[macOS] Hãy dùng tab trong Finder: quản lý file đơn giản, hiệu quả, không cần mở nhiều cửa sổ

Duy Luân
14/11/2018 21:45Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Note 8
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mua Mac về chỉ để cài Win 😁
mọi người khen chứ tôi thấy nó finder cũng tù túng thế nào. Copy với paste không được. Gặp một file muốn mở ra xem thì phải cmd+o chứ enter nó bắt đổi tên file. nếu mà folder chứa hơi nhiều file tí là các icon nằm lộn xộn không theo thứ tự nào. đang ở trong app, muốn open file thì fìnder hiện lên không cho chuyển lên thư mục gốc bằng back icon, phải dùng arrow keys. nói chung là cũng không có gì đáng mà thần thánh.
ủa thế Tag để làm gì hả cháu? mỗi nền tảng có thao tác riêng mà cháu! đừng có bê cách windows qua rồi phán này nọ cháu nhé. ơ mà ng ta vẫn nhấp đúp để mở file chứ cháu chọn file rồi bấm enter để mở àh?:eek: sao cháu "cơ bản" thế!🆒
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@Cháu Ngoan Bác Hồ 1. Làm gì mà copy, paste ko được?
2. Mở file > Double Click. Cmd+O chi cho mắc công vậy.
3. Nhiều file quá thì sort lại thôi, vì bình thường chế độ sort là None

4. Finder trên macos nổi tiếng với dạng Column View chuyển tới tui thư mục gốc và thư mục con siêu nhanh bằng Trackpad.

Mỗi nền tảng có cách hoạt động riêng, bưng cái thói quen trên Windows qua MacOS là tánh kỳ.
lyductuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn chu top chia sẽ
Vinhs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks baby, love u
ơ hay, với MAC mình đã quên khái niệm "copy & paste" file từ lâu rồi! tag để làm gì??
@yushikara Không liên quan lắm, mình lấy đơn giản, bạn muốn đồng bộ file lên dropbox thì dùng tag được chăng?
@spamspam đó là do bạn dùng chưa...chuẩn trải nghiệm mà apple tạo ra! bạn nghĩ sao về icloud 200GB tự động đồng bộ? copy & paste ra ổ cứng ngoài, thẻ USB cũng chưa bao giờ là trải nghiệm chuẩn! muốn nhiều dung lượng hơn apple luôn có giải pháp ổ cứng trong 1TB, 2TB SSD nhé.
@yushikara Vậy ý bạn tức là mình mua cái lap 3 4 chục triệu mà vẫn chưa đủ trải nghiệm cơ bản? IClound 200gb đó free chăng?
3,4chục củ thì nhằm nhò ji bạn? việc ng ta tạo ra trải nghiệm chuẩn và bán giá đắt là việc ng ta! nếu ko đủ khả năng thì cứ dùng copy & paste thôi!
ở đây mìh chỉ mún nói apple ko cho copy & paste là chuẩn! họ đã có giải pháp hẳn hoi là tag có thể dùng với máy 3,4 chụp củ đó rồi. nếu nhu cầu cao hơn thì nâng cấp ổ cứng trong cao hơn. icloud cũng có miễn phí 5GB, và 200GB phải trả phí. Dropbox và ổ ngoài apple ko coi đó là chuẩn. bạn có thắc mắc tại sao apple tạo ra rất nhiều phụ kiện mà ko hề có ổ gắn ngoài ko?? ở đây có 1 điều vô lý là ng dùng vừa mún trải nghiệm khác với apple mà lại mún rẻ! thế gì mua máy windows cho rồi! Khái niệm copy & paste đã lỗi thời lắm rồi! Nực cười là mua máy 3,4 chục củ để xài cái trải nghiệm lỗi thời đó!
Cách này @Duy Luân đã giới thiệu một lần rồi mà mọi người không để ý đấy thôi
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
5 năm
Toàn dùng Tab thôi. Phải nói dùng Mac khi mới chuyển từ Windows sang thấy hơi khó. Nhưng quen rồi thì thấy nhiều cái rất tiện. Mỗi OS có cái hay riêng và tất nhiên có những cái dở riêng.
000007
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thế mà cũng thành 1 bài lên top được :eek:.
Dong999pro
TÍCH CỰC
5 năm
Sierra 10.12.6 có Tab nhưng không có Command + Shift + \
darkera13
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ghét nhất cái vụ maximize của Finder không giống của bên Windows, dùng khó chịu không tưởng được, 5-6 năm dùng vẫn không ngửi được cái tính năng đấy của nó :|
@darkera13 vậy thì chuyển qua windows sài thui :v
@darkera13 Từ 2008, 10 năm trước đã tiên đoán được tương lai, giỏi thật

