Một số thủ thuật dành cho Apple Watch có thể bạn chưa biết

eddie-labo
29/9/2018 18:15Phản hồi: 73
Một số thủ thuật dành cho Apple Watch có thể bạn chưa biết
Có thể bạn đang rất hài lòng với chiếc Apple Watch của mình cũng như những gì mà nó có thể mang lại, tuy nhiên đôi khi sẽ có những tùy biến hay thủ thuật đơn giản nào đó mà bạn chưa để ý đến, cũng như chưa khai thác hết trong sản phẩm đeo tay thông minh của mình. Với phiên bản cập nhật watchOS 5 năm nay, Apple Watch càng có thêm nhiều tính năng hơn và sẽ khiến bạn cảm thấy khó tin. Dưới đây là 43 thủ thuật dành cho chiếc đồng hồ thông minh yêu quý của bạn để giúp nhu cầu sử dụng hàng ngày nhanh chóng và tiện lợi hơn nữa.

Bật tính năng Nhận biết Té ngã Fall Detection

Tính năng Fall Detection mới trên Apple Watch Series 4 được quảng cáo có thể nhận biết khi người dùng té ngã và tự động thực hiện quay số khẩn cấp đến tổng đài cấp cứu. Tuy nhiên mặc định thì tính năng này không được bật. Bạn phải vào ứng dụng Apple Watch trên iPhone, chọn tab My Watch, vào mục Emergency SOS và kích hoạt tùy chọn Fall Detection. Tuy nhiên người dùng cũng cần lưu ý Apple Watch hoàn toàn có thể nhận biết sai trong những trường hợp vận động mạnh.

Nghe podcast yêu thích ngay từ Apple Watch

Ở phiên bản watchOS 5, người dùng đã có thể stream podcast trực tiếp từ Apple Watch và đồng bộ nội dung phát trực tiếp với các thiết bị Apple khác. Do đó bạn có thể thoải mái nghe trên smartwatch, sau đó tiếp tục đoạn podcast mình bỏ lỡ trên iPhone hoặc Mac.

Theo dõi giấc ngủ của bạn

Mặc dù vì một lí do nào đó Apple vẫn chưa tích hợp sẵn tính năng theo dõi giấc ngủ trong Watch Series, hiện nay có rất nhiều ứng dụng trên App Store có thể cung cấp cho bạn thông tin hữu ích về chất lượng giấc ngủ của mình, như nhịp tim, chu kì ngủ trung bình, số giờ ngủ mỗi ngày,... để bạn có cái nhìn tổng quan và đảm bảo thời gian nghỉ ngơi hợp lí cho bản thân.

Làm chủ app Workout

Ứng dụng Workout ở phiên bản watchOS 5 được tích hợp rất nhiều chương trình tập mới như bài luyện tập cường độ cao High Intensity Interval Training, bộ môn trượt tuyết, yoga, đi bộ leo núi… và tính năng tự động nhận biết trạng thái vận động. Tuy nhiên, tính năng này của Apple Watch không hẳn là tự động hoàn toàn, mà nó sẽ đưa ra thông báo hỏi có phải bạn đang tập thể dục và nhắc bạn kích hoạt bộ đếm cho môn thể thao đó. Tương tự, khi bạn đã tập luyện xong mà quên dừng bộ đếm thì nó cũng sẽ nhắc cho bạn biết.

Quảng cáo

Trò chuyện nhiều hơn với Siri

Với bản cập nhật phần mềm mới, người dùng đã có thể sử dụng trợ lí ảo Siri hiệu quả hơn nhờ vào thuật toán machine learning được Apple tích hợp bên trong. Giờ đây Siri sẽ cung cấp nhiều thông tin liên quan đến cuộc sống hàng ngày của bạn hơn, như thông báo kết quả sau khi tập luyện hay tự động báo tỉ số của trận đấu có đội bóng yêu thích của bạn. Kích hoạt Siri cũng trở nên tiện lợi hơn bao giờ hết khi người dùng có thể tùy chọn để Siri lắng nghe bạn ngay khi đưa cổ tay lên – không cần phải nói “Hey Siri” nữa.

