Mời anh em chia sẻ lỗi iOS 12 và cách khắc phục

5/6/2018 2:2Phản hồi: 300
Mời anh em chia sẻ lỗi iOS 12 và cách khắc phục
Topic này mời anh em chia sẻ những trải nghiệm, và lỗi mà anh em gặp phải trong quá trình sử dụng, đồng thời nếu anh em chia sẻ thêm về cách khắc phục thì tốt quá. Đến hẹn lại lên, mỗi khi Apple phát hành iOS mới thì những người dùng cập nhật các bản beta đầu tiên sẽ nhận được... rất nhiều lỗi cùng với các tính năng mới 😁 iOS 12 vừa phát hành cũng không phải là ngoại lệ. Dưới đây là những lỗi mà bản thân mình gặp phải, cũng như là tham khảo với nhiều nguồn khác để anh em tham khảo:
  1. Các icon cột sống, bluetooth đồng hồ bị mờ viền đen khi sử dụng các ảnh nền sáng màu => Đổi các hình nền tối, hay mặc định, chờ cập nhật, lỗi giao diện.
  2. Thao tác vuốt giữa các màn hình lâu lâu hơi bị khựng => reset dòng 2 sẽ khắc phục phần nào.
  3. Nhiều ứng dụng bên thứ 3 bị lỗi xung đột, hay tự động tắt (máy mình là ứng dụng truyentranhtuan). Skype hay tự đóng, game Fornite, và Real Racing 3 cũng gặp vấn đề này => Do nhà phát triển chưa test kỹ ứng dụng trên iOS 12. Đợi họ cập nhật nhé, xoá đi cài lại cũng là một cách giải quyết.
  4. Hiển thị icon LTE trên các iPad không có Cellular.
  5. Một vài lỗi nhỏ với bàn phím => Đợi cập nhật bản vá thôi.
  6. Lỗi vào AppStore không được, trên cả iOS 12 và macOS Mojave => Khởi động lại, vào lại sau một thời gian là vào được.
  7. Các icon hiển thị hiệu ứng camera mới trên iMess còn bị lỗi, lâu lâu không hiển thị.
  8. Một vài ứng dụng dẫn đường, ví dụ Waze, gặp vấn đề về tín hiệu GPS.
  9. Một số lỗi về đồ hoạ, hiển thị => Cái này đợi bản cập nhật vá nhé anh em.
  10. Một vài máy không thể sử dụng tính năng phát Wifi cá nhân => reset dòng hai có thể hết, mình đã thử và thành công.
  11. Hiện tại chưa thể sử dụng Siri Shortcut, đây không phải là lỗi nhé :D
Một vài chia sẻ khác
Anh em đừng lo bản beta đầu tiên mà "chỉ có" bấy nhiêu đó lỗi là mình thấy iOS 12 ổn lắm rồi, nhất là so với năm ngoái. Ngoài ra một số cảm nhận khác là trải nghiệm được nâng cao lên khá tốt, load ứng dụng nhanh hơn, bàn phím có hiển thị nhanh hơn, đúng như quảng cáo, có vẻ pin không bị hao, không nóng quá nhiều. Mình rất hài lòng với bản này, và hy vọng càng về Golden Master sẽ càng ổn định hơn.

Nếu anh em gặp lỗi, lời khuyên tốt nhất là anh em hãy sao lưu dữ liệu lại, tiến hành reset tất cả cài đặt và nội dung trên máy rồi restore lại. Nếu muốn quay về iOS 11 thì có thể tham khảo ở bài bên dưới. Đó là những trải nghiệm trên iPhone 7 Plus, mình sẽ mượn và test trên 5S và 6 để anh em xem nó có tốt không nhé. Mời anh em chia sẻ thêm ở bên dưới.
300 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm nhận trên 7 Plus so với 11.4.1 sau hơn 1 ngày dùng :
- Pin kém hơn một chút, không đáng kể.
