Mời tải về Nexus Launcher mới rò rỉ: không còn nút app drawer, vuốt để thấy danh sách app

Duy Luân
2/8/2016 22:13Phản hồi: 74
Mời tải về Nexus Launcher mới rò rỉ: không còn nút app drawer, vuốt để thấy danh sách app
Bộ cài của launcher mới được cho là sẽ xuất hiện trên hai chiếc Nexus 2016 đã bị rò rỉ, anh em có thể tải về ngay bây giờ. Lancher này tên là "Nexus Launcher" chứ không phải là Google Now Launcher nữa, gợi ý rằng nó sẽ là một thứ dành riêng cho các thiết bị Nexus mà thôi. Điểm mới đáng chú nhất đó là nó không còn nút app drawer nữa, thay vào đó bạn sẽ vuốt từ cạnh dưới lên để thấy danh sách các app đã cài. Ngay trong danh sách này cũng có sẵn nút search để bạn tìm app nhanh hơn (có điều nó nằm tuốt cạnh trên nên hơi khó với ngón tay với các máy to). Ngoài ra, ở màn hình chính bên ngoài còn có một nút Google, chức năng của nó cũng là tìm kiếm giống widget Google ngày trước nhưng được làm gọn gàng lại. Cuối cùng, bạn đã có thể xoay ngang màn hình launcher.

Lưu ý, đây chỉ là bộ cài rò rỉ, nó chưa hoàn chỉnh và có thể xảy ra lỗi (không set hình nền được), và mọi thứ cũng có thể thay đổi khi hai máy Nexus mới ra mắt trong vài tháng tới.

Cảm nhận của mình ra sao về điều này? Với vai trò là người đã biết trước về sự biến mất của nút app drawer, mình không cảm thấy khó chịu gì cả. Nhưng ở vai trò là một người dùng ít xài đồ công nghệ, rất có thể mình sẽ bị phân vân không biết danh sách app đang nằm ở đâu bởi dấu mũi tên có thể dễ dàng bị bỏ qua. Google nên thêm vào một phần hướng dẫn ngắn, tương tự như cách hãng hướng dẫn người ta tạo folder, để thông báo cho người dùng về tính năng này. Hiện bộ cài mà các bạn đang download trong topic này chỉ mới là bản rò rỉ thôi, hi vọng bản chính thức Google sẽ đưa hướng dẫn đó vào.

Việc loại bỏ nút app drawer đi giúp thanh dock bên dưới trốn trải hơn, bạn có thể đặt tối đa 5 icon vào đó thay vì chỉ 4 như trước. Còn thao tác vuốt để mở app drawer thì rất tiện, bạn vuốt từ bất kì chỗ nào cũng được miễn là nằm trong giới hạn của dấu mũi tên, tiện khi xài một tay với những máy to. Lúc trước trên con Nexus 6P của mình mình toàn phải với ngón tay vào trong nên suýt bị rớt máy vài lần. Biểu tượng Google mới thì nằm trên cao quá, phải mà có thêm vụ vuốt ở bất kì chỗ nào để search như Nova Launcher, ZenUI Launcher hay trên iOS thì sẽ ngon hơn.

Mình test với Nexus 6P chạy Android 6 gốc thì rất ngon, trừ vụ đổi hình nền là bị crash. Anh em với các bản Android khác hãy down về xài thử rồi cho mình biết ý kiến nhé.
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cấu hình càng mạnh , Ar càng nhẹ , cho người dùng tùy biến cao.. Quá ngon cho đội Ar ^^
Thấy Ar lên 6.0 xài mấy tầm trung hay thấp từ 3-5 chai cũng ngon mà ta ^^ Chưa xài đt trên 20 chai ko biết ngon hơn mấy con 3-5 chai mấy lần ^^
@hsdhnh Máy nào mới mua chạy bản nào cũng mượt ko cần 6.0 gì đâu. Mình bán đt dùng thử nhiều. Mấy máy tầm trung lúc mới khui hộp chạy vù vù mà xài được thời gian nản lắm. Khách toàn mang tới kêu làm sao cho nó chạy nhanh hơn. Đau đầu
@Béo Khùm xóa cache vs trim là mượt nếu máy dưới 6.0, còn lên xóa dùng máy chủ khác nên ko cần lo la
sau vụ jailbreak của iOS, mấy cái vụ cài các bản rò rỉ này các bác hết sức cẩn thận nha. Nhất là các máy có dùng e-banking nha 😆
vujerry
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bỏ app drawer cảm giác thoáng hẳn.
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Ai bảo Google Now Launcher không xoay ngang được? Mình vẫn đang dùng xoay ngang mỗi khi dùng với bàn phím chuột không dây đây.
Ví dụ nó thế này:
Screenshot_2016-08-03-08-51-11-430_com.google.android.googlequicksearchbox.png Screenshot_2016-08-03-08-48-36-582_com.google.android.googlequicksearchbox.png
@casperpas Google Now giờ nó là nhấn giữ nút home rồi :D
cold_boy113
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Screenshot_20160803-125904.png
Vẫn để ngang được mà nexus 6 launcher gốc
@Duy Luân Em xài nexus 7 xoay chóng mặt luôn. Khi xoay ngang khóa đc xoay ngang luôn.
casperpas
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân cái đấy là "Now On Tap" mà bác, cái "Now Cards" vẫn tách biệt :D
Ở đây có hình nữa nè:
http://www.androidpolice.com/2016/08/01/exclusive-this-is-googles-new-nexus-launcher-that-may-debut-on-the-2016-nexus-phones/
Nhìn thấy em đã không muốn cài rồi. Thêm của Nexus stock không lôi cuốn được em :p
suddenboy
TÍCH CỰC
8 năm
Không tải được. Mà hình như không cài cho mọi máy được.
hanpihoon
TÍCH CỰC
8 năm
S7 edge mà xài cái này thì đẹp
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Bạn kiểm tra xem update app Google chưa. Xong vào cài đặt bật xoay màn hình lên.
Mình nhớ là cái xoay màn hình có từ hồi tháng 1 hay 2 gì đó.

Đẹp.
hcnt35
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân : vào Google now, chọn cài đặt, cho phép xoay màn hình. xoay được màn hình chính và app drawer bên trong nữa nhé.
(đang dùng N5 bản 6.0.1 (P))
dragon1388
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng cài lên HTC E8 chạy cũng ok, chỉ có cái là không cho xoay màn hình chính.
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dragon1388 mình cũng E8 (đang ở 5.0.2) sao không chạy dc nhỉ 😃
Cũng dc 😃
@Toàn_9x Cho mình xin cái nền đi bạn 😁
bomy
CAO CẤP
8 năm
cài rồi, gỡ rồi, nói chung là không có gì đặc sắc
vẫn trung thành với laucher gốc 6.0 của lg 😁
Shanedung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bomy Vẫn thích launcher lg nhất
Có ai bị lỗi là cài hình nền là tự dừng app ko?
hcnt35
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Toàn_9x Ad đã nói là lỗi khi thay màn hình nền rồi mà. không đọc bài à
ngotatthanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
note edge cài xong không dùng đc. android 5.0.1
id@wn...
TÍCH CỰC
8 năm
Đâu cần phải vuốt đâu ta. Chỉ cần bấm vào nó cũng vào mà.
Ddatj99
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang kéo về test thử, android 4.4 ko biết dc ko?
SSgalaxy10
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay quá, launcher này chạy nhẹ, mượt... Cài trên cả 2 máy Vega Iron 870 và SS tab 7.7 đang chạy rom MM Cyanogenmod custom đều ngon, Thank for share! 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019