Tống hết nước ra sau khi bơi

Từ Series 2, Apple Watch đã hỗ trợ chống nước và có thêm chế độ Eject để tống hết nước ra khỏi thiết bị sau khi bơi. Bạn cũng có thể kích hoạt tính năng này từ giao diện Apple Watch Control Center với icon hình giọt nước. Sẽ là ý hay nếu bạn làm thao tác này trước khi nhảy xuống hồ (tuy nhiên nếu bạn quên thì cũng không sao), nó sẽ khóa màn hình lại để giúp màn hình cảm ứng không nhầm lẫn các giọt nước với ngón tay bạn.

Quảng cáo

Sắp xếp và sử dụng App Dock

App Dock là một tính năng rất hữu ích, vừa hiển thị thông báo từ các ứng dụng yêu thích của bạn, vừa là lối tắt để bạn truy cập chúng chỉ trong tích tắc. Để truy cập App Dock, từ một mặt đồng hồ, nhấn phím chức năng bên cạnh phải đồng hồ và bạn sẽ được đưa đến giao diện App Dock. Từ đây, kéo lên trên để loại bỏ thông báo, hoặc nhấn vào thông báo để đi đến ứng dụng, tương tự như tính năng đa tác vụ trên iPhone. Bạn có thể vào phần cài đặt để tùy chọn ứng dụng muốn hiển thị trên App Dock.

Xem giờ nhanh

Xoay nhẹ Digital Crown lên phía trên và bạn có thể xem giờ nhanh với độ sáng màn hình vừa phải mà không làm sáng cả màn hình. Tính năng này có mặt từ watchOS 4 trở lên

Thay đổi âm lượng AirPods

Từ phiên bản watchOS 4, người dùng có thể thay đổi âm lượng khi xoay Digital Crown trong giao diện Now Playing của Watch.

Chụp screenshot

Vào giao diện Watch > General để kích hoạt Enable Screenshots và sau đó bạn đã có thể chụp screenshot dễ dàng bằng cách nhấn giữ Digital Crown và phím Action trên thân Apple Watch. Hình ảnh sẽ được lưu và Camera Roll trên iPhone.

Mua thêm dây đeo

Bạn có thể thêm nét cá tính cho chiếc Apple Watch của mình bằng cách mua thêm dây đeo cho nó, cả với các tùy chọn từ chính Apple lẫn hãng thứ 3.

Mở khóa đồng hồ từ iPhone

Giao diện app Watch có thêm tính năng Unlock with iPhone cho phép mở khóa nhanh đồng hồ bằng chiếc iPhone của bạn. Tuy vậy bạn phải đeo đồng hồ trên tay thì tính năng này mới được áp dụng.

Kích hoạt tính năng thông báo tăng nhịp tim

Tính năng này cũng có thể được kích hoạt từ giao diện Watch, sau đó bạn có thể thiết lập mức ngưỡng nhịp tim giữa 100bpm và 150bpm. Apple Watch sẽ báo hiệu khi bạn vượt quá hay xuống thấp hơn ngưỡng nhịp tim này để có thể điều chỉnh bài tập hợp lý hơn.

Kết nối các chuỗi bài tập thể dục

Từ phiên bản watchOS4 người dùng có thể kết hợp các bài tập của mình thành 1 chuỗi để chuyển đổi nhanh chóng hơn khi đang tập, tiết kiệm được thời gian thao tác trên màn hình đồng hồ.

Mở khóa máy Mac từ đồng hồ

Các máy Mac có đời từ giữa năm 2013 và chạy macOS Sierra 10.13 trở lên có thể được thiết lập để mở khóa từ chính chiếc Apple Watch của bạn. Bạn chỉ cần đồng bộ Watch và Mac, sau đó vào giao diện System Preferences > Security & Privacy > General (trên máy Mac) để kích hoạt tính năng mở khóa bằng Apple Watch. Thông tin chứng thực cũng cần được khái báo chính xác (có trong menu System Preferences > iCloud > Account Details > Security).

