Nhờ anh em tư vấn cho mình mua LUMIA

npbk8187
21/4/2013 18:44Phản hồi: 25
Tình hình là em đang muốn đổi qua Window Phone. Hiện tại thì dòng Lumia là em ưu tiên.
Ngặt nổi là mấy con Lumia 720,820,920 thiết kế kiểu dáng cũng tương tự nhau,cấu hình cũng không chênh lệch là bao nhiêu.
Em hiểu mỗi con có công nghệ riêng nên mới có giá khác nhau. CHính vì vậy nên mới nhờ anh em tư vấn cho em cái công nghệ đó.
Mục đích là mua 1 em xứng đáng đồng tiền bát gạo,tránh lãng phí hehe
thanks anh em nhiều
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

720 với 820:
Màn hình: 720 tỏ ra nội trội hơn nhờ sử dụng tấm nền IPS thay vì là AMOLED trên 820. Màn IPS có các ưu điểm như: góc nhìn rộng, màu sắc hài hòa, khả năng nhìn ngoài trời tốt. Màn hình AMOLED cho độ tương phản cũn như màu sắc đậm đà hơn, (chưa biết rõ) khả năng tiết kiệm pin tốt hơn. Nhìn chung, màn IPS được ưa chuộng hơn
Camera: 820 camera sau 8mpx, quay full-hd (1080p), camera trước chỉ quay được VGA. 720 thì camera sau 6.1mpx, cả sau lẫn trước đều có thể quay video HD (720p). Chất lượng thì 820 hơn 😁
Cấu hình thì 820 mạnh hơn ở cái chủ yếu là RAM 1GB (đây có thể coi là mấu chốt phân biệt dòng lumia cao cấp với dòng thấp hơn), các ứng dụng nặng trên wp8 đều yêu cầu ram 1GB (chủ yếu là game). Ngoài ra thì CPU của 820 là 1.5Ghz, 720 là 1Ghz, tuy nhiên nếu bạn không có nhu cầu quá nhiều về games (vâng, chủ yếu là game thôi, app trên wp8 thì rất ít yêu cầu cấu hình cao vậy) thì chả phải lăn tăn gì vụ này cả :D GPU (xử lí đồ họa) của 820 cũng mạnh hơn của 720, như đã nói, không cần chú ý cái này nếu nhu cầu không lớn :D
Nếu chọn giữa 2 con này: Đa phần, chúng ta nên lấy 720 :D Hoặc nếu 820 giảm mạnh như đợt giảm giá của 920 thì nên lấy 820 :D

820 với 920:
Nếu như 820 với 720 không khác nhau nhiều thì sự bộc lộ về "đẳng cấp" được thể hiện khá rõ ở cuộc đọ sức 820 với 920 :D
Cái đập vào mắt chúng ta khi dùng smartphone đó chính là màn hình. Màn hình thì 920 cũng như 720 dùng IPS. Vấn đề IPS với AMOLED bạn có thể tham khảo google :D 920 có độ phân giải cũng như mật độ điểm ảnh cao hơn hẳn (332ppi so với 217ppi trên cả 820 lẫn 720), cho hình ảnh (như chữ hay hình ảnh ở trong các trang web, hình ảnh trong các game, ...) trở nên nét hơn và rõ ràng hơn. Ngoài ra trên 920 có ứng dụng công nghệ Puremotion HD+ độc quyền (theo như quảng cáo thì "Khả năng quan sát dưới ánh sáng mặt trời rõ hơn, tốc độ phản hồi nhạy hơn". Qua sử dụng thì mình không thấy có nhiều điểm khác biệt quá lớn khi đưa cái "pure motion" này vào :D
@[MGS]SNET bác nói như đúng rồi ý,màn hình ips của 720 khác ips của 920,nếu ss về mh thì 920>820>720,và nh amoled tiết kiệm điện năng hơn ips,. Nhưng nếu chọn mua 1trong 3con này thì chọn 720 là tốt nhất (giá cả +cam+pin-ram).
(tiếp)
Cũng như cuộc đối đầu giữa 820 và 720, và cũng như bạn nói đó, sự khác biệt về cấu hình của 2 em "cao cấp" 820 và 920 không có gì nhiều. Sự "bùng nổ" nằm ở camera của 2 máy. Camera 920, không phải quảng cáo nhiều vì giờ mấy anh bên "bước nhảy hoàn vũ" cầm 920 chụp choẹt liên tọi rồi =]] Sức mạnh của 920 so với 820 (và đa số smartphone bây giờ) là khả năng chụp đêm siêu hạng, dùng để quay phim con heo trong điều kiện thiếu sáng thì tuyệt vời, và người ta phải dùng cái từ "bá đạo" để mô tả khả năng chụp đêm của em này 😁 Còn các trường hợp khác như chụp đủ sáng, chụp phong cảnh, chụp xe cộ (đi ngoài đường) thì camera 920 chỉ cho kết quả "tương xứng với giá tiền". Mình đánh giá cá nhân: Chụp ảnh thì dùng ip5 với S3 cho kết quả tốt hơn 920 :D (đánh giá chung).

