[Nghiên cứu] Sử dụng 10 ngón không giúp bạn gõ phím nhanh hơn

MinhTriND
11/2/2016 22:53Phản hồi: 238
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duyvankm
TÍCH CỰC
8 năm
mấy bạn trẻ chỉ dùng 5 ngón thôi dùng 10 ngón giật sao được 😁:D
trieu04
TÍCH CỰC
8 năm
Chưa bao giờ gõ được hết 10 ngón, chỉ được 5 6 ngón là cùng
ndthuan95
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình thì tự học ở typing.com thấy 10 ngón cũng tạm, cơ mà cũng phải tùy quen bàn phím hay ko đã
dinhhocph
TÍCH CỰC
8 năm
ngày xưa cái hồi mình còn học cấp 3 thấy bà cô gõ phím không cần nhìn bàn phím rất là ngưỡng cmn mộ giờ thì mình làm được rồi 😁:p
boyrocky
ĐẠI BÀNG
8 năm
đọc bài này xong mình với lũ bạn ngồi cười khẩy với nhau =))
Test cũng chỉ là test trong điều kiện cơ bản là chỉ viết chữ với chấm phẩy là nhiều. Còn trong cuộc sống bình thường cũng như làm việc thì còn phải sử dụng số má các kí tự khác nữa =)) Đánh 10 ngón có thể sử dụng tất cả mà không cần nhìn, còn các kiểu khác thì cứ ngồi đấy mà mò nhé =))
Thế đệt nào mà có anh IT lại gõ 6 ngón nhỉ?
Ít nhất cũng 8 ngón chứ?

Nhanh hay chậm còn do nhiều yếu tố.
Có người đọc cho type thì chắc 10 ngón gõ nhanh hơn, còn vừa đọc vừa type vừa suy nghĩ thì 10 cũng như 6 😃
cùng 1 người 1 ngón nhanh hơn 6 ngón nếu luyện tập
sẽ có nhiều a hùng bàn phím 😃
doan.vu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình chả biết mình gõ mấy ngón nữa, chắc 8, 9 ngón. Gõ thấy thoải mái tay, ko mỏi là đc. Nhanh chậm hơn vào tích tắc qtrọng gì
nukenuky
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình là dân IT. Gõ 10 ngón. Gõ cũng chỉ nhanh vừa vừa. Tuy nhiên mình thấy gõ mấy ngón không quan trọng. Tốc độ nhanh hay chậm cũng không quan trọng. Quan trọng nhất là gõ bằng tay chứ không gõ bằng đầu.

Người gõ thoải mái thật sự là đầu nghĩ gì là chữ tuôn ra bàn phím kiểu như muốn nói gì thì miệng tự nói chứ không cần phải nghĩ điều khiển lưỡi phải uốn éo thế nào

Ngày xưa k có tiền phải vẽ bàn phím lên giấy rồi tập. Sau vớ được cái bàn phím cũ để tập. Khi mua được máy tính tính thì mắt đã ở trên đầu ngón tay rồi. Tập nhiều nữa thì đầu, tay và bàn phím sẽ gần như 1
maclife
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cứ đặt lên bàn phím là tự động tay nó vô vị trí. Sau đó gõ gì thì gõ, ko nhìn bàn phím hay tay, chỉ nhìn màn hình. Giờ mà nhìn bàn phím gõ là tự nhiên bị sao đó gõ rất chậm!
Mình toàn sài 1 ngón chung 1 lỗ
quan trọng là quen tay, thấy mấy cậu hay chát chít chẳng theo tiêu chuẩn nào mà gõ cũng rất nhanh
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Không giúp gõ nhanh hơn nhưng chắc chắn giúp gõ lâu mỏi tay hơn.
Re0
CAO CẤP
8 năm
văn bản dài thì cần tốc độ thôi chứ thi thoảng mình mới cần chứ thường thì comment thì cũng không cần tốc độ , ngày trước chat yahoo với bạn bè nhiều đứa chat cùng lúc thì cần nhanh , giờ chậm rôig , ngòn thì tầm 6,8, ngon thôi .
vj3tgja
TÍCH CỰC
8 năm
Đa phần gõ 6 ngón.ngón út theo kiểu 10 ngón chịu chết
Mình gõ 8 ngón 😁
Mình gõ có 1 ngón, thỉnh thoảng dùng 2 ngón mà gấu vẫn thích mê 🆒
M là coder nhưng cũng chỉ gõ có 6 ngón 😆
Chả ngán thằng nào 10 ngón :v
Mình gõ 10 ngón nhưng ko phải qua luyện mà là phản xạ tự nhiên. Quan trọng là phải nhớ vị trí phím trên bàn. Nhờ dùng BB nên mình thuộc vị trí phím trên bàn phím máy tính. Khi gõ tiện ngón nào thì nhấn phím đó, nói chung là vẫn tay trái quản lý hàng bên trái, tay phải hàng bên phải. Chủ yếu đánh chữ là dùng 3 ngón giữa, 2 ngón cái hầu như dùng để nhấn dầu cách hoặc chữ nào tiện gõ, 2 ngón út hầu như dùng để enter hoặc các phím chức năng như tab, cap, sh... Và quan trọng là chất lượng bàn phím nữa. Mình gõ nhanh nhất và ko cần nhìn mà sai rất ít khi dùng bàn phím của ThinkPad. Tiếp đó là của máy bàn và cuối cùng là bàn phím phẳng liền nhau của đa số các dòng máy giá rẻ và trung

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019