Chia sẻ Activity Ring

Cũng giống như Fitbit, Garmin hay các nền phần mềm fitness tracker khác, giao diện Activity của Apple Watch sẽ cung cấp đầy đủ các thông tin về hoạt động trong ngày của bạn, tuy nhiên kèm thêm khả năng chia sẻ và so sánh các thông tin này với bạn bè hay người thân của bạn nữa. Để có thể sử dụng đầy đủ tính năng trên, bạn cần thêm bạn bè vào danh bạ của mình và kích hoạt tính năng Share sau đó nhấn “+” để thêm người muốn chia sẻ.

Kích hoạt tính năng tự động dừng khi chạy

Apple Watch cũng cho phép bạn ngưng theo dõi luyện tập trong trường hợp bị gián đoạn hay gặp đèn báo giao thông. Menu Watch > My Watch > Workout sẽ có tùy chọn Running Auto Pause dành cho tính năng nói trên.

Kiểm tra lượng data đã sử dụng

Với Series 3 LTE trở đi, bạn có thể sẽ muốn chú ý đến lưu lượng data mà mình sử dụng. Trong giao diện menu Cellular của app Watch sẽ hiển thị đầy đủ lượng data đã sử dụng cũng như các app đang sử dụng lượng data này.

Kiểm tra bộ nhớ đồng hồ

Từ menu app Watch > General > Usage bạn sẽ biết được dung lượng bộ nhớ đã sử dụng cũng như khoảng trống còn lại.

Thay đổi lệnh cử chỉ nhấc tay

Giao diện tùy chọn của Apple Watch sẽ có tính năng Wrist Raise với nhiều tùy chọn hiển thị app được chạy cuối cùng (“On Screen Raise Show Last App”). Bạn chỉ cần chọn app mình muốn xem trong khoảng thời gian từ 2 phút, 1 giờ hay luôn luôn hiển thị app được chạy cuối cùng. Bạn cũng có thể tùy chỉnh tính năng này trong app Watch trên iPhone.

Thay đổi cỡ chữ

Menu Settings > Brightness & Text Size sẽ giúp bạn thay đổi cỡ chữ để đọc màn hình dễ dàng hơn.

Ping iPhone

Từ Control Center của Apple Watch sẽ có tùy chọn “Ping iPhone” làm đền LED của điện thoại nhấp nháy, thuận tiện tìm kiếm trong phòng tối hay khi nó rơi vào các khe nệm hay ghế.

Sử dụng hình ảnh làm watchface

Apple Watch cho phép bạn sử dụng những hình ảnh trong mục Favorites để làm watchface nên trước khi muốn sử dụng hình ảnh của mình bạn hãy nhớ tag nó thành Favorites trước nhé. Phiên bản watchOS 4 trở lên cũng cho phép bạn tạo hình kính vạn hoa từ hình ảnh riêng của mình. Từ iPhone bạn cũng có thể làm được điều này với tùy chọn mới “Create Watch Face”.

Trả lời tin nhắn từ cổ tay

Thay vì chọn những lời hồi đáp có sẵn, bạn có thể nói trực tiếp vào microphone của Watch để ghi lời nhắn hay viết tay từng ký tự lên mặt đồng hồ. Siri có khả năng nhận biết từ ngữ rất tốt nên đây sẽ không là vấn đề quá lớn.

Khởi động lại bắt buộc

Nhấn giữ Digital Crown và phím cạnh của máy trong 10 giây để bắt buộc thiết bị khởi động lại. Tuy nhiên điều này không được Apple khuyến nghị.

Che đồng hồ để kích hoạt Mute

Menu Sound & Haptics có tính năng “Cover to Mute” giúp bạn tắt mic nhanh trong các tường hợp sử dụng trong phòn họp hay lớp học. Chỉ cần che đồng hồ trong 3 giây là Apple Watch sẽ tự động chuyển sang trạng thái Mute.

