Hơn 100 năm trước người Mỹ đã phát minh ra máy lạnh

356 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E chưa có dịp ra hà nội nhưng nếu bác nói mùa đông lạnh 7-8 độ thì thằng cha kia nổ banh nhà lầu rồi , Úc ở tận Melbourne mùa đông lạnh nhất cũng 2-3 độ ban đêm thôi và khí lạnh rất khô da dẻ nứt nẻ hết, từ 2-3 độ lên 7-8 mà mặc quần đùi áo ba lỗ được thì đúng là chém gió quá đà
Úc thì trừ Tas và các vùng núi cao thì cũng chẳng có chỗ nào có tuyết đâu bác, lạnh chắc hơn HN xíu thôi, đừng nghe máy chém
Vẫn chung được bình thường, cơ bản thì trong phòng kín nên để đâu thì một hồi nó cũng nóng thôi, các hệ thống lạnh, sưởi trong các cty, hay khách sạn cũng đều đặt thẳng trên trần cả.
@_FanTTE_ E đang ở Úc đây, 7 năm rồi chứ không chỉ một thời gian đâu, ở cả Mel và Syd rồi đi cả núi tuyết rồi, nên bác đừng chém quá e sợ
jino
TÍCH CỰC
10 năm
Toi thay ban phan hoi nhieu, hay muon khoe minh o Uc?

Hitachi la hang rat manh ve luu tru du lieu trong tin hoc, va trong dien lanh dan dung thi rat manh ve tu lanh cho gia dinh. Rieng ve may dieu hoa, Hitachi tot nhung kho co the so sanh duoc voi Daikin (hien la nsx may dien lanh lon nhat the gioi) va Mitsubishi Heavy Industry. Tat nhien toi khong phu nhan, hau het do Hitachi den cuc ki ben du trong linh vuc nao.

Cai nuoc Uc ma ban song co hang nao sx ve dien lanh khong?

Rieng ve viec suoi am, toi co y the nay: Nhat la mot nuoc rat lanh, Uc cung cha bang. O Nhat, nguoi ta su dung may lanh 2 chieu de su dung chuc nang suoi, mua he kha mat nen it su dung chuc nang lanh. Vi vay, may noi dia Nhat 2nd ve cac nuoc thuong hu hong chuc nang suoi.

Ban o Uc, tieng Anh chac on, tot nhat nen doc va hieu thay thi ngoi day cai nhau.

