Một số update mới trên Sticky Notes và Notepad của Windows 10 1809

AbihT
11/10/2018 13:14Phản hồi: 62
Một số update mới trên Sticky Notes và Notepad của Windows 10 1809
Bên cạnh một số giao diện như Dark Theme hay ứng dụng YourPhone, Microsoft cũng đã cập nhật thêm cho hai ứng dụng của mình là Sticky NotesNotepad vài tính năng hay ho và nổi bật. Mời các bạn cùng mình điểm qua một số tính năng của 2 phần mềm đó nhé.

Sticky Notes 3.0

1. Link với tài khoản Microsoft:

Hiện tại Sticky Notes trên phiên bản 1809 đã hỗ trợ cho anh em trong việc sign in tài khoản Microsoft, tương tự như Windows To-Do mà hôm trước mình có giới thiệu, anh em sẽ đồng bộ được toàn bộ các ghi chú của mình trên các máy tính Windows.

StickyNote tích hợp tài khoản Microsoft

và dĩ nhiên, việc tích hợp tài khoản Microsoft là tiền đề cho việc hỗ trợ các nền tảng di động trong tương lai của Sticky Notes.

2. Các ghi chú sẽ được "gom lại" để dễ dàng tìm kiếm:

Các ghi chú của anh em giờ đây sẽ được gom lại, đưa vào một cửa sổ khi anh em tạo ra các note, và anh em có thể tìm kiếm rất dễ dàng và ngoài ra sẽ không còn tình trạng nhiều cửa sổ note được mở ra, không gian làm việc sẽ được tăng lên. Bản thân mình đánh giá đây là một cải tiến cực hay của StickyNotes

Các note giờ đây được gom lại & tiện cho tìm kiếm hơn.
3. Thêm vào giao diện "Charcoal"/dark theme và có thể thay đổi được nhiều format khác nhau:

StickyNotes cũng đã cập nhật giao diện có tên gọi là Charcoal hay còn được gọi là Dark theme cùng với việc có thể chỉnh sửa được những format đơn giản như in đậm, in nghiêng, gạch chân, hoặc những gạch đầu dòng, viết bằng bút (cái này mình chưa có thử) ....

Quảng cáo

Dark theme của Sticky và hỗ trợ viết tay trên màn hình cảm ứng

Notepad:

1. Shortcut xóa chữ vừa gõ, tự động chèn ngày tháng và Status bar mới:

Microsoft đã thêm vào tổ hợp phím tắt là Ctrl + Backspace để anh em có thể xóa nhanh từ vừa gõ
Thêm nữa là phím tắt F5 cho phép anh em chèn vào ngày tháng hiện tại trên máy

chèn ngày tháng hiện tại trong notepad
Ví dụ anh em gõ "Tinh tế" => và dùng tổ hợp phím Ctrl + Backspace thì nó sẽ còn "Tinh"

Quảng cáo

Ngoài ra, họ cũng đã trang bị cho Notepad mới 1 thanh trạng thái ở phía dưới giống như người hàng xóm Notepad++, tuy nhiên mình thấy nó vẫn cùi cùi hơn so với Notepad++ vì hiển thị được ít thông tin hơn

Status bar của Notepad
2. Wrap around:

Trước đây, việc sử dụng tìm kiếm trên Notepad thường rất khó khăn vì nó chỉ giới hạn 1 từ, nay Microsoft đã thêm vào 1 tính năng nhỏ, cho phép anh em có thể tìm 1 đoạn hoặc 2-3 từ. Một cải tiến nhỏ nhưng lại khá hay phải không 😁

tính năng wraparound trên notepad mới
3. Zoom in, Zoom out và Search nhanh với Bing

Anh em cũng có thể Zoom in và Zoom out với tổ hợp phím Ctrl + "+"Ctrl + "-"

Zoom in và Zoom out trên notepad
Ngoài ra anh em còn có thể tìm kiếm trực tiếp một từ nào đó bằng công cụ bing, anh em chỉ việc quét chọn từ đó và bấm Ctrl + E là nó ra.