- Máy chạy mượt hơn nhiều, hiệu ứng mở app và phản hồi bàn phím đều ngon hơn. Tuy nhiên mình bị lỗi khi 3d touch vào Backspace thì không di chuyển con trỏ được, 3d touch vào các phím khác thì vẫn di chuyển ngon lành.
- Khi mở Facebook Mess và Tin nhắn thì bàn phím bị lag chừng 1s rồi mới hiện.
blogkien
TÍCH CỰC
6 năm
@n.a.v.i.p Sắp có iOS X nha ae 😆
@n.a.v.i.p Beta 2 ngon nhiều rồi
@Lê Phú Khương Xác nhận ngoài pin còn chưa ổn định thì mọi lỗi ở beta 1 đã hết ở beta 2.
Tuy nhiên qua beta gặp thêm lỗi mới là tin nhắn mới dù đã đọc nhưng vẫn còn báo trên icon Mess, khắc phục bằng cách đóng app Mess đi mở lại
@Lê Phú Khương
  1. Một vài máy không thể sử dụng tính năng phát Wifi cá nhân => reset dòng hai có thể hết, mình đã thử và thành công. ( làm cách nào để reset dòng 2 ? )
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy 7plus lên bị tịt Touch ID 😆 Hạ xuống 11.4 thì lại bình thường 😃)
@longvrbank 😃) ha ha, vậy đợi beta lớn lơn rồi chơi he he
@longvrbank Bác bị giống em rồi, chết tiệt update 11.4 rồi tiệt TouchID , bán cho người khác . Nó bảo máy bị luộc đồ ... oan ức thiệt
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iPhone2018 Update lại là hết mà 😁
@longvrbank nguy hiểm quá bác ơi bản mới bao giờ cũng lỗi tiềm ẩn
binbinkuta
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longvrbank E cũng thế . Beta 5 rồi còn bị khó chịu thật k bấm dc nút home luôn. Phải khởi động lại
lnmkhoa
TÍCH CỰC
6 năm
Lỗi Tin nhắn. Chỉ nhận đc tn đến. Gửi báo lỗi .
IP6s
lnmkhoa
TÍCH CỰC
6 năm
@SoTu Vẫn còn $ chứ bác kk. Lúc bị lúc ko bác ơi. Lười xuống os quá
lnmkhoa
TÍCH CỰC
6 năm
@quangtuyensa90 Để làm thử xem
duyduc1504
ĐẠI BÀNG
6 năm
@leminhkhoadn Xác nhận mình cũng bị lỗi ko gửi được SMS trên iP6 plus!
@alibaba1978 Mình cũg đang bị lỗi sms
Trên iphone 5s của em thì bị mất phần giới hạn biết những dòng trên thế nào
@Batter Mình 6s. Phần giới hạn như mình thấy lúc update xong phần giới hạn vẫn vào đc trong cài đặt chung > giới hạn tuy nhiên bị mờ tất cả ko chỉnh đc cái nào. Khi reset lại thì ko còn giới hạn nữa mà nó chạy vào phần thời gian sử dụng màn hình ý. Giới hạn giờ chỉnh trong đó nhé bạn. 3ED34CC6-0BAD-442F-BB12-2D9831F7A31B.png
@Tuyendvh tks ạ
akai1413
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không có cài đặt của Spotlight trong setting😁
Mình cũng bị crash Skype, nhưng chờ bản Skype update.
Phải công nhận là bản iOS Beta này quá tuyệt, không có lỗi vặt khó chịu như các đời trước. Làm càng hóng bản chính thức.
À, ngoài ra còn có lỗi cảm ứng khi lật ngang điện thoại trong Messages để viết chữ.
dongtrieuz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TeQuide Skype bị out. Bạn chuyển tạm sang skype insider đã fix được lỗi nha. https://www.skype.com/en/insider/ Đăng ký thì khoảng 1 ngày là được gửi mã cài đặt
@dongtrieus Cảm ơn dongtrieus nhiều <3
@TeQuide Skype hết bị rồi nhe
@Lê Phú Khương Yeah, cảm ơn bác nhiều
Beta nó lỗi thì chờ Apple nó fix chứ khắc phục kiểu gì mà khắc phục gì? Tinhte giờ toàn đăng bài nhảm v***
1. 3D touch không hoạt động với Live Wallpaper ở màn hình khóa.