Một vài tiểu tiết:
- 720 nặng 128g, 820 160g và 920 là 185g
- cả 3 con (trừ 720 mình không rõ, nhưng chắc là có) đều sở hữu công nghệ cảm ứng siêu nhạy, dùng găng tay, dao dĩa chìa khóa vẫn cảm ứng được :D
- 820 và 920 hỗ trợ mạng 4G LTE, một cái hi vọng trong tầm 1 năm nữa sẽ phổ biến hơn
-820 là con duy nhất có màu tím, rất chất chơi
-Pin: 720>920>820 (tốt hơn chứ không phải lớn hơn)
Bạn có thể đưa nhu cầu lên đây, sẽ dễ hơn nhiều đấy 😁
npbk8187
ĐẠI BÀNG
11 năm
@[MGS]SNET Thực sự là rất cảm động với sự nhiệt tình của bạn.
Mình xin nói nhu cầu của mình:
-Mình đã xài qua iOS,Android rùi, chỉ chưa xài Winphone.Lại nghe comment winphone xài rất tốt nên cũng muốn đổi qua xài.
-Con Sony cũ của mình xài Android chậm quá,ứng dụng lag vãi chưởng nên cũng chán Android rồi. Nếu nhu cầu chơi game hay các ứng dụng Android thì đã có em Nexus 7 mà chiến :D . Bây giờ xài winphone chủ yếu là ổn định,tính năng văn phòng tốt, tốc độ xử lí nhanh. Chọn Nokia là do khả năng bắt sóng điện thoại trâu bò của nó :D (kể cả độ bền nữa,mình làm việc hay rớt điện thoại lắm)
-Nhu cầu : các app văn phòng, lên web tốt, khả năng kết nối tốt, camera tốt ( dự định là từ bây giờ không cầm theo con camera theo nữa,cồng kềnh), hình ảnh sắc nét....
***COn 820 đã bị loại (nhìn ở ngoài xấu wá), chỉ còn lăn tăn em 720 và 920. 720 bị cái 512 ram yếu wá (em dự là vài tháng nữa các app mới ra hay đợt nâng cấp win tiếp theo,em 512 này chịu sẽ ko nổi giống như các đời Android vậy), màn hình độ phân giải thấp....Ưu điểm của em nó là giá rẻ hơn 920 nhiều. Nếu bạn đánh giá em nó đạt 8/10 so với 920 thì em múc em 720, còn nếu 6-7/10 thì em múc 920 cho nó lành hehe
npbk8187
ĐẠI BÀNG
11 năm
@[MGS]SNET Cho luôn cái ý kiến màu sắc bạn ơi
hehe, đang phân vân giữa màu đỏ và màu xanh....nghe mấy em ở TGDD nói màu đỏ chói lắm, màu trắng mau dơ, màu vàng thì nổi quá....
haipyn
TÍCH CỰC
11 năm