Dùng thiết lập watchface của hãng thứ 3

Từ phiên bản watchOS2, các thông tin từ app có thể được tùy biến hiển thị trên watchface để mang lại cho bạn 1 giao diện đa lớp và dễ theo dõi hay thao tác. Nhấn giữ mặt đồng hồ để chọn watchface và sau đó vào menu Customize, từ đây bạn đã có thể thêm hay thay đổi các thông tin hiển thị theo ý muốn của mình. Để thao tác dễ dàng hơn, bạn có thể sử dụng iPhone để tùy biến từ menu Face Gallery của app Watch.

Dùng chế độ Theater

Chế độ Theater Mode có thể được kích hoạt trong Control Panel của Apple Watch nhằm không cho phép nó sáng lên khi ở trong rạp chiếu phim và có thể làm phiền người bên cạnh.

Biến Apple Watch thành đồng hồ bàn ngủ

Tính năng Night Stand Mode từ phiên bản watchOS2 sẽ cho phép bạn biến chiếc Apple Watch của mình thành đồng hồ bàn ngủ cực kỳ hoàn hảo.

Xóa các thông báo

Nếu có quá nhiều thông báo không quan trọng, bạn có thể nhấn giữ trên mặt đồng hồ và chọn Clear All để xóa tất cả chúng cùng 1 lúc.

Chuyển cuộc gọi sang iPhone

Bạn có thể nhận 1 cuộc gọi bằng Apple Watch sau đó vuốt nhanh nó lên trên để chuyển cuộc gọi sang iPhone mà không chịu gián đoạn nào.

Mở lại app vừa sử dụng

Nhấn nhanh 2 lần Digital Crown sẽ mở lại app mà bạn sử dụng gần nhất.

Kích hoạt chế độ tiết kiệm pin

Từ Control Center, nhấn icon hiển thị lượng pin và chọn kich hoạt Power Reserve.

Tùy chọn các thông báo

Bạn có thể vào menu Watch > Notifications > Mirror iPhone alerts from... và chọn tắt hay mở chỉ những thông báo mà mình cảm thấy cần thiết.

Chép nhạc cho Apple Watch

Giao diện Watch > Music sẽ cho phép bạn đồng bộ nhạc về bộ nhớ trong của Watch mỗi khi nó sạc. Bạn cũng có thể stream nhạc trực tiếp đến tai nghe Bluetooth. Nếu chưa pair Apple Watch với thiết bị Bluetooth nào thì nó sẽ hiện hộp thoại yêu cầu khi bạn bấm chơi nhạc.

Thiết lập cho người thuận tay trái

Giao diện menu Watch > General > Watch Orientation sẽ giúp bạn xoay hướng sử dụng đồng hồ phù hợp với tay thuận của mình dù đang đeo bên tay trái hay tay phải.

Sắp xếp lại app

watchOS hiện nay có các tùy chọn sắp xếp app gồm theo kiểu tổ ong (mặc định) hay dạng danh sách. Tất cả được tùy biến trong menu Watch > App Layout hoặc nhấn giữ giao diện chọn app trên Apple Watch.

Bỏ đi các watchface không cần thiết

Kéo nhanh lên trên các watchface không mong muốn và chúng sẽ được ẩn khỏi menu chọn. Để hiện lại chúng, bạn chỉ cần nhấn “+” ở cuối danh sách và chọn watchface mình muốn.

Làm Mickey và Minnie nói

Nhấn nhẹ lên hình Mickey hay Minnie để chúng báo giờ với giọng hoạt hình dễ thương. Tính năng này phải được kích hoạt trước trong menu Sounds & Haptics > Tap to Speak.

Xóa các app mặc định

Từ phiên bản iOS10, xóa các app mặc định không cần thiết trên iPhone cũng sẽ xóa luôn chúng trên Apple Watch.

Thiết lập Apple Pay Cash

Từ watchOS 4, Apple Pay Cash sẽ là tính năng cực kỳ cần thiết giúp bạn trả phí cho các dịch vụ lẫn chuyển tiền cho các liên kết trong danh bạ. Thiết lập Apple Pay Cash rất đơn giản, kích hoạt menu Settings > Wallet & Apple Pay > Apple Pay Cash trên iPhone và nó cũng sẽ được kich hoạt cho Apple Watch.

