Những điều cần chú ý khi đi du lịch hè, mời anh em chia sẻ thêm nhé

Duy Luân
11/6/2018 21:56Phản hồi: 34
Những điều cần chú ý khi đi du lịch hè, mời anh em chia sẻ thêm nhé
Mùa hè đã tới, mùa du lịch đã tới, vậy nên mình viết bài này để chia sẻ với anh em những việc mình thường làm, những thứ mình thường chuẩn bị để chuyến đi của mình được vui vẻ, suôn sẻ hơn. Mấy thứ này tính ra cơ bản lắm, chỉ sợ anh em quên mà thôi. Tốt nhất là anh em ghi vào một cái checklist để đi đâu thì lôi ra kiểm tra cho chắc nhé.

Nhớ chuẩn bị áo mưa, dù

Mùa hè mà, dễ mưa lắm, nên bạn đi chơi thì nhớ đem theo một trong 2 món đồ này. Nếu bạn có ý định mướn xe máy vi vu đi trên các cung đường thì bắt buộc phải có áo mưa, chứ không thôi sẽ gặp nhiều rắc rối đấy, không phải chỗ nào cũng có nơi trú mưa đâu. Về dù, bạn nhớ lựa loại dù xếp nhỏ gọn, nên là loại bỏ vừa ba lô để đi đâu cũng mang theo dễ dàng.

Không nên mang theo nhiều đồ ăn tươi

Mùa hè nóng, đồ ăn tươi sẽ dễ thiu hơn, đặc biệt khi bạn phải chạy ngoài đường trong thời gian dài và không có đủ đá hay hộp đông lạnh để giữ nó. Trái cây cũng dễ bị hư hỏng hơn dưới thời tiết nóng nực này. Do vậy, khi đi du lịch nếu phải mang đồ ăn thì nhớ đem ít thôi, gọn nhẹ, và đừng tiếc thêm chút tiền để mua đồ tươi sống tại chỗ nhé.

Nhớ đem theo nước

Đi chơi hè nóng nên cơ thể sẽ mất nước nhanh, và bạn đừng quên mang theo 1-2 chai nước để trong ba lô nhé. Nếu đi theo nhóm, bạn có thể phân ra mỗi người cầm một chai rồi sau đó chia sẻ cho nhau. Đặc biệt với các bạn nào đi biển, đi đảo hay du lịch trên tàu thì nhớ đem nước chứ không sẽ rất khát và phải đi một quãng xa mới có nước lọc cho bạn uống. Việc này cũng giúp bạn tiết kiệm được tiền thay vì phải mua nước suối đắt tiền tại các địa điểm du lịch.

Mình khuyên các bạn không nên đem theo nhiều nước uống ngọt, vì các loại nước này dễ làm bạn khát nước hơn tuy uống vào có đã và sảng khoái thật. Mua để dùng khi ăn uống, khi thư giản bên bờ biển này nọ thì ok.

Đặt trước phòng khách sạn và máy bay

Mùa hè là mùa cao điểm của du lịch khi con nít được nghỉ và trời nóng nên mọi người đều muốn đi chơi xa. Cũng vì vậy mà bạn nên đặt trước phòng khách sạn, vé máy bay từ xa xa chút, 1 tháng, 3 tuần, 2 tuần cho chắc. Nếu đặt cận quá thì bạn hoặc sẽ không còn vé / phòng, hoặc chỗ ngồi hay phòng không được ngon như y muốn. Đặc biệt các homestay nhỏ trên các đảo vốn không có số phòng nhiều cũng rất mau hết đấy nhé.

Đi biển nhớ kiểm tra sứa, sâu biển

Đầu mùa hè một số khu vực biển có thể có sứa và sâu biển. Khi bị những con vật này đốt, bạn sẽ thấy đau rát và có thể dẫn tới một số biến chứng nặng hơn tùy vào độ độc của loài sứa. Sứa cũng trong suốt nên rất khó phát hiện, đặc biệt khi nước biển không trong. Bạn nên lên mạng tìm hiểu về các cảnh báo của dân địa phương, hoặc lên Facebook follow các fanpage của nơi bạn dự tính đi để xem tình hình nhé. Như 2 tuần trước mình mới đi Vũng Tàu, xuống biển đầy sâu, rất ghê, lại còn bị sứa chích nữa. Xuống biển được 3 phút xong chạy lên bờ luôn.

Quảng cáo

Đừng quên đem nón

Nón là vật tuy dễ dàng mang theo nhưng nhiều bạn vẫn hay quên ở nhà, khi đi mùa hè ra ngoài trời mà thiếu nón thì rất nhanh mệt, đặc biệt là khi bạn đến những vùng nắng gắt như khu miền Trung nước ta.

Cẩn thận với dòng chảy xa bờ (RIP)

RIP là một hiện tượng tự nhiên diễn ra gần bờ biển, nó là dòng cuốn rất mạnh đi từ bờ ra biển và khu vực này thường không có sóng, rất lặng nhưng cực kì nguy hiểm vì nó có thể mang bạn ra chỗ nước sâu. RIP là nguyên nhân gây ra nhiều cái chết ở ngay tại nước ta chứ không phải đâu xa. RIP thường được đội cứu hộ đánh dấu bằng cờ, nếu thấy cờ thì bạn nên né và tuyệt đối không tắm ở chỗ đó nhé.

Bạn có thể tham khảo thêm về Dòng chảy xa bờ ở bài này

Quảng cáo

34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Điều chú ý cần thiết nhất là : nên có rủng rỉnh tiền.
Tiền.. Và phải thật nhiều tiