vấn đề shut down bị hao pin. bạn cho rằng bạn cắm sạc và sài đèn báo xanh như pin đầy nhưng thật ra bạn đang sài pin mà không hề hay biết, nêu như vậy bạn kiểm tra lại lần nữa xem thử trong quá trình cắm sạc đèn báo xanh 100% và sau khi đầy 100% bạn luôn chú ý phần trăm pin nhé , phòng hờ trường hợp vô tình bạn sài cạn kiệt pin cho đến lúc tắt máy và hôm sau lại chăm chăm để ý nói pin sạc tụt " huyết áp" hihihiiii
daikimgia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DTMAC mình lúc làm việc bình thường vẫn cắm sạc và báo đèn xanh, nhưng thực sự ko để ý cuối ngày trước khi rút sạc thì pin còn bao nhiêu % nữa.
phải để ý canh thêm vài lần nữa xem rồi đêm lên cho các bác mổ xẻ nha 😃
@daikimgia oke, có gì mới báo lên anh em mổ sẻ vấn đề
Có thể pin bị chập chờn, hoặc là do chổ socket pin với mainboard có vấn đề
daikimgia
ĐẠI BÀNG
6 năm
báo cáo là bữa em mang ra cửa hàng họ check thì bị lỏng keo dán pin, và lỏng socket nên có thể sạc ko vào mà ko để ý.
Nguyenloi123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn đem máy ra Nguyễn Tín (370 Cao Thắng nối dài, P.12, Q.10 - suamacbook.vn) để kiểm tra cho ra tình trạng nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019