Thêm những bài tập gym thể lực

Ứng dụng Apple GymKit có khả năng kết nối với các thiết bị được hỗ trợ trong phòng gym. GymKit sẽ cho phép bạn đồng bộ Apple Watch đến màn hình của thiết bị luyện tập qua kết nối NFC, từ đó theo dõi các thông tin luyện tập tốt hơn.

Theo Wareable
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ladan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn apple watch như đồ chơi trẻ con vậy 😁
traneupcqk
TÍCH CỰC
6 năm
@huy thanh nguyen Cũng thích mua TicWatch lắm, cơ mà không chống nước khi bơi nên lại thôi 😔
hangvinh321
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huy thanh nguyen đang phân vân giữa AW3 (giá cao) với tic E, cho hỏi Tic này nó có đồng bộ nhạc trên spotify của iphone và nghe qua airpods dc ko bạn
@hangvinh321 Dong bo voi Music tren Iphone, spotify minh chua thu nhung chac la ko duoc.
Minh ket noi tai nghe Anker ok nha, Airpods chac la tot hon roi.
Minh chay bo ko dem theo dien thoai vi thich ngon nhe. Ban chon Ticwatch E co esim sau nay su dung, ma nghe noi hack nano sim duoc.
@Hoành Ngáo Ồ Bọn không tiền mua thường gặp gì cũng chê bác à
Thanks Mod, bài viết hữu ích, mặc dù mình đã sử dụng khá nhiều Tip trong đây 😆)
Nhiều tiện ích quá, vấn đề là chưa có xiền mua 😁
Thay vì dồn tiền mua IP XS Max, thì mình dành tiền quất em Apple Watch này xài đt cũ cũng đc, nhu cầu hiện thực hơn, mà nên mua chính hãng như FPT Shop hay mua cửa hàng xách tay nhì, các cao nhân cho ít cao kiến 😁
@Naga.Baamboo Ko đủ tầm đó, mua mỗi cái Apple Watch kết hợp với con 6 Plus đang xài thôi, tiền VN đang rớt giá quá nên chịu chung lũ bạn à :D
@barrettroyal Tầm bao tiền nhì, chưa xài lần nào nên chưa ngâm cứu 😁
@Maxken86 thép VN ko bán chính hãng nên chỉ có mua xách tay thôi bác, giá hiện tại seri 4 đang rất đắt, khi giá ổn định thì bản thép dây cao su 17tr-18tr.
@barrettroyal Nếu có người nhà thì tiện biết mấy 😁, đang tính ra xem chỗ mới là EDiGi xem sao :D
HHHIEP
TÍCH CỰC
6 năm
Mất chế độ du hành thời gian. Cái mà mình hay dùng nhất.
tramiangel
TÍCH CỰC
6 năm
Cái xóa tất cả thông báo ko phải dùng lệnh nhấn giữ. Mà là nhấn lực mạnh hơn nó mới ra nhé
beluxubu
TÍCH CỰC
6 năm
Sai nhé:
- Từ 1 mặt đồng hồ, vuốt từ trên xuống sẽ ra thông báo, ko phải app Dock, app Dock phải click nút chữ nhật bên hông đồng hồ
- Xem giờ nhanh, series 2 cũng có, cái này là tính năng của watchOS, ko phải phần cứng, series nào lên được watchOS mới sẽ có.
@beluxubu Vâng cảm ơn bác, mình sửa lại nhé 😁
Quá hay. Xài lâu cũng chưa chắc biết hết mấy cái này
15383631619805978629699553957089.jpg học sam sung nè để sáng màn hình liên tục được 2 ngày ,iwach nhìn vuông mà tối om nhìn tếu như đồ chơi.
ricardotr
TÍCH CỰC
6 năm
@langtu_haohoa_binhduong Có kết nối đt không mà được 2 ngày bạn, mình dùng như thế được một ngày là cao lắm rồi
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
6 năm
@langtu_haohoa_binhduong có chế độ Nightstand mode ko bác, mà con này nhiều chức năng như AW ko vậy, vì mấy dòng này kiểu đồ chơi công nghệ mà
@ricardotr Kết nối liên tục đó bạn.
Chứ SW mà không kết nối thì dùng con watch thường có phải phê không.
ricardotr
TÍCH CỰC
6 năm
@leemanhj916 Đợt trước mình cũng dùng con này màn hình luôn sáng cũng chỉ được hơn ngày là phải sạc rồi.
aerislimit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài dịch nên cũng không check xem có nhiều cái không dùng được ở Việt Nam như data (Cellular), Apple Pay, Time Travel (đã bị bỏ từ watchOS 5)...