https://tinhte.vn/threads/lam-sao-bat-cua-so-safari-full-man-hinh-may-macbook-pro.124008/
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@darkera13 Tại bạn muốn nó giống trên windows nên bạn mới khó chịu đó. Thử bỏ cái khái niệm fullscreen đi xem. Ví dụ mình cứ hay so sánh con nhà mình không bằng con "nhà người ta, nhưng con người ta thì mình đâu có nuôi, nên hãy tập thích nghi với con của mình đi.
darkera13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cryshop Nói chung là như thế này nhé, khi các bạn phải duyệt liên tục, qua nhiều folder, chứa nhiều nội dung khác nhau thì mới thấy cái kiểu fit của nó dùng cực kỳ khó chịu, full màn hình sẽ tiện hơn nhiều. Mình cũng không hiểu triểt lí của việc thiết kế như thế là gì, nhưng cách mà windows cho phép maximize với cá nhân mình là trải nghiệm tốt hơn nhiều. Theo mình thì nên tận dụng tất cả không gian hiển thị để tăng tính bao quát thì trải nghiệm tốt hơn.
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@darkera13 Việc này đã được mang ra thảo luận nhiều lần về triết lý sử dụng khoảng không gian màn hình trên MacOS, bạn có thể đọc thêm ở đây: http://www.macyourself.com/2011/02/06/why-doesnt-mac-os-xs-green-zoom-button-maximize-windows/

- Maximize trên macOs = Phóng to cửa sổ đủ lớn để hiển thị đủ nội dung, dùng không gian trống cho những app khác để switch qua lại/kéo thả/xem cùng lúc nhiều nội dung được tốt hơn.
- Dĩ nhiên cá nhân mỗi người sẽ có cách duyệt nội dung khác nhau, quen cái nào thì sẽ có xu hướng thích cách hoạt động đó hơn. MacOS ban đầu vốn được sử dụng trên những màn hình Macintosh lớn , do đó tận dụng không gian là ưu tiên trước hết, sau này dòng Macbook màn hình nhỏ phổ biến hơn thì nút xanh lá phóng lớn cửa sổ mới được chuyển sang dạng fullscreen cách ly.
- Thực ra đó vẫn không phải vấn đề lớn vì vẫn có thể tự kéo giãn cửa sổ (ở các góc và mép) cho full màn hình và những lần sau mở lên macOS đều ghi nhớ kích thước này. Cá nhân mình chỉ fullscreen cho các chương trình editor nhưng Sketch, Photoshop, Keynote,...còn lại thì cửa sổ nhỏ tiện hơn.
Mình nhớ là không có phím tắt chuyển giữa các tap như cmd tap để chuyển windows nên thấy vẫn không tiện lắm
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@dangvietdung Trên Finder chuyển qua lại giữa các Tab là Control+tab.
@cryshop Chuẩn, lâu không dùng quên mất, chỉ dùng Control-tap để chuyển tap trên Safari
blablakaka
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ mới biết luôn. Tks bro!
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhấn hoài Command + Shift + \ ko được là sao ta
Nếu có thể sắp xếp dạng dual panel như Total Commander thì tuyệt, đỡ phải hoán thẻ qua lại. Ngoài ra sử dụng Terminal đúng là rất tiện.
boydaihungst
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thấy cũng bình thường. Nhiều khi bất tiện. Ví dụ mở 2 folder cùng tên thì n k hiển thị full path => khó phân biệt bên nào với bên nào.
hoangphamvm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trên bản macos mới nhất hình như finder ko còn giữ các tab đã mở sau khi restart lại phải ko các bác
HIV_HTC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@FM5 Vẫn còn nha bác.
Ô giờ mới biết Finder mở được nhiều tab
mình dùng totalFinder, dùng tab và kèm cả dùng 2 cửa sổ song song nhau nữa 😁 cực kì tiện khi cần copy hay compare gì đó
sunwin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Command + Shift + \ sao máy mình không lên được ta mặc dù đã mở nhiều tab rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019