Máy Bitcoin ATM là gì và số lượng Bitcoin ATM ở các quốc gia

BaroTo
13/3/2017 5:5Phản hồi: 232
Máy Bitcoin ATM là gì và số lượng Bitcoin ATM ở các quốc gia
Bitcoin là một loại tiền kỹ thuật số được tạo ra từ một mạng lưới kết nối các máy tính khắp thế giới. Bitcoin có thể được trao đổi trực tiếp bằng thiết bị kết nối Internet mà không cần thông qua một tổ chức tài chính trung gian nào. Nó khác với tiền giấy mà bạn đang sử dụng hiện tại ở chỗ là bạn không thể cầm nắm sờ được nhưng giá trị của nó là thực.

Để dễ hình dung thì bạn có thể tưởng tượng rằng mình đang có 50 triệu đồng trong tài khoản ngân hàng. Sau đó bạn quyết định mua 1 cái điện thoại. Bạn mở Internet Banking lên, chuyển tiền mua hàng đến nhà cung cấp 20 triệu và nhận hàng 2 ngày sau đó. Trong quá trình này bạn không hề chạm vào các tờ tiền giấy và giao dịch hoàn toàn trên Internet. Đây là ví dụ cho việc trao đổi tiền kỹ thuật số trên mạng.

Vừa rồi giá trị giao dịch của nó đã cán mốc 27 triệu cho 1 Bitcoin và mình có đưa tin trong bài viết này. Bitcoin càng ngày được mọi người biết đến phổ biến và chấp nhận sử dụng như một loại tiền tệ bình thường. Vào ngày 22 tháng 10 năm 2010, lần đầu tiên Bitcoin được sử dụng để mua một chiếc Pizza.

Vậy giả sử bây giờ bạn có 1 bitcoin và muốn mua 1 chiếc điện thoại thì làm cách nào? Có một cách mà bạn dễ làm nhất là đổi Bitcion ra tiền mặt và cầm tiền đi mua chiếc điện thoại kia. Máy Bitcoin ATM sẽ giúp bạn làm việc này. Bitcoin ATM giống như những máy ATM mà chúng ta rút tiền hàng ngày nhưng nó sẽ không yêu cầu thẻ ngân hàng mà thay vào đó là thông tin liên quan của bạn và chúng ta sẽ thao tác ngay trên màn hình kèm theo các bước xác nhận từ ví bitcoin thông qua điện thoại.

Hiện nay số lượng máy Bitcoin ATM ở Mỹ là nhiều nhất với 554 máy, tiếp theo đó là Canada với 135 máy. Ngoài việc rút tiền, bạn cũng có thể thực hiện giao dịch mua Bitcoin bằng tiền mặt ngay tại Bitcoin ATM. Ở Việt Nam đã có 2 máy Bitcoin ATM.

bitcoin ATM.jpg
232 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kabm
CAO CẤP
7 năm
lại quảng cáo bitcoin à, 2 máy bitcoin ở VN là ở đâu, cất trong phòng ngủ à!
@Kabm Ko biết thì hỏi Google nhé, đừng ở đó mà chém gió.
kill-you
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kabm học cách google đi
@Kabm ngu lại còn tỏ ra nguy hiểm
@Kabm vinh 1 cái và sài gòn1 cái
Có thể thấy Mẽo nó khủng như thía nào so với phần còn lại 😕
tamnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@stanley nguyen Thích cái avatar.
@tamnam Thanks! thành viên lâu năm ha;)
Mình cũng thắc mắc không biết 2 máy Bitcoin ATM ở đâu?
tiền ảo này không phù hợp luật pháp việt nam nên không được pháp luật bảo vệ. chẳng may máy chủ sập là mất trắng. nguy hiểm hơn đánh bạc
tientung1204
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyễn Thành 0148 có biết Bitcoin là gì ko mà phán ghê thế, nó chả chịu chi phối bởi máy chủ nào cả, bạn ko thik giao dịch thì cất vào ổ cứng cất trong két sắt ấy.
@tientung1204 tớ biết rất rõ lun ý chứ ^^
hmt6642lv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tientung1204 Câu nói hay nhất trong ngày. Chắc nhiều người không biết Bitcoin có thể cất được vào két sắt. Và chắc sẽ có người xin bạn "Copy" rồi "Paste" cho họ vài Bit đấy.
@Nguyễn Thành 0148 Vãi cả đạn máy chủ sập :eek::eek::eek::eek::eek: Hỏi có biết bitcoin là gì ko đấy. Bitcoin ko nằm ở máy chủ nào cả, ko có ai đại diện cho nó hêt:eek: Mấy bố thùng rỗng kêu to tưởng bitcoin là tiền trong ngân hàng chắc 😁:D:D
quanbvp
TÍCH CỰC
7 năm
Xin hỏi 2 ATM đó ở đâu để mai tôi ra rút
Wantobe
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có 2 cái ở SG