Bổ sung thêm 1 tip nữa là:

Xem lại thông báo & điều khiển Control Center khi đang sử dụng ứng dụng khác trên Apple Watch

Khi bạn đang sử dụng 1 ứng dụng như Workout hay đang ở màn hình Now Playing, bỗng nhiên có thông báo mới và chưa kịp xem thì nó đã biến mất. Thay vì phải bấm vào Digital Crown để quay về màn hình chính và vuốt từ trên xuống để xem lại, sau đó phải tìm lại ứng dụng đang chạy để tiếp tục sử dụng khá phiền phức, bạn chỉ cần giữ cạnh trên của Apple Watch để kéo thanh thông báo xuống, hoặc giữ cạnh dưới và vuốt lên để truy cập vào Control Center y như trên iPhone. Vừa nhanh vừa tiện, không phải thoát ứng dụng nữa.
@aerislimit Mình chỉnh sửa lại rồi, cảm ơn bác ạ 😁
lhlong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quan trọng nhất là cách đo điện tim đồ mà chưa thấy hướng dẫn
@lhlong Vì ở việt nam chưa xài đc nên ko biết để hướng dẫn.
Theo dõi giấc ngủ thế nào khi mà lúc đi ngủ là lúc phải sạc?! Pin có 1 ngày thì theo dõi vào mắt
@dac Thế bác hay luyện tập cường độ mạnh với sử dụng nhiều thì mới như vậy
@dac Mình series 3 42mm pin 2 ngày. Mình hay sạc lúc tắm nên tooí ngủ toàn đeo. Resting heart rate toàn 40-45. Hồi trước series 1 38mm mình dùng đúng 1 ngày là hết
@hiepthong Bạn dân thể thao chuyên nghiệp?
@dac Chạy cardio nhiều thôi bác.
dym2k8
TÍCH CỰC
6 năm
Mỗi lần đưa cổ tay lên gần mồm chả thấy Siri đâu....
Gọi "Hey Siri" thì con Siri trên điện thoại trả lời, chả thấy đồng hồ trả lời 😆
các bác cho em hỏi em đang dùng apple watch seri 1 nhưng không có bản cập nhật lên 5 là sao ạ?
bao giờ viền mỏng và máy nhẹ hơn thì mình mua
1ink
TÍCH CỰC
6 năm
cái cảnh báo nhịp tim là cảnh báo khi không vận động (inactive) chứ có phải cảnh báo khi vận động đâu. Khi không vận động (đang ngồi, nằm nguyên, đang ngủ) mà nhịp tim quá cao hoặc quá thấp thì có thể là có vấn đề về tim.
cuoctinhxanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
He của e đây. Dùng đc mấy tháng cảm thấy ngon cực 😆
namtrung70
TÍCH CỰC
6 năm
Hay quá
kellykent
TÍCH CỰC
6 năm
Chào anh em. Mình tính mua con apple watch 4 này nhưng thấy bản thép giá cao hơn bản nhôm 200usd thì phải. Vậy bản thép có gì khác biệt với mhoom ko? Theo anh em nên chon k bản nào.
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kellykent Nó đẹp và sang hơn. Hết😆
@kellykent Thép sang chảnh. Nhôm thì rẻ hơn. Tính năng không khác gì.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019