Microsoft: Người dùng Xbox One có thể tự sản xuất game vì mỗi chiếc máy là một bộ lập trình

cuLong
25/7/2013 7:56Phản hồi: 86
Microsoft: Người dùng Xbox One có thể tự sản xuất game vì mỗi chiếc máy là một bộ lập trình

Microsoft mới đây cho biết mỗi chiếc Xbox One họ bán ra ngoài việc chơi game thì còn có thể làm một bộ công cụ lập trình để phát triển game. "Với chúng tôi thì mỗi chơi chơi sẽ là một nhà phát triển. Mỗi máy Xbox One sẽ là một bộ công cụ lập trình do đó mỗi game đều có thể tận dụng tối đa tính năng mà Xbox One và Xbox Live mang lại. Điều này có nghĩa là (người dùng) sẽ tự phát hành game, ứng dụng. Chúng tôi sẽ có thông tin cụ thể hơn ở sự kiện Gamescom vào tháng 8", phó chủ tịch Xbox Marc Whitten của Microsoft nói.

Như vậy, hãng này đang xem xét việc cho phép người chơi tự nghiên cứu và phát triển ra những ứng dụng, game của riêng họ dành cho Xbox One và chia sẻ chúng cho mọi người, điều này có vẻ giống với Homebrew, một dạng phần mềm, ứng dụng do cộng đồng game thủ tạo nên cho những chiếc máy game. Hiện vẫn chưa rõ MS sẽ làm như thế nào để người chơi có thể biến chiếc Xbox One của họ thành công cụ lập trình phần mềm và chúng ta phải đợi tới Gamescom khai mạc ngày 21/8 tới đây để biết thêm chi tiết. Ngoài Microsoft thì Nintendo mới đây cũng đưa ra thông tin tương tự rằng họ cũng sẽ cân nhắc tới việc cho phép người chơi làm game, ứng dụng cho máy Wii U.

Ngoài ra, mới đây cũng có tin đồn rộ lên rằng Microsoft sẽ có một phiên bản Xbox One rút gọn (Xbox One Lite) ra mắt năm 2014 với ổ cứng nhỏ hơn và không kèm Kinect 2, nhằm giúp giảm giá bán của chiếc máy, bởi rất nhiều người dùng cho rằng 500$ là quá cao. Tuy nhiên phía MS đã lên tiếng bác bỏ tin đồn này vì họ cho rằng phải có Kinect 2 thì người chơi mới khai thác được hết tiềm năng của Xbox One và "500$ đáng để bỏ ra". Tuy nhiên, các nhà phân tích lại cho rằng Microsoft sẽ phải cân nhắc tới một phiên bản Xbox One giá rẻ, bởi lẽ chắc chắn có người dùng không cần tới bộ cảm biến Kinect 2, và doanh số bán ra của Xbox One sẽ quyết định họ có làm điều đó hay không.

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

linhloco
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chỉ có mấy tay đam mê cao độ + rãnh vô cùng may ra 😆
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
xbox va ps, 2 thứ quá xa xỉ với mình 😔
@hunterval rẻ hơn cái Iphone mà xa xỉ gì
hoang21345
ĐẠI BÀNG
11 năm
pikachu cho xbox 😕😕
Nếu các hãng tích thêm bộ phát triển map hoặc cái gì đó tương tự cho gamer nghịch như vậy tuổi game kéo dài đáng kể và như vậy tương lai sẽ có các bản mod cho game xbox rồi đây 😁
@ducluong_brisingr
Có trước lâu rồi. Hồi nghịch Halo Reach mình cũng build thử map, mỗi tội build ngu quá bắn toàn bị lùa vào góc.