Địa chỉ chi tiết có thể tìm thấy ở đây: https://coinatmradar.com/
Cuối cùng thì vẫn quy ra tiền thôi, cũng chẳng khác tiền ở ngân hàng là gì, có khác là lúc nó lên, lúc nó xuống như kiểu tỷ giá ngoại tệ vậy, đã vậy thanh toán lại khó khăn, mình là mình cứ tiền ngân hàng mà chơi.
Edit thêm để các bạn đỡ phải quote lại bài của mình: Tiền ngân hàng mình nói ở đây là chuyển khoản chứ không phải tiền xu, tiền giấy, mình mua hàng, sử dụng tiền điện, điện thoại thanh toán qua bank plus thì có khác thanh toán bằng bitcoin không?.
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
7 năm
@hung_hy88 thật là nông cạn, xin đừng nói nữa kẻo người hiểu biết cười vào mặt nhé
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@hung_hy88 Khác hoàn toàn, nói thẳng ra bạn thuộc 1 thành phần của xã hội chưa nắm rõ bitcoin là gì và quy luật nó ảnh hưởng gì đến đồng tiền khác. Nó có giá trị đếm tương đương với vàng hay dollar hiện tại. Nó khác gì với bình thường, nội chỉ tính riêng chuyển khoản gửi qua nước ngoài, giờ gửi ngân hàng bị ăn tiền khá nặng, thì giờ gửi bằng bitcoin chi phí gửi cả vài trăm triệu chỉ tốn chưa tới 10k?

nó là kênh để đầu tư chứ không phải loại đầu tư mòn mõi nào là tiền ngân hàng mà chơi, tỉ giá bitcoin 6 tháng trước là 16tr/bit, nhưng giá bit hiện nay là 28tr/bit. Tiền ngân hàng hay vàng thì tuổi l sánh vai 😁 Đơn nhiên đã đầu tư thì có mạo hiểm, nhưng ngành đang lên và mạnh thế này thì không phải dành cho loại bảo thủ mãi nghèo :D Hiện tại rất nhiều quốc gia đã hợp pháp nó, nhưng vn vì vẫn k kiểm soát là CẤM, K KIỂM TRA ĐƯỢC LÀ CẤM , RỒI TUYÊN TRUYỀN NÓ KHÔNG TỐT BLAH BLAH. Bởi vậy khi cả thế giới nhờ hình thức kinh doanh đó làm giàu cho bản thân và xã hội thì nó vẫn tính là sai 😃
@hung_hy88 Theo mình, cái khác ở đây là Bitcoin được định ngang giá ở các quốc gia đang sử dụng nó trên thế giới mà không phải quy đổi theo tỷ giá hàng ngày.
@hung_hy88 Theo mình, cái khác ở đây là Bitcoin được định ngang giá ở các quốc gia đang sử dụng nó trên thế giới mà không phải quy đổi theo tỷ giá hàng ngày.
Đang ôm cả BTC, ETH, ETC. Bác nào cho e một lời khuyên với.
rain_9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Pook ETC trong 3 tháng tới khó tăng. XMR trong 1 tháng tới tăng ít nhất 50%. Dash thì mang tính ổn định và an toàn với thời điểm hiện tại, Dash hôm nay tăng rồi chờ hạ giá thì mua
holigan002
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hùng Xồm ôm càng nhìu càng tốt
tuananhdb
TÍCH CỰC
7 năm
@holigan002 Ôm đi bác,có tiền cứ đầu tư thôi, vài năm nữa có khi nó lên trăm triệu 1 đồng có khi lúc đấy tiền tiêu thoải mái 😆))
holigan002
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuananhdb mình nói thật - cuộc đời không ai biết trước chiện gì đâu - thành công còn nhờ nắm bắt cơ hội và may mắn - mình không rành cái này không dám chơi - chứ bác nào có kiến thức căn bản và trước mắt thấy giá nó đăng tăng thì cứ ôm cmn đi - sự giàu có sẽ ập tới bất cứ lúc nào 😁
Luôn có những người tay và miệng luôn nhanh hơn não.

Không biết thì bớt phát biểu lại lại để khỏi bị người ta nói. Xã hội luôn có phần đông những thằng đếch biết gì mà lúc nào tay và miệng luôn cứ bô bô, đọc những gì tụi này nó nói và viết riết rồi thấy chán. Chúng ta không thể thắng được bọn ngu, vì bọn chúng quá đông.