62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn chỉ là notepad không nên lắm tính năng làm gì.
keongot09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ladan Lúc trước kg biết notepad++ giờ biết nó là cái mình dùng mỏi ngày 😃
@trinhhongha90 Notepad huyền thoại
longtth
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trinhhongha90 thực ra chỉ cần Microsoft nó thêm tính năng chạy plugin cho notepad là ngon,
dân làm win server khổ nhất là cái notepad như kak, và phần lớn thời gian bạn không cóp/chạy phần mềm trái phép lên server
@bandbu Mình thấy toàn dùng notepad++
Yêu stick note ngay từ khi nó ra mắt, rất tiện lợi không cần phải viết note giấy lung tung trên bàn làm việc
@locthuyforever Sticky Note phải sync từ lâu rồi mới đúng.
Giờ google keep phải có cải tiến ko là xịt chắc
chickenqna
ĐẠI BÀNG
6 năm
- Sync được máy này qua máy khác là vui rồi 😃
@chickenqna Điện thoại Android thì dùng app gì để nó sync với Sticky note của M$ nhỉ
@vodanhdaisu One Note chứ còn gì nữa
plamduy
TÍCH CỰC
6 năm
Ôi cái Sticky Note cùi bắp nay đã có thêm tính năng Sync & format font chữ. Trước h toàn phải xài Simplestickynote
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
notepad hỗ trợ markdown nữa là ổn 😁 đang dùng Simple note có tính năng đó dùng ghi chú thấy thích hẳn. Notepad vẫn còn đơn sơ quá.
Nếu ai từng xài máy tính 5-10 năm trước thì notepad có duy nhất một công dụng đó là các file text lưu mã "thuốc" 😆)
@bandbu Phục bác đấy. Mình code html với php từ trước đã toàn notepad ++ rồi
@bandbu bác này trình cao nè. Lập trình bằng notepad luôn mới ghê.Em gà nên toàn dùng notepad++ .
Cái tính năng lợi thế lớn lao đầu tiên của notepad++ so với notepad là đánh dấu màu cho lệnh.
Còn nhìn notepad viết hồi là bực mình ngay 😃
bandbu
TÍCH CỰC
6 năm
@ALO_BOY2005 ai mà không biết notepad ++ ngon, nhưng mà bác ấy nói như thể notepad có mỗi tính năng vớ vẩn ấy, nên tui show bác ấy vài chức năng cơ bản thôi
bandbu
TÍCH CỰC
6 năm
@doithatbuon thì để sửa cho nhanh thôi, vì máy nào cũng có. Có thời mình đi học, không được phép dùng notepad++ vì nó format hết, phải dùng notepad để nhớ cú pháp rồi chạy phần mềm biên dịch riêng
mr.pakapun
ĐẠI BÀNG
6 năm
máy của mình vẫn chưa thấy update 1809 😕
@mr.pakapun dừng rồi mà bạn... chưa biết bh mới cho cập nhật trở lại.
@mr.pakapun Bị dừng rồi bạn
mr.pakapun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoàng Đức Dũng MS cho upgrade lại rồi các bác, máy cty tôi upgrage lên 1809 rồi, mà laptop ở nhà check mãi chưa thấy 😕
Sticky còn có thấy đổi chứ Notepad thì chưa thấy.
suddenboy
TÍCH CỰC
6 năm
Trên Android chưa có, nếu có sài thay thế keep của google luôn!
làm cái app ngon ngon trên ios nữa là dùng windows thoải mái rồi
dạo này chán mac rồi
Đã thấy sự thay đổi của Sticky Note
Của mình là bản 1803
Sketch (49).png
@danghiep0122 là update app trên windows store thôi chứ có phải của bản 1809 đâu :v
[[-Zoro-]]
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn không bằng cái Simple note được, cái quan trọng nhất là bỏ cái tab trên taskbar đi, cho nó chạy icon thì tiện hơn
Uâyyy bây mới biết có app Sticky Note! 😁 dùng ngay & luôn!!! :D
Cái sticker note hay mà không có mục check box để tạo danh sách công việc cần làm, phế mất một nữa
@tbdat11 Hi, OneNote cũng tốt mà mình lỡ xài Evernote mấy năm nay rồi, giờ chuyển cũng ngại chuyển qua 😃
@Nguoi tinh nguyen Uhm, cách của bạn hay, nhưng mà nếu có cái box để tick vào thì tiện hơn :p;
@Tri An Ý là mình cần 1 cái app giống sticker (vì nó có thể gim lên màn hình được) và kiêm luôn tạo líst (đơn giản thôi không cần nhiều tính năng như Todo). Chứ nếu chuyên Note & Tạo list thì mình xài Google Keep, chỉ tiếc là nó ko tạo sticker trên desktop được đó bạn
Tri An
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenhuynhvn Trên windows sao xài google keep đc, có chăng fai chạy chrome trước
Sticky notes ok
balohome
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho e hỏi là windows 10 đã ..... được chưa ạ? E dùng win 7 thích lên win10 nhưng sợ k đủ driver, máy e dell e6410 ạ
@balohome Nếu máy đã có SSD thì mới nên lên Win 10 nhé, không thì xác định là sống chung với Full Load 100% disk
Máy mình Core 2 Duo, Ram 2Gb mà vẫn mượt mà nhé
Sketch (50).png
balohome
ĐẠI BÀNG
6 năm
@danghiep0122 Máy bác đã active chưa? mà lỗi fulldisk có từ hơn năm rồi vẫn chưa khắc phục được a?
@balohome Này là máy ở công ty, nên chỉ "thuốc" thui, xài mượt với SSD, còn lỗi fulldisk hình như thấy ổ HDD nào cũng bị, kể cả trên các máy chip mạnh ổ ngon
herio
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sticky note có thêm trên ios androi rồi đồng bộ với nhau luôn thì ngon
Mình là NotePad++ và OneNote thẳng tiến!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019