bác này phân tích chi tiết hết r nên e cũng không biết nói gì thêm
bác phân tích giúp em mấy con này được k? về pin, khả năng chơi game, chụp ảnh (sky a860, samsung mega 6.3, ascend mate) bác dựa vào thông số nói cũng được, tại e đang phân vân
@haipyn Trước tiên là khả năng chụp ảnh:
Mấy em Sky thì thông số thường rất oai, rất to (toàn 8mpx 12mpx) nhưng thực ra chụp rất chán, hình ảnh mờ mờ và không rõ nét, ví dụ như khi bạn chụp ảnh tự sướng chẳng hạn thì nó sẽ không rõ đường nét trên khuôn mặt bạn, như cái khuôn cằm, rồi mí mắt thứ 2 (nếu có), hoặc lông mi,.. Hoặc giả dụ trường hợp khác là chụp phong cảnh thì cây cối dường như bị lẫn vào với cảnh núi phía đằng xa. Ngoài vấn đề về độ nét ra thì camera nhiều con sky (mình chưa có dịp test hết mấy em dòng cao) còn có ván đề về màu sắc, không được thực, và không có tính hài hòa. Nhìn chung dòng sky được ưu điểm là cấu hình cao với giá, ngoại hình ổn, trải nghiệm cũng khá ổn (với nhu cầu dùng bình thường). Tuy nhiên giờ mua sky nên lưu ý 2 điều là hàng dựng rất, rất, rất nhiều. Sky là hàng nội địa nên sản xuất số lượng không lớn mà sao mình thấy các thương gia nhập về ầm ầm @_@ Điều thứ 2 là nên ngó sang bên LG, vì thực sự xét về hiệu năng/giá thành thì mình đánh giá LG tốt không kém Sky.
Huawei: Mình không kị hàng Tàu, nhưng mà cũng chưa sờ qua em Ascend mate này, không dám phán nhiều. Mình không rõ lắm nhưng đoán camera em này cũng chỉ thường thường bậc trung 😁
SS 6.3: Trước giờ dân mình hay có ác cảm hàng SS nhưng qua vài đời dùng S2, S3, Note1, Note2 (toàn mượn nghịch thôi) thì mình thấy đồ SS rất tốt, mấy con cao fcấp của nó được đầu tư rất kĩ về mọi mặt, trừ thiết kế thì mình thấy cũng chỉ ôn ổn thôi. Dù chưa cầm chính thức nhưng mình nghĩ camear em 6.3 này sẽ ngang camera Note2, chi tiết tốt, nét cao, màu sắc có thể hơi ám xanh nhưng tin mình đi, vấn đề này chỉ là muỗi trên Android với hàng tá app hỗ trợ :D