tinhte lắm trẻ trâu nguy hiểm quá
@hienng1991 trẻ trâu hả xin lỗi bạn nhầm rồi nhá, mình k biết thì mới nó thế chứ biết rồi thì chả nói làm gì cả. đừng có thấy ai k biếtvà họ nêu ý kiến của mình mà cứ áp cho người ta cái danh trẻ trâu vào đấy nhé. Dù sao cũng cảm ơn bạn về thông tin bạn nói.
@ducluong_brisingr
Xin lỗi, mình ko chỉ bạn. Mình chỉ nói mấy người khác comment thôi. Cùng 1 post thì viết luôn cho tiện
@hienng1991 Uhm vậy thôi xí xóa nhé 😃 Nói thực đọc xong cụm dưới đó mình cũng hơi nóng tính. Bạn viết thêm "p/s" cho đỡ hiểu nhầm.Chào !!!! 😃
Tự làm game thế quái nào được =)) Nói vậy thiết bị nào chạy android cũng có thể lập trình phần mềm, nhưng mấy ai làm =))
ngoanrazo
TÍCH CỰC
11 năm
@daovangiangtnvn chẳng wa chú ko biết làm thôi rồi nghĩ ai cũng như chú hết, chứ mấy cái ứng dụng trên google play ai làm đó
@daovangiangtnvn Hùi túi có xem vài bình loạn của cụ, cũng mún rep mà đang on mobile làm biếng gõ, giờ rep lại cho cụ vài lời
1. Động thái này của MS nhằm tích hợp tất cả trong 1, vừa lập trình vừa debug trực tiếp từ console rất tiện, và tất nhiên xbox one hỗ trợ cả bàn phím để gõ
2. Ko phải ai cũng biết lập trình game, MS tung ra chiêu này chủ yếu hướng đến dân mê mod game
3. Rep lun bài của cụ Grunkatz: chưa biết là Sony có loại bỏ DRM và yêu cầu kết nối internet để kích hoạt quyền sử dụng như MS ko nhé, chưa chắc chắn dc nên ko thể nói MS bắt chước này nọ. MS gây ra đủ thứ rào cản như vậy thật ra mới đầu để bảo vệ các nhà phát triển game, tránh tình trạng sao chép lậu, nhưng mà MS cũng dc cái là họ đã biết lắng nghe ý kiến của mọi người, loại bỏ mọi thứ rào cản, vậy là tốt rồi, dù sao thì xbox one cũng chưa bán ra, ps4 cũng vậy, nên chưa biết ai hơn ai đâu, đó là chuyện của người ta 😆 Ko biết thằng nào đang ị vào thằng nào đâu =))
Lập trình cái quái gì dân chuyên nghiệp ai dùng cái này để lập trình game.mà dân chơi game mấy thằng biết về lập trình
lendras
TÍCH CỰC
11 năm
@vienco Sai lầm! Người lập trình game luôn luôn là một game thủ. Không ai có thể lập trình game mà không phải là một game thủ. Không thích chơi game thì không thể lập trình game được.

Thứ hai, lập trình bây giờ không còn nằm trong nghĩa ngồi gõ lọc cọc trên bàn phím. "Lập trình" bây giờ đã mở rộng nghĩa rất nhiều rồi! Và tương lai sẽ còn rộng hơn nữa. Bàn phím sẽ không còn là một công cụ bắt buộc để lập trình! Hiện nay ở nước ngoài người ta đang nghiên cứu cách lập trình bằng ngôn ngữ tự nhiên rồi, kết quả của nó khá là khả quan đấy. Tôi đã từng xem qua cái đó rồi. Thật hay làm sao!
@vienco bạn xem lại đi nhé .. phát biểu này của bạn chứng tỏ bạn không phải là 1 lập trình viên.

1 lập trình viên app cho wp luôn có 1 máy chạy wp
điều tương tự đối với android programmer, BlackBerry v.v ( riêng mình thì luôn dùng cả 3 vì mình luôn có pj của 3 nền tảng này)

vậy thì tại sao k phải là xBox ?
hnh852003
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn cũng phải cẩn thận nhìn lên trời thường xuyên. Vì bạn thấy người ta comment cũng vào comment. Ngay mặt.
😃 Một tính năng thật tuyệt vời .... nhưng xin lỗi ms em éo rảnh.

ps: Chơi game đã mệt bố còn bắt em làm game nữa ... vãi ms.
Dự là doanh số PS4 gap One 4 lần...!
@Xperia_no1
Mình lại nghĩ ngược lại Xbox One doanh số sẽ hơn PS4 thời gian đầu, vì số lượng game độc quyền PS4 wa ít, nếu PS4 ko có thêm game độc quyền chắc chắn sẽ thua thời gian đầu
@cloud_strire sặc.. bán phán như thánh.. bác lên IGN mà coi.. game độc quyền của PS4 là 30 game nhá.. trong năm đầu sẽ xuất ra trc' 12 game.. còn thằng Xbox One chỉ có 20 game và xuất 8 game trong năm đầu.. nghỉ sao kêu PS4 game độc quyền ít vậy trời =.="
@Grunkatz
Bác lấy đâu ra tin đó vậy, 30 game là đa nền trong số đó có vài game là độc quyền PS4 thôi bác chứ đâu phải độc quyền PS4 hết . Chắc phải đợi đến Gamescom, TGS Sony mới bít dc
@cloud_strire xem đi bạn trẻ
trong phần descript của video đó.. 27 game cho PS4 và 19 game cho Xbox One nhá

