Nên chuyển hệ điều hành hay cài mới

hungprohp96
19/7/2019 16:44Phản hồi: 33
Mình đang tính mua SSD cho laptop để cho máy chạy nhanh và trải nghiệm window tốt hơn. SSD thì mình cũng đã đặt hàng nhưng mình còn phân vân 1 điều là nên dùng phần mềm clone từ HDD sang SSD hay cài mới lại window sau khi lắp SSD. Ae ai có kinh nghiệm về khoản này tư vấn mình với. Mình cảm ơn.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thlinh130295
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ssd của bạn mua bao nhiêu gb ?
hungprohp96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thlinh130295 250GB
Paimon
TÍCH CỰC
5 năm
Cài mới thì sẽ được một bản Win sạch, mới từ đầu.
Còn Clone thì không chỉ bê nguyên cái Win, mà bê luôn cả những phần mềm, dữ liệu,... mà mình đang dùng qua ổ mới, đỡ mất công cài lại.

Tùy mục đích của bạn thôi!

Lúc mình gắn thêm SSD, mình cũng clone, vì lười cài lại! 😃
Arch Megumin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài mới cho ổn định
Oliver Phan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình toàn cài mới 😃
tốt nhất là cài mới.
thangft
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cứ như em backup rồi cài mới .căn bản ngu ko biết chuyển 😃.
ken0k
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài mới cho sạch bạn ah
chaosthor
ĐẠI BÀNG
5 năm
Siêng thì cài
Nên cài mới bạn ạ
qhquang196
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu không có phần mềm bản quyền gì dính vô ổ cứng cũ, thì cứ cài mới cho mượt nha bạn.
nhattuyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
vote cài mới
huutoanne
ĐẠI BÀNG
5 năm
+1 cài mới
Nếu bạn siêng thì cài mới
Cài mới để đảm bảo sự ổn định bạn nhé
Cài mới bác ơi, có gì bác tham khảo SSD bên em ạ, miễn phí lắp đặt và cài đặt nha bác
Chuyển sang vẫn mượt như thường, không vấn đề gì đâu bác. Cài lại win là cài lại 1 đống thứ, rồi dữ liệu, cài đặt trong các phần mềm. Nhiều thứ lắm.
hungprohp96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tony_HD E chạy giả lập nên là nếu cài mới là sẽ mất hết các thiết lập. Setup lại giả lập thì block nên hoang mang quá.
hungprohp96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tony_HD Bác cho hỏi là clone sang là mọi thứ y nguyên trang như ổ cũ hay phải khởi động lại các app của mình
@hungprohp96 Chuyển toàn bộ ổ C sang thì tất cả vẫn y nguyên nếu các file chương trình đều ở ổ C.
Fantozo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thôi mất công mua mới rồi thì cái mới cho sạch
Vote cài mới, chơi hẳn bẳn win 10 mới nhất luôn cho máu, ổ SSD mà 😁
hungprohp96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NQL-3T E cũng nghĩ tới cài mới. Nhưng khổ nỗi nó mất hết thiết lập chạy giả lập. Mà cài lại nó block e ngay. Khổ quá.
Fantozo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hungprohp96 Nếu thấy khó khăn quá thì chuyển cũng đc :v
Tham khảo bài viết:
Code:
https://anh-dv.com/windows/chuyen-he-dieu-hanh-windows-sang-o-cung-moi-ssd-hdd
Nếu không quá bận bịu và máy tính ko dùng nhiều phần mềm phức tạp thì cài win cũng là 1 thú vui. Máy sạch sẽ, gọn gàng và ổn định, loại bỏ được các lỗi vặt phát sinh trong quá trình sử dụng bạn ah.
Không biết cái giả lập của bạn nó có lưu thông tin ổ cứng ko, nếu có thì thay ổ cứng mới, bạn chuyển win sang nó vẫn block thôi.
Mình cũng dùng 1 phần mềm chuyên dụng của công ty. Nếu cài lại win hoặc thay đổi 1 thành phần như main, cpu, ổ cứng là nó block ngay, phải đăng ký lại với IT công ty để cấp lại quyền sử dụng, khá lằng nhằng.
Thế nên cài win xong, chờ cho win nhận hết driver, update xong xuôi, mình cài phần mềm chuyên dụng của công ty rồi tạo 1 bản ghost ngay, sau đó mới cài các phần mềm khác, nếu trong quá trình sử dụng bị lỗi hay lâu ngày rác nhiều thì restore chứ ko cài lại win
@hungprohp96 Ldplayer cho dùng miễn phí mà, bạn nói block là block cái gì nhỉ? Với lại mình thấy Ldplayer có trang facebook Việt Nam đó, bạn thử hỏi nó xem thay ổ cứng, cài win có sao ko? Trên trang chủ nó nói mọi thắc mắc liên lạc qua facebook mà
hungprohp96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buithoigiano0o Vừa mua con laptop gamming nhưng chỉ có HDD nên lắp thêm SSD. Ram có 8gb ít đang tính đáp đi làm 2 thanh 16gb chạy cho máu.
hungprohp96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buithoigiano0o Cái m sợ block là phần mêm chạy trên nó cơ
@hungprohp96 Có điều kiện thì cứ nâng cấp thôi, trải nghiệm cho nó sướng. Laptop mình chỉ dùng office, chrome, và phần mềm của công ty (rất nhẹ) nhưng cũng corei5, card đồ hoạ rời 2gb, ổ cứng nâng cấp từ hdd thành ssd, ram nâng cấp từ 4gb thành 8gb ))
Nhiều phần mềm thì chuyển ổ không thì cài mới bác ơi, sang SSD cài phần mềm cũng nhanh hơn HDD nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019