@jino Úc cũng có nhiều hãng về điện lạnh, và chất lượng rất tốt bác ạ, có điều giá hơi chát hơn hẳn hàng khác như SS và LG, ở Úc thì nửa phần dưới mùa đông thường lạnh dưới 10 độ dĩ nhiên không lạnh bằng nhật và mùa hè thường trên 35 độ do có khí nóng sa mạc vùng trung Úc nên điều hòa bắt buộc phải có 2 chiều nếu không sẽ rất khó chịu. Nhưng công nhận ông kia suốt ngày Úc thế này thế kia nghe vãi cả linh hồn 😕😕
[CT]_nick00
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhà mình sài 2 cái daikin, 1hp invester và 1.5hp. Máy chạy êm và tương đối tiết kiệm điện. Ngoài daikin thì mình chọn toshiba
nhờ phát minh này các anh chàng lại có thêm 1 công cụ đi tán gái 😁
yêu anh đi, nhà anh có điều hòa này. nóng lại bật, nóng lại bật
:p;)🆒:D
@_FanTTE_ chốt một câu : đồ nhà quê không nhìn thấy cái điều hòa 2 chiều bao giờ, chém cũng ko biết đường mà chém =)) úc iếc cái éo j
tuyenmthn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xuanhung259 Bạn này nói đúng nè, đang hóng nhưng phải đăng nhập vì thấy thằng FanTTE nói thối quá, nó éo hiểu cái điều hòa hoạt động như thế nào chỉ phán linh tinh
Điều hòa 2 chiều thì cục nóng và cục lạnh nó sẽ hoán đổi chức năng cho nhau thôi.
Mà đông bật chế độ gió nóng thì cục nóng ngoài trời sẽ là cục lạnh, cục trong nhà sẽ thành cục nóng. Mùa hè thì ngược lại.
FanTTE đã n....g......u lại còn tỏ ra nguy hiểm.
momhandheld
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhiều người hay tranh luận về máy lạnh hay máy điều hòa? theo nội dung bài viết này nói về lịch sử phát triển công nghệ làm lạnh.
Còn máy điều hòa (2 chiều) vừa có thể làm nóng và làm lạnh thì chức năng làm lạnh mới là chính, làm nóng là phụ. Nên nhớ là làm nóng chứ không phải ...sưởi.
Nếu trong mùa đông mà muốn sưởi thì có khó gì, chỉ cần có lửa hay điện là sưởi được ngay.
Làm lạnh trong điều kiện mùa hè sẽ khó hơn nhiều làm nóng trong mùa đông!
vainun
ĐẠI BÀNG
10 năm
cả nhà cho em hỏi, mua điều hoà thì nên mua ở siêu thị lớn hay mua ở cửa hàng ạ
Bài viết hữu ích quá, cảm ơn bác nhiều nhé.
leedual
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng định đọc xong đi ra nhưng nghe cái thằng úc iếc kia nói ngu nên ngứa tai:
1. Việt Nam có bán tất cả các thể loại máy lạnh, máy sưởi, điều hòa nhé ku
2. Lạnh của úc đã so được với Nhật và Nga chưa? Chú em về xem mấy building ở VN sử dụng hệ thống điều hòa do 2 thằng này lắp cho mở mang đầu óc nhé (cả điện, cả ga cũng có nhé)
3. Thời tiết: Một người cởi trần đứng ngoài trời lúc 0 độ ở úc chỉ ngang tầm 10 độ ở VN. Vì sao à? Vì miền bắc VN có gió mùa đông bắc. Cái này ngoài lúc chú làm công nhân xuất khẩu lao động ra thì chú dành thời gian tìm hiểu nhé.
Thằng @@_FanTTE_ này ngu như lợn, cho nó mặc quần đùi áo phông ra đường vào ngày nhiệt độ 10 oC ngoài bắc, thì đến cụ thằng này cũng chết rét chứ đừng nói là nó. Xin lỗi mọi người, tại em bức xúc ko chịu đựoc.
kenbi0909
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko thấy ai nhắc đến mitshibisi nhỉ, nhà xài 1 em , chỉ dám bật 28>>30 độ
ngheomaham
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenbi0909 nhà bác chay Mitsu heavy phải không ?
kenbi0909
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngheomaham chính nó đó bạn 😃
vainun
ĐẠI BÀNG
10 năm
phòng nhà em rộng 20m2 cao 3m5 thì nên mua loại bao nhiêu BTU là phù hợp các bác?
Major0418
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vainun Ở cái biến tần tiết kiệm điện bạn ah
ngheomaham
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nãy đọc lại thấy bác trên nói con Mitsu cũng có tình trạng để 28-29 độ rất lạnh. Vậy không phải chỉ có máy nhà em bị. Nhưng em lại phân vân là khi để 30 độ thì em nó chỉ liu riu chứ không lạnh, tương tự như để chế độ eco. Cơ mà chỉ cần set 29 là lạnh teo trym ngay -> chênh lệch có 1 độ lại khác xa đến thế thì máy báo nhiệt có chính xác không. Bác nào rành về con này tư vấn thêm cho em với, vì đang tính thay con sanyo cũ ở nhà.
@ngheomaham y chang bác luôn..cứ 30 độ thì thấy rất bt..nhưng cứ xuống 29 độ là rét dắp chăn ngay
@Cường T.V có khi Mitsu nó vậy bác à..nhà e có bao giờ bật dưới 28-29 độ đâu 😃
Mình vẫn đang thắc mắc, điều hòa 2 chiều là như thế nào? Nếu làm nóng thì phải đặt điều hòa dưới đất, còn làm lạnh thì phải đặt điều hòa trên cao. 2 cái gộp chung lại thì đặt đâu ta?
kizzluv137
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vietrich09 Gộp chung lại nó vẫn thế thôi 😆)) Chả qua là nó đổi ngược lại dàn trong nhà thì thổi khí nóng và dàn ngoài thổi lạnh khi bạn để chế độ Heat thôi :v
Bangrau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Inverter thì tiết kiệm thật, nhưng chi phí nạp gas, sửa chữa khá cao. Nhà người quen xài 1 cái 1,5 Hp Daikin Inverter được 5 năm thì hỏng, chẳng biết hỏng gì, chỉ biết sửa hết 4 triệu, mà mỗi ngày chỉ chạy tối đa 6-7 tiếng, bảo dưỡng đầy đủ. Trong khi cơ quan xài mấy cái Toshiba 2,0Hp gần 20 năm cày bừa hơn trâu, lâu lâu mới vệ sinh 1 lần thì mới bị hỏng bạc đạn quạt gió ở dàn lạnh dạo gần đây thôi. Không biết thế hệ máy Inverter đời mới có phải kém bền hơn đời cũ không nhể?
@Bangrau thực sự thì inverter theo mình chỉ tiết kiệm điện trong trường hợp sử dụng khoảng thời gian dài, chẳng hạn như bật xài 1 lần từ 8-10 tiếng thì mới phát huy đc tác dụng của inverter, còn nếu sử dụng trong thời gian ngắn khoảng 2-3 tiếng thì mình nghĩ tiết kiệm ko đáng kể lắm, trong khi giá thành 2 máy inverter và non inverter chênh nhau cũng kha khá, vì thế khi mua phải cân nhắc kĩ. Còn vấn đề máy bạn xài đc 5 năm thì bị hỏng theo mình bạn xem lại căn phòng của mình đã đủ kín hay chưa, có hay mở cửa ko và 1 yếu tố nữa là độ bền của máy nén rất hên xui. Có nhìu người xài cả chục năm vẫn ko bị j mà có nhìu người mới mua đc 1-2 năm đã bị hư máy nén. Theo như bạn nói ở trên sửa hết 4tr thì chắc là máy nén bị die rồi. Mà dân sửa điều hoà cũng ma lanh lắm nên bạn cũng cẩn thận, nhìu lúc máy nén của bạn ko bị gì mà nó báo bị hư cũng nên, cái này nếu bạn có người làm về điều hoà thì sẽ rành 😁
nobody288
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em bây giờ toàn bán hàng nội địa Nhật chạy gas 410 cũng tot lăm
nqviets
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nobody288 bạn cho địa chỉ lúc nào rảnh ghé qua đang dịnh nâng cấp lên inverter
nobody288
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nqviets 0986888095 bất cứ alô trực tiếp em nhé
Tpan4u
TÍCH CỰC
10 năm
Thợ quèn, lắp suốt ngày xin có tí ý kiến :
Chả biết bên Úc thế nào chứ ở chỗ mình (Hải Phòng) điều hòa 2 chiều inverter gas 410A rất phổ biến, chỉ thêm cái van 3 ngả để đảo ngược quá trình vận hành thôi mà.
Về thương hiệu thì Daikin, Panasonic luôn được lựa chọn nhiều nhất tiếp sau là LG, Samsung. Mấy thằng tàu khựa như Gree, TCL thì lác đác thôi. Cũng có thêm ít Mitsubishi nữa nhưng thiết kế dàn lạnh không đẹp nên khách hàng ít chọn.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019