Bài này của Thái DN, Dương Ngọc Thái, dân làm mật mã, bảo mật cho Google.

Tiền trò chơi điện tử
Như Satoshi Nakamoto nói bitcoin là một loại tiền điện tử, vậy tiền điện tử là gì? Câu trả lời là: tùy thuộc vào hỏi ai. Nếu hỏi ông ngân hàng thì ổng sẽ nói tiền điện tử là mấy dịch vụ ngân hàng điện tử của ổng, giúp khách hàng không cần phải rút tiền mà vẫn mua hàng được. Mấy ông thẻ tín dụng như Visa hay MasterCard cũng sẽ nói thẻ của họ là một loại tiền điện tử, giúp phát triển thương mại trên Internet. Mấy ông VTC làm trò chơi trực tuyến ở Việt Nam sẽ kêu lên vcoin của họ cũng là tiền điện tử. Nhưng nếu hỏi một ông giáo sư khoa học máy tính, ổng sẽ dừng lại, mắt sáng lên rồi nói: tiền điện tử nó sâu sắc hơn nhiều!

Tiền điện tử được phát minh bởi David Chaum vào đầu những năm 80 của thế kỷ trước. Chaum cho rằng tiền điện tử phải đảm bảo được tính ẩn danh như tiền mặt (tiền giấy). Nói nôm na thì ẩn danh nghĩa là không ai có thể biết được bạn dùng tiền của bạn mua cái gì. Nếu bạn để ý trong những phim nước ngoài những người đang trốn chạy không xài thẻ tín dụng mà chỉ xài tiền mặt, chính là vì họ muốn ẩn danh, không muốn bị truy vết thông qua các giao dịch trên thẻ.

Khi bạn ra ngân hàng rút tiền mặt, rồi dùng tiền đó mua hàng hóa hoặc dịch vụ, thì rất khó để một người nhìn vào tài khoản ngân hàng của bạn mà biết được bạn đã mua gì, ở đâu và khi nào. Ngược lại nếu bạn dùng thẻ tín dụng hoặc giao dịch qua ngân hàng thì tất cả những thông tin mua bán của bạn đều sẽ được lưu lại tại ngân hàng và nếu muốn người ta hoàn toàn có thể moi được những thông tin cực kỳ riêng tư từ những giao dịch của bạn. Ví dụ như cách đây không lâu hãng Target công bố họ có thể biết được khách hàng nữ nào của họ đang có thai, đôi khi trước cả chính người khách hàng đó, bằng cách nhìn vào các món hàng mà họ mua!

Có thể đối với nhiều người thì việc lộ những thông tin này có ích hơn là có hại (vì sẽ giúp họ được phục vụ tốt hơn), nhưng từ cách đây hơn ba mươi năm Chaum đã chỉ ra rằng lộ thông tin cá nhân qua các giao dịch tài chính là lỗi chứ không phải tính năng (It’s a bug, not a feature!) của các loại tiền điện tử đương thời. Trong một thế giới mà rất nhiều chính phủ đang ngày đêm tăng cường theo dõi, giám sát và vi phạm quyền tiêng tư của các công dân, tôi không khỏi thán phục tầm nhìn xa của Chaum.

Mô hình tiền điện tử của Chaum có ba đối tượng chính: khách hàng An, người bán hàng Bình và nhà băng. An để tiền trong nhà băng và cần chuyển một số tiền cho Bình. Hệ thống của Chaum giúp cho An chuyển tiền cho Bình một cách an toàn, nhưng nhà băng vẫn không biết An và Bình có giao dịch với nhau. Ngân hàng biết rằng có một khách hàng của họ giao dịch với Bình, nhưng không thể biết chính xác người đó là ai. Đương nhiên ngân hàng có thể đoán mò, nên ý của tôi ở đây là ngân hàng không thể làm tốt hơn đoán mò.

Khi An mua một món đồ mới của Bình, nếu muốn An có thể che dấu tung tích của mình khiến cho Bình lẫn nhà băng không thể biết An chính là người đã mua hàng lần trước. Ngược lại Bình có thể hoàn toàn an tâm là đã nhận được tiền từ An. Nếu và chỉ nếu An gian lận thì danh tính của An sẽ bị bại lộ và ngân hàng có thể phong tỏa tài khoản của An hoặc nhờ sự can thiệp của pháp luật.

