macOS High Sierra 10.13.1 đã sửa nhiều lỗi, bao gồm lỗi bàn phím tiếng Việt

Nam Air
7/11/2017 9:33Phản hồi: 113
113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lollipop8x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào thấy bản này hao pin hơn hẳn bản 10.12.6 ko ạ..Máy e pro 2014 mà sụt pin nhanh vãi..😔
dxkien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã về lại Sierra. Chờ 1 năm, cho anh Apple fix xong lên cũng chẳng vội 🆒
@dxkien về bằng cách nào thế bác? dùng usb cài lại sierra đc không ạ?
dxkien
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuoi_deu Ah mình về với Time Machine đã backup trước đó rồi, nên về dễ dàng và không phải cài đặt lại gì.

Còn nếu bạn muốn về mới hoàn toàn thì phải format ổ Macintosh. Có mấy cách thế này:
  1. Tải Sierra về, tạo USB bootable, và cài đặt qua đó
  2. Vào Safe Mode, format ổ Macintosh thành Mac OS Extended (Journaled), Rồi reinstall lại, nó sẽ hỏi bạn download và cài lại Sierra
    (note: với cách format về Mac OS Extended thì nó sẽ không cài đặt được High Sierra)
Đó là cách mình biết.
Nhưng bạn nên nhớ backup dữ liệu và tham khảo kỹ trước khi làm. Mình ko chịu trách nhiệm nếu có gì đó ko như mong muốn xảy ra đâu nhé :p

P/S: Kinh nghiệm:
  • Nên có Time Machine để backup lại dữ liệu, macOS - đôi khi rất cần !!!
  • Không nên vội vàng Upgrade khi có OS mới, vì giờ thấy Apple cũng đang sống nhanh, vội vàng và ko còn sự chắc chắn như trước nữa, tốt nhất là chờ khi nó ổn định hãy lên, ko lại mất công xuống.
🆒🆒🆒
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
Bộ gõ vẫn có gạch chân thôi, ko cãi thiện đc gì hơn cả, công nhận cái Finder hắn ngu trong khoản sắp xếp thư mục với tập tin nhỉ 😁
quocvu88_dn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi phiên bản này ngoài lỗi bộ gõ, có bị xung đột với phần mềm office không? Mình dùng máy MacBook Air để làm việc với office là chính, nên lỡ bị hư office thì update lên cũng như không.
quocvu88_dn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quocvu88_dn Có ai kinh nghiệm trả lời giúp không ?
DrStrange
TÍCH CỰC
7 năm
Có ai bị lỗi sau khi cài app "gõ tiếng việt" thì bộ gõ vni hay telex mặc định của mac bị mất ko?
có ai bị lỗi khi sleep máy xong bàn phím bị liệt luôn không, phải khởi động lại
macon90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hjx cứ tưởng máy em bị làm sao. đi chạy lại máy. Cứ viết in hoa thì xoá chữ, rồi ko cmd C V được. Điên hết cả người
mh4
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai bị lỗi không tự chuyển bài hoặc tự play trên mấy trang nghe nhạc online như em không ?
Gõ tiếng Việt trên 10.13.1 vẫn khá cùi ở 1 vài điểm sau:
- Cực kỳ cẩn thận với việc đặt mật khẩu khi đang bật gotiengviet ( Cảm giác như nó đang dùng 1 loại mã encode khác chứ ko phải unicode) rõ ràng type mật khẩu ra word thì chuẩn nhưng gõ vào thanh mật khẩu là báo sai.
- Trong safari khi đang duyệt 1 trang web ấn Command T để sang tab mới và click chuột ngay trở lại tab cũ thì sẽ bị đơ khoảng mấy giây ( Cực kỳ bực mình)
- Với một số ứng dụng mình hay dùng, phần search trong ứng dụng nếu để bộ gõ tiếng việt search thì trả kết quả siêu siêu chậm hoặc ko trả kết quả, chuyển về tiếng Anh thì lại bình thuường)

Đại loại vẫn đang rất bực mình với bộ gõ tiếng Việt mặc định huhu
iPhuc
TÍCH CỰC
7 năm
Cập nhật bản này sửa lỗi trình duyệt Safari bị tool 3s
[​IMG]Screen Shot 2017-11-08 at 10.01.11 by Heaven Zone, trên Flickr
HuyAdWords
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình lên đc mấy ngày mà gõ vẫn lỗi tùm lum
nhất là caps lock
trên google drive - trang tính thì dùng ức chế kinh khủng
patrix_vuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã lên nhưng thêm tab xoay đồng hồ 2-3 giây mới xong
bambino2886
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình đang dùng bản Beta 10.13.2 thấy các lỗi liên quan đến bộ gõ tiếng Việt và Safari đã được khắc phục hết, mọi thứ trơn tru không lỗi lầm 😃 Chắc vài bữa nữa Apple cập nhật bản public cho toàn dân thôi 😃
Sao của mình vẫn 10.12.6 nhỉ?
Dùng Gotiengviet của Trần Kỳ Nam tốt. Mình bỏ bộ gõ mặc định từ lâu rồi vì viết bị gạch chân. Không biết giờ em nó ra sao?
afrendly
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không liên quan nhưng có một vấn đề đã hỏi trong diễn đàn nhưng chưa giải quyết, nhờ mọi người giúp.
Vì sao như này và làm sao để tắt? Hiện tại thì nó tự tắt rồi nhưng mình không hiểu do đâu và sao nó tự tắt. Nó hiện từ màn hình đăng nhập luôn.​
Vừa lên cho hackintosh! quá ngon! không còn lỗi treo safari khi dùng tiếng việt 😃
Screen Shot 2017-11-08 at 3.20.18 PM.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019