Nhờ tư vấn camera và micro để quay lại bài giảng và up lên YouTube

huyct1
15/3/2019 16:23Phản hồi: 81
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranvanhai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn mua con sony cx900 + mic cài áo 200k + bộ thu ko dây taskstar + 2 3 cái đèn rọi hắt sáng 200. Tổng thiệt hại 30 củ.
bài giản nếu dài trên 30 phút thì nên mua máy chuyên quay (không phải máy chụp) là sài tốt nhất.loại này thì kiếm mua cũ giờ rất rẽ
Trung bình thời gian quay 1 bài giảng của bạn là bao lâu? Nếu trung bình từ 1-2h thì nên mua A6400, vì mình thấy nó có thể quay thoải mái cho đến khi hết pin và thẻ, ko lo bị sập vì nóng máy :v
Xem mấy anh reviewer trên youtube bảo là: video này được quay bằng iphone.
huyct1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình chia sẻ ý kiến. Qua tham khảo mình thấy ý kiến số nhiều nghiêng về điện thoại + micro. Mình sẽ thử theo cách này nếu không ổn thì mới tính tiếp đến chuyên nghiệp. Dù sao lương giáo viên cũng không nên cố quá
dragonsky09
ĐẠI BÀNG
5 năm
30tr là thì mua được Sony A7 II Fullframe kèm Kit rồi.
tungvt86
TÍCH CỰC
5 năm
Mua 1 con máy quay của Sony chỉ trên dưới 10tr kèm theo 1 micro nữa thì ổn. Chứ dùng máy ảnh mà quay phim thì không ổn vì thường 1 tiết học kéo dài từ 50phút đến 1h. Ví dụ con này của Sony cũng khá ổn MÁY QUAY SONY HANDYCAM HDR-PJ675.
Combo GoPro + mic là ổn bác nhé, quay 4K luôn bài giảng chất lượng 😁
@BlackBerryz GoPro mà quay liệu có ZOOM cận thấy rõ những chi tiết nhỏ hong đó nha :D
vbngoc97
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn e cũng làm và thấy nó chỉ cần dùng Iphone 6s + micro
vbngoc97
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vbngoc97 Mà chất lượng video e xem rất ok. Chú ý về ánh sáng bác ạ
Với sự lụa chọn là máy quay + mic thì có thể chăm sóc, phát triển bài giảng theo hướng chuyên nghiệp. Không những thế chất lượng nghe, nhìn của video bài giảng khi upload lên Youtube được cải thiện cũng làm cho người học dễ tiếp cận kiến thức hơn. Nhưng em thấy chỉ với nhu cầu của Thầy hoàn toàn có thể sử dụng smartphone + mic hoặc có 1 sự lựa chọn khác đó là gopro + mic cũng có thể đáp ứng tốt nhu cầu đó.
Với combo nào thì cũng phải lựa chọn thêm phụ kiện kèm theo. Chúc thầy có sự lựa chọn hợp lý và tiết kiệm!
Bạn vô groups Những kẻ làm phim nghiệp dư trên facebook á, hỏi members trong kia họ tư vấn cho 😃
fdtre
TÍCH CỰC
5 năm
nhu cầu quay nhiều , tại sao không mua máy quay và học 1 lớp quay phim và chỉnh sửa . cứ mò mò thì 2 năm nữa sẽ rành .
em nghĩ thầy dùng smartphone cũng được. mấy dòng flagship cũ cũng ok
micro dùng micro cài áo như tx650 hay có điều kiện thì mua tx800 rồi dùng phần mềm edit cho đồng bộ tiếng với hình từ hay dùng micro sennheiser Memory Mic có sẵn app nhưng thầy chú ý setup micro nếu để âm thanh stereo nên để mono thôi ạ em hay xem youtube thì thấy một số anh làm có tiếng 1 bên tai bị to hơn
chú ý phần ánh sáng, ánh sáng nhiều vào bảng quá làm lóa thì koo thấy chữ trên bảng
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
Ngoài ra còn có cách dùng máy ghi âm để gần cổ áo, sau đó dùng phần mềm đồng bộ tiếng lại.
nscu0810
ĐẠI BÀNG
5 năm

Bác mua cái máy tầm 20tr (hoặc mua con Panasonic Ac30 xài dc 1 năm tầm 15tr), phần còn lại mua phụ kiện, chân, đèn, với micro thì nên mua micro cái áo không dây, trên thị trường rất nhiều như Azden PRO XD, WLX- Pro, boya....
bluesight
TÍCH CỰC
5 năm
Bác muốn mua máy để quay bài giảng thì nên chú ý tới phần thời lượng quay liên tục, rất nhiều máy ảnh và điện thoại đều giới hạn thời gian quay liên tục là dưới 30p để khác biệt với máy quay. Vẫn có những máy ảnh có thể quay hơn 30p, nhưng giá sẽ cao. Tuỳ theo nhu cầu mà bác chọn, nếu quay nhiều video nhỏ để ghép thì thoải mái, còn bác muốn quay 1 lèo rồi về cắt ra ghép thì phải xem kỹ, nhiều máy ảnh khi quay lâu bị nóng sensor sẽ tự tắt nữa.

Tiếp theo là micro, tùy theo vị trí dự định đặt máy của bác thì chọn micro, nhưng khi mua máy thì nhớ chọn loại có khe micro rời (rất nhiều máy ảnh cao cấp hiện nay dù hỗ trợ video 4K nhưng lại cắt cổng micro).

Hiện tại thì quay video "mì ăn liền" tốt nhất là dòng máy ảnh G/GX/GH mirrorless m4/3 của panasonic hoặc dòng A6400/A6500 của sony.
Giang bài phải mua mic blutooh kẹp áo nói nghe mới rõ,
Theo em nếu Cô cần mua quay bài giảng thì mua điện thoại cũng ổn ạ, như con Nokia 7 Plus hay 8.1 Plus có công nghệ Nokia OZO thu âm khá ấn tượng mà chi phí lại rẻ. Còn nếu muốn mua máy xịn hơn thì cô có thể tham khảo những dòng máy quay của Sony, không nên dùng máy ảnh vì đa số máy ảnh giới hạn thời gian quay khá ngắn, và file cao sẽ mất thời gian khi dựng video lắm ạ 😁
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
5 năm
iPhone 7 Plus 128Gb + Mic rời + Chân máy =]]
Khoa Hà
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo em thì gopro 5-6 + thêm cái mic tốt là được rồi ạ, không tốt kém nhiều nhưng chất lượng vẫn tốt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019