2. Skype bị crash, không cách nào vào được.
3. Không thấy mướt / nhanh như quảng cáo.
4. Lỗi ở iOS 11 vẫn còn.
- Sau khi reset máy, cuộn qua màn hình widget thì các widget bị đẩy tít lên phía trên.
- Nhấn 3D touch vào app bất kì, rồi thoát ra, icon của app bị dịch chuyển.

> Rất hối hận khi thông thể về 10.3.3
ai la ai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không vào được App store ngày đầu, giờ thì vào được rồi. Notification mới dự là sẽ có iPad tai thỏ. Pin trâu thiệt trâu. Không mở được skype. Bản beta ít lỗi nhất từng up. Quá tuyệt!
nguyenduyk12
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lỗi 1: bàn phím khi vào ứng dụng mở nhanh quá nên hay hiện lên nhưng phải 1s sau mới hiện đầy đủ. Lỗi 2: bị mất mục giới hạn không dùng được gì. Lỗi 3: wifi khi đang dùng chuyển sang mạng khác đã kết nối trước đó rất chậm, phải kết nối thủ công. Hiệu năng mượt và pin tốt hơn ios 11.4.1 Dev. Mình dùng 7 plus
nguyentaka88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lỗi vào AppStore không được, trên cả iOS 12 và macOS Mojave => Khởi động lại, vào lại sau một thời gian là vào được
=> Nếu bấm tab Search thì tìm ra app bình thường nha chủ thớt 😁
Bác nào bị lỗi gữi tin nhắn ko được thì tắt máy mở lại sau đó on chế độ máy bay rồi off sẽ hết lỗi sms nhé.
6s plus chế độ xoay màn hình k hoạt động, mở máy bằng vân tay sẽ thấy hơi khựng.... có hiện tượng treo app, đặc biệt là messenger
ongmat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lên 12.0, vào các ứng dụng bên thứ 3 ko chạy dc. Hạ xuống 11.4 thì mất hết dữ liệu do lúc bakup để ở 12.0.
Giờ muốn lấy lại dữ liệu có cách nào ko các pro.
Đang ở ios 12 với con Air 2 —> nhanh và ngon. Dự là sẽ có ipad ko còn nút home... lâu rùi ko xài home vật lý của con ipad
- khi nào fix skype là up cho con 7+ liền. Vì work!!!
@quockhanh21 mình như bác, nut home giờ chủ yếu nhận vân tay, còn thao tác mới này khá tiện trên ipad
khoa Pmu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quockhanh21 Con ipad air 2 của bác có bị lỗi phần mật khẩu 4 số không để mật khẩu 4 số không nhập pass lúc vào phần vân tay chưa hề nhập pass thì đã báo nhập sai 2 lần dến 4 thậm chí nhiều hơn . nhưng khi đổi sang pass 6 số thì không bị vấn đề gì
votrankhoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thỉnh thoảng bị crash,hiệu năng ok
@votrankhoi beta 2 đã đỡ crassh 😁
Mình lên ios 12 và gặp vấn đề với skype. không thể mở được ứng dụng skype luôn,
Hôm nay bị lỗi với earpods!. Lúc trước đang nghe nhạc, khi lấy một bên tai nghe ra thì nhạc dừng, gắn vào thì nhạc tự động phát tiếp. Sau khi lên ios 12, lấy một trong 2 bên ra nhạc vẫn phát. Lấy cả 2 bên tai ra, nhạc ngừng nhưng khi gắn vào lại nhạc tắt, phải bật lại thì mới tiếp tục phát nhạc!
Ai gặp lỗi giống chia sẽ cách khắc phục với!
dongtrieuz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BlackCloud6692 Skype bị out. Bạn chuyển tạm sang skype insider đã fix được lỗi nha. https://www.skype.com/en/insider/ Đăng ký thì khoảng 1 ngày là được gửi mã cài đặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019