Pin: Như mình nói ở trên, các máy đời cao của SS được đầu tư kĩ nhiều khoản. Con Mate mình chưa dùng chưa dám nói nhưng pin của Sky thì đa phần là khá kém. Không chỉ vì cấu hình quá khủng như nhiều người bảo mà là do em nó gốc là hàng nội địa, khi mang sang VN phải unlock để "phù hợp" với hạ tầng mạng bên mình. Và vì phải "gồng mình lên" cho phù hợp với mạng VN nên em ý mới hao pin như vậy, để ý kể cả khi để máy ở trạng thái idle (không làm gì) cũng sụt nhanh hơn các máy khác. Nên nhớ kể cả khi bạn idle máy cũng tự động gửi và nhận thông tin từ phía nhà mạng liên tục để giữ sóng. Một phần khác là hđh gốc của Sky khá nặng nề, chứa nhiều thứ chỉ dành cho HQ, nếu máy root được thì đơn giản, xóa hết mấy apps vớ vẩn có sẵn của hãng đi là xong, nhưng không root được? Chúc bạn may mắn lần sau =]]] Nhưng mình hi vọng với con số 3100mAh thì em VEGA No6 này sẽ đáp ứng được nhu cầu pin của bạn.

Khả năng game: Em A860 cấu hình quá vượt trội rồi chắc mình không cần nói gì nhiều. Em SS 6.3 thì dùng GPU Adreno 305 như HTC 8s, Lumia 520,620,720 và phải gánh màn HD đến 6.3" thì chắc là khả năng game sẽ thua em A860 (GPU là Adreno 320 - mạnh nhất bây giờ, được sử dụng trong các siêu phẩm như Xperia Z, Optimus G Pro, HTC butterfly, HTC ONe).
Huawei??? Mình thực sự không dám chắc vào con CPU của huawei khi đã "kinh" qua vài con Lenovo hoặc FPT sử dụng CPU của MediaTek còn nổi tiếng hơn con HW.

Mình chỉ có thắc mắc là bạn đang phân vân gì?
Theo mình đoán thì những gì bạn cần: Màn hình to, đẹp, camera đẹp, cấu hình tương đối cao để chiến game?? Tầm tiền bạn có: Trên 10tr
Nếu những gì mình đoán là đúng, bạn có thể chọn SS S3 (giờ đang chuẩn bị hạ mạnh vì S4 đã ra mắt và một vài nơi ở VN đã cho order), LG Optmus G (không phải G Pro) - dù camera em này không phải là tốt. Và tốt nhất là Note2 hoặc Note1, bạn hãy yên tâm, nếu bạn thích màn to thì 2 con này hơn tất cả những con bạn kể trên rất nhiều, SS đầu tư trải nghiệm rất tốt :D
haipyn
TÍCH CỰC
11 năm
tks bác nhiều
chính xác thì nhu cầu của e là màn hình lớn (hơn note 2) và đẹp, cấu hình ổn để chơi game và pin đủ dùng trong 1 ngày với mức sử dụng cao và cuối cùng là có camera tốt
haipyn
TÍCH CỰC
11 năm
à mà gpu con mega 6.3 là Mali-T604 bác ạ
haipyn
TÍCH CỰC
11 năm
nếu e là bác e sẽ mua bb bác ạ, về tính ổn định thôi
còn về camera thì e chưa dùng qua nhiều loại bb nên e k đánh giá được, bác thử xem qua z10 đi
Hình như con Mega 6.3 có 2 phiên bản, một cái là Snapdragon S400, cái còn lại là 1 con Exynos 😁 Nếu là con GPU Mali-T604 thì là con GPU có trong Nexus 10, được đánh giá mạnh bằng 3/4 con adreno 320
Nếu mà nhu cầu như vậy thì mua hẳn tablet đi :D Ipad mini thẳng tiến, game thì Android vừa chơi vừa thổi quạt vì cấu hình phải gồng lên khá nhiều để chơi game nặng mà hđh lại không tối ưu. Pin ipad mini khá là trâu, đặc điểm chung mà mình thích của bọn iOS :D Còn nếu thích camera tốt thì mua Ipad 3 trở lên :D

Về vụ các app mới: Yên tâm, gì chứ RAM trên máy wp giống như RAM trên iphone vậy, không cần quá to đâu, các phần mềm đòi ram to chỉ có GAME và GAME :D
8/10 thì chắc là không được đâu bạn ạ @_@ Con 920 nó áp dụng quá nhiều công nghệ thuộc vào hàng "đỉnh nhất" của nokia, từ màn hình đến camera .... Giá của 920 giờ là 10tr, ở viettel store đang khuyến mãi thì phải, mình nghĩ cái giá đấy quá đẹp rồi @_@ Múc ngay và luôn :D

Bạn thích cái mới nên mình mới tư vấn 920 :"> Chứ tầm này mình sẽ mua ip4s đi khè gái =]]
haipyn
TÍCH CỰC
11 năm
ipad mini nhà e có rồi bác ạ, nhưng mà e muốn 1 máy kết hợp giữa điện thoại và tablet cơ, e chơi game cũng không nhiều, chủ yêu là office, fb, web. e thử nhét cái tablet 7 inchs vào túi quần thì thấy vừa khít nên e muốn nhỏ hơn chút, nếu mega 6.3 mà pin nổi 1 ngày thì e quyết luôn 😁