Rõ ràng nếu như An xài tiền mặt thì danh tính của An hoàn toàn đảm bảo. An rút tiền từ ngân hàng, rồi đưa tiền cho Bình, Bình gửi tiền vào lại nhà băng, nên trừ khi trường hợp nhà băng giám sát số serie tiền, nếu không họ không có cách nào biết rằng An giao dịch với Bình. Số serie là một cách đánh dấu tiền. Nếu như nhà băng không có cách nào đánh dấu tiền mà An rút ra thì họ không thể biết được An xài tiền đó như thế nào cả. Chaum tìm được một cách giúp An có thể rút được tiền không bị đánh dấu.

Để hiểu mô hình của Chaum, chúng ta có thể bắt đầu bằng một mô hình tương tự. Giả sử như nhà băng có một con dấu. Bất kỳ tờ giấy nào được đóng bởi con dấu này đều có giá trị một đồng. Nhà băng có thể có các con dấu khác cho các mệnh giá lớn hơn. Khi muốn rút tiền, An chuẩn bị sẵn một xấp giấy, đem đến cho nhà băng đóng dấu. Nhà băng trừ tiền từ tài khoản của An, rồi đóng dấu xấp giấy. Khi An chuyển cho Bình xấp giấy này, Bình có thể kiểm tra là chúng được đóng dấu bởi nhà băng (cứ giả sử là con dấu không thể làm giả hoặc sao chép, ta sẽ bàn chuyện này ngay sau đây). Khi Bình đem xấp giấy đến nhà băng, nhà băng có thể kiểm tra con dấu và ghi có cho tài khoản của Bình. Nhà băng vẫn có cách biết An là chủ sở hữu xấp giấy nếu họ lưu lại nội dung hoặc tìm cách bí mật đánh dấu xấp giấy của An. Nhưng An có cách để vô hiệu hóa những chiêu trò này.

Hành động đóng dấu của ngân hàng như là một chữ ký, công nhận giá trị của các tờ giấy, vốn chẳng có giá trị gì trước khi được đóng dấu. Lưu ý là ngân hàng không cần quan tâm đến nội dung những tờ giấy mà họ đóng dấu. Miễn sao cứ thấy một con dấu là họ cộng thêm cho Bình một đồng. Nói cách khác An có thể yêu cầu ngân hàng đóng dấu tờ giấy có nội dung X, xong rồi về sửa hoặc xóa đi X, nhưng vẫn giữ nguyên con dấu thì tờ giấy vẫn có giá trị một đồng, không hơn không kém. Hành động sửa nội dung của An không làm thay đổi giá trị của tờ giấy, nhưng có thể giúp An đảm bảo rằng ngân hàng không thể truy ra được danh tính của An từ những tờ tiền mà Bình gửi vào.

Chaum sử dụng một công cụ toán học được phát minh vài năm trước đó để hiện thực hóa con dấu của nhà băng.