mình còn chưa kể đến vụ M$ phải chi 1 số tiền kha khá để có dc game Final Fantasy XV, Kingdom Hearts 3 và Metal Gear Solid 5.. 3 game đó lúc trc' là exclusive của PS3 tự nhiên h` lại có mặt trên Xbox.. cơ mà ai chơi Xbox nhảy vào chơi chắc chả hiểu j.. tại mấy phần trc' có chơi đâu là bik dc cốt truyện như thế nào
K phải game thủ nào cũng như hai bạn đâu. Xin lỗi là từ việc chơi game mà nhiều người có thể chuyển sang làm game đấy. Bạn biết CSO-NST của sơntùng0 forum GVN k ?

Chả ai bắt ;)
@legiondark hình như mình ko nói là game thủ ko biết lập trình game thì phải
xedieu
CAO CẤP
11 năm
Quan điểm sai lầm cho ra một tính năng gần như vô ích!
Itsmeaj
TÍCH CỰC
11 năm
@xedieu
vầy nhé :

1. Biết đến bộ phát triển game XNA trên Xbox 360 với giá membership $99/year ?
2. Biết đến XBLIG hay còn gọi là Xbox Live Indie Games trên Live Marketplace ?
3. Biết số lượng đầu game XBLIG hiện tại gấp 5 lần Xbox Live Arcade 3000 so với 600 ?
4. Biết giá game XBLIG ~ $1-$3 ( tương đượng 80-240 microsoft point ) ?

Microsoft đã tạo ra môi trường phát triển game cho các nhà phát trien độc lập và có chia sẽ lợi ích trong đó y như nhưng gì apple hay google đang làm và nó có từ những năm đầu đời của Xbox 360 rồi.

Cái tính năng trong bài viết này nâng cấp hơn là cho phép người dùng tự làm game rồi đăng bán có ăn chia theo tỉ lệ với Microsoft, đó là bước tiến vượt bậc, vấn đề là membership giá cả sẽ như thế nào, chứ mà làm game indie mà bán đc thì cũng ra cả khối tiền, các game trên appstore cũng giá vài ba đô mà khiến nhiều ng trở thành triệu phú đấy thôi.

không nói ra, thì không ai biết bạn ngu đâu. chả biết tẹo gì mà toáng lên như thằng fanboy cuồng.
xedieu
CAO CẤP
11 năm
@Itsmeaj Đường dài mới biết ngựa... dở! 😁
Đây là một cách phát triển cho kho game luôn phong phú mà lại Free
Nghĩ lại thì có tác dụng trong khoản mod game, như dota đc sinh ra từ warcraft.

Nhưng trước mắt thì chẳng có tác dụng gì cả.
ms muốn biến Xbox thành 1 chiếc máy đa năng, đa dụng như PC
vậy tại sao lại ko làm gì đó cho PC trước - nền tảng làm nên tên tuổi của MS
luan1567
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanvaquy1996 đúng. sao k ịn cái win 8 lên Xbox One đi là dân chúng lập trình game ngay trên Xbox ngay & luôn ấy mà :rolleyes:
Làm game gì thì người ta cũng dùng PC, rồi test trên console nếu dành cho nó, ví dụ của mình là dùng chính cái thiết bị android để lập trình app ấy. Đọc hiểu có vấn đề, chuẩn tinh tế.
@daovangiangtnvn ôk, mình k thích tranh cãi nhưng bạn vừa bảo là tự làm game thế quái nào đc (!?). Hơn nữa trước đây dùng pc bây giờ có cái này thì làm cũng đc chả sao cả, đỡ phải mua thêm bộ pc khủng ;)
@legiondark Thì mình nói trong nội dung bài này mà, dùng console lập trình quá là bất tiện. PC lập trình nói chung đâu cần khủng, thiết kế game mới cần mạnh chút, chứ code thì bàn phím quen là đủ rồi.
tình hình sắp bị hack rồi, nếu bác MS cho phép cho máy thường thành máy debug...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019