[macOS] Có thể bạn chưa biết: gõ tắt, cắt ghép PDF, move file, chụp hẹn giờ, emoji, tóm tắt văn bản

Duy Luân
3/7/2016 23:0Phản hồi: 61
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

X-one
TÍCH CỰC
8 năm
Thích nhất là cái vụ chuyển Emoji thành file .pdf rồi dùng cho thiết kế cực kỳ dễ dàng. Ngon. He he he
devx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn vì bài viết hữu ích (Y)
ken1435
TÍCH CỰC
8 năm
Có một chiêu cũng hay mà mình hay xài đó là chụp một vùng màn hình vào clipboard chứ không Save vào Desktop. là Cmd Shift 4 sau đó nhấn giữ phím Control rồi chọn vùng cần Copy. Có thể gửi hình nhanh trong lúc chat hoặc chèn hình vào ứng dụng note
@ken1435 Mới biết luôn á :-O
ken1435
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Khổ cái là ví dụ như mình cần dán vào Messenger/Facebook khi chat với bạn thì Safari lại không làm được, lúc đó phải bật xài Chrome mới được
dafug
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ken1435 cái trinh messenger thì xài đươc nhé đã test :3
cuthune
TÍCH CỰC
8 năm
Bài của anh Luân lúc nào cũng chất lượng.
ledohung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay quá,
Tks chủ thớt nhiều nhé [emoji2]
onix95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa dùng Mac bao giờ, nhưng các tính năng nay hay phết 😁, hi vọng Windows cũng có 1 số cái :D
Đánh dấu mai check. Nói chung dùng mac mấy năm giờ trông thấy máy win ngại không muốn dùng. Chỉ mua office của microsoft 200k/tháng xài tẹt ga.
Thanks Mod 😃😃
anhtuanlqd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy cái này có lâu rồi mà ạ, đâu phải macOs mới có ạ?
Với những máy đời mới có force touch thì khi bôi đen văn bản rồi nhấn mạnh hơn thì sẽ dịch đoạn văn bản đó nhé. (cài từ điển A-V)
cryshop
TÍCH CỰC
8 năm
Cái bảng emoji đúng là mới biết, trước giờ toàn phải chọn trên phone ~.~
đánh dấu quá hay
Bấm phím tắt CMD + D để nhân đôi 1 file / folder thay vì CMD + C rồi CMD + V
Mr. JB
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi ngu cái: Tại sao mac os nó cứ tự động thêm gõ tắt chữ "vn" thành "Việt Nam" nhỉ, đã vào xoá cả trăm lần mà nó vẫn tiếp tục thêm. Ức chế khi vào trình duyệt gõ đuôi .vn thành .Việt Nam
@Mr. JB Bạn vào phần hướng dẫn như trên và delete đi thôi.
DzatBuon
TÍCH CỰC
8 năm
Mac của mod nhanh như gió nhỹ!
Mình theo hướng dẫn nhưng không dùng được: gõ 3 ngón tay để xem nhanh link và không thấy Emoji
Mình xin bổ sung thêm mục Move - Copy file nhé ;)
- Muốn di chuyển file hay thư mực chỉ cần kéo file , thư mục cần move và giữ thêm phím command nhé ( cách này tiện hơn nhiều)
crazym
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đánh dấu lúc nào rảnh thì thử
hay thật
Mod cho mình hỏi, muốn đồng bộ các từ gõ tắt có cần phải bật handoff ko??? Vì mình ko thấy đồng bộ được trên iphone và macbook??? Tiếp theo, có cách nào khắc phục thao tác các từ viết tắt trên macbook không, ví dụ như trên một số app (Office, facebook...) muốn gõ từ "Việt Nam" sau khi ấn "vn" thì vẫn phải ấn thêm enter hoặc phím mũi tên sang phải thì mới hiện được từ thay thế. Cảm ơn Mod!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019