Đọc thêm tại: http://www.procul.org/blog/2013/12/18/tu-dai-so-den-bitcoin/
baodng
TÍCH CỰC
7 năm
@Hải6791 Khỏi đi đâu xa, ở Vn bạn cầm $ chạy ra chợ mua thịt mua cá được ko mà kêu là cả thế giới chấp nhận? bạn hiểu thế nào là CẢ THẾ GIỚI ko?
Hải6791
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baodng Con lậy thím . Thế thím cầm đi mua vàng nó có bán cho không
baodng
TÍCH CỰC
7 năm
@Hải6791 Bạn vẫn ko hiểu à? cả thế giới chấp nhận tức là tất cả mọi người trên toàn thế giới chấp nhận trong bất cứ tình huống giao dịch nào, đem $ đi mua vàng người ta bán nhưng đi mua thịt cá họ ko bán thì ko gọi là toàn thế giới chấp nhận được.
Hải6791
ĐẠI BÀNG
7 năm
@baodng Thôi em thua cãi nhau với kiểu như bác cũng không dc gì
Chắc nhiều người bị lầm với đám bitcoin đa cấp nhiều quá sinh nghi :v. Thôi thì những người có bitcoin thật họ cũng ko cần lời khuyên của các bác làm gì họ đầu tư hoặc đào lên thì cũng biết nguyên lý giá trị của nó ra sao rồi.
uk thì bạn giỏi được chưa.
Nếu nó thần thánh như bạn nói thì giờ nó đã chẳng lẹt đẹt như bây giờ so với tiền ngân hàng rồi bạn ạ.
Giao dịch bằng Bitcoin là vô danh nên Bitcoin có thể trở thành một công cụ cho tội phạm như rửa tiền, buôn bán ma túy, trốn thuế, thanh toán bất hợp pháp....
@ngoctanhcmus K phản biện lại dc ah anh bạn đa cấp :D
@ngoctanhcmus Giải thích lằng nhằng chi cho mệt bạn ơi.
@songoku239 dân đa cấp làm gì có kiến thức mà giải thích
@deptrainhatTT Mình xin hỏi lại bạn lần nữa, ý của từ đa cấp mà bạn luôn nói là gì vậy ?
Ai đa cấp? Họ đa cấp như thế nào ? Cái gì đa cấp ????? Mong bạn giải thích cho kĩ trước khi nhắc đến từ đa cấp, mình thực sự k hiểu ý của bạn
chim say
TÍCH CỰC
7 năm
giá thế này thì ông nào có khoảng 1000 bitcoin là tỷ cmn phú r
TÔI CŨNG KHÔNG BIẾT NÓI GÌ. Nhưng tiền này chỉ dành cho việc thanh toán phi pháp, cho tội phạm còn chúng ta thì không cần tìm hiểu sâu và biết về nó đâu nhất là ở việt nam. Khi bạn bắt đầu tìm hiểu nó có nghĩa là bạn đã là một người khá kinh khủng rồi đó.
bminhha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Đam Huy Mạnh Vâng khi bạn nhận ra 1usd năm ngoái giá 22.500VND còn bây giờ 1usd giá 23.500VND thì bạn thấy giá trị của tiền VN nó như thế nào. Không chừng 1 ngày nào đó VN vỡ nợ lạm phát không khác gì Zimbabwe thì lúc đó kêu ai. Tại sao China nó phá giá nhân dân tệ mà Bitcoin nó tăng chóng mặt như vậy, chẳng lẽ bọn Tàu nó ngu. Mình cũng có học triết học, tiền thực ra chỉ là tờ giấy, giá trị của nó không nằm ở con số mà nằm ở hàng hoá mà nó dùng để trao đổi. Ngày xưa người ta cũng dùng tiêu, muối làm đơn vị trao đổi. Nói thật với bạn khi thế giới người ta chấp nhận bitcoin làm tiền tệ trao đổi thì lúc đó bạn muốn đầu tư vào bitcoin thì đã quá muộn rồi. Hãy tìm hiểu chứ đừng adua theo truyền thông và những người người thiếu hiểu biết bị đa cấp lừa đảo rồi nói bitcoin chỉ dành cho thanh toán phi pháp.
cuibap1989
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bminhha Giá trị bitcoin nó cũng thay đổi lên xuống mà bác ? Giống hồi TQ nó mua thì tăng giá, lúc sau chính phủ TQ nó tác động gì đấy xiếc lại việc sử dụng bitcoin thì rớt giá vài trăm $ thì phải. Hồi đó mình có đọc ở đâu là vậy.
meoden8x
TÍCH CỰC
7 năm
@Đam Huy Mạnh Tìm hiểu kỹ trước khi phát biểu nhé, nhất là khi Google chưa tính phí: http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/ebank/thanh-toan-dien-tu/paypal-chap-nhan-bitcoin-3085644.html
thôi chả cần nói với cái lũ đi bán bitcoin dạo đấy đâu. chả khác gì lũ đa cấp lừa đảo
samjutom_9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bitcoin chứ có phải thể loại đa cấp Bitkingdom đâu mà các thánh cứ ầm ầm thế. @@.
Kid-light
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không ăn thua đâu, 1 đồng tiền không được bảo hộ, không được nhà nước nào chấp nhận thì nó quá nguy hiểm. Tiền giấy cũng là tiền ảo xét trên ý nghĩa nhưng nó dc nước sở tại công nhận. Cũng giống như vnd tiêu dc ở vn nhưng sang mỹ k dc chấp nhận. Khi k đổi dc nữa, bitcoin bị sập, bị hack thì chết hết. Nguy hiểm
@Kid-light Thật ra cái gì có giá trị là do nó đc bảo hộ, đảm bảo bằng pháp luật. E thì k có tiền chơi bitcoin nhưng e nghĩ ng Mỹ trình độ họ hơn VN mấy trăm bậc tính cả về GDP về xếp hạng uy tín...
sau đây là chuyên mục ngày này năm xưa nhằm lật tẩy mấy thanh niên bị lừa và cũng muốn người khác bị lừa giống mình
https://tinhte.vn/threads/cau-chuyen-ve-su-sup-do-cua-san-giao-dich-bitcoin-mt-gox.2262199/
Thanh niên nào bảo ko có giá trị thì cứ cho vài đồng xem có lấy ko 😁
P/s tôi ko tin nhé. Cho thì inbox tôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019