@bác chủ top: chụp ảnh thì bác mua 920 hay 720 đều đc, hiện tại thì 920 vẫn bá đạo về chụp đêm
npbk8187
ĐẠI BÀNG
11 năm
hehe,mình đã từng xài iPhone, thực sự ko thích iOS lắm.
Còn con iP 4S bây giờ cũng lỗi thời,mình cũng ko thấy đẹp.
Thôi,lòng ta đã tịnh,quyết cưới em 920 ngay khi có tiền thưởng 30/4 hehe
Mình đã có tiền thưởng nhưng chưa quyết e nào, đợi BB Q10 ra là quất!
bác nói như đúng rồi ý,màn hình ips của 720 khác ips của 920,nếu ss về mh thì 920>820>720,và nh amoled tiết kiệm điện năng hơn ips,. Nhưng nếu chọn mua 1trong 3con này thì chọn 720 là tốt nhất (giá cả +cam+pin-ram).
asus fonepad sẻ đáp ứng nhu cầu của bạn😃
bác nói như đúng rồi ý,màn hình ips của 720 khác ips của 920,nếu ss về mh thì 920>820>720,và nh amoled tiết kiệm điện năng hơn ips,. Nhưng nếu chọn mua 1trong 3con này thì chọn 720 là tốt nhất (giá cả +cam+pin-ram).
asus fonepad sẻ đáp ứng nhu cầu của bạn😃
haipyn
TÍCH CỰC
11 năm
@hoa_hg fonepad cam có 3.2 thôi bác ạ, e cần cả chụp ảnh nữa
haipyn
TÍCH CỰC
11 năm
màu xanh bác nhé, nhìn đẹp
màn 720 khác màn 920 nhưng mình vẫn thấy em 720 góc nhìn rộng hơn và cho màu hài hòa hơn 820 😁 Còn đương nhiên các ưu điểm của màn AMOLED so với LCD thì vẫn cứ tồn tại thôi :D Tùy mỗi người thích ưu điểm của màn nào thì chọn màn đó :D
Màn AMOLED tiết kiệm pin hơn nhưng theo mình thấy con 720 pin lại tốt hơn 820, các bạn lưu ý nhé :D

Hichic con 6.3 đấy cũng to khủng khiếp chứ chẳng chơi @_@ Mình thấy note 2 vẫn là sự lựa chọn hàng đầu @_@
@[MGS]SNET thực tế là mình đang dùng 820 đây,nếu phải chọn lại thì mình vẫn chọn 820 đơn giản là mình không thích đt nguyên khối,920 không có thẻ nhớ,720 có khe lắp thẻ nhớ nhung ram yểu,nếu nói về pin thì 3con này sử dụng thời lượng pin là ngang nhau,720 nhỉnh hơn chút không đáng kể.
mấy bài văn ở trên dài quá...đọc hoài k hết..nói chung là con nào số to hơn thì chọn thôi bạn ah
@theend123 Mục đích của chủ thớt là tìm được thứ tạo nên sự khác nhau về giá của các con, rồi từ đó xét xem có phù hợp với nhu cầu của thớt hay không =.= Ai chả biết con nào số to hơn, đắt hơn thì nó tốt hơn 😁
npbk8187
ĐẠI BÀNG
11 năm
@[MGS]SNET Mình mới múc em 920,màu đen vì ko có màu xanh 😔
Mà mua về mới phát hiện ra em nó ko có chức năng "khóa xoay màn hình". Hic,sao mà winphone nó thiếu nhiều tính năng cơ bản vậy :(
đọc topic chán, dài vãi ra. Chắc các bác ko pit chứ màn Amoled là màn đt đắt nhất vì nó cho màu sắc đẹp hơn nhiều,IPS đc cái góc nhiều và màu chuẩn ko nịnh mắt, nếu chọn em chọn Amoled, song nếu so 920 vs 820 thì thực sự 820 như bị ghẻ của Nokia, từ thiết kế đến giá tiền bị bị dìm. Muốn tạo sự khác biệt thì đơn giản là vertu trung quốc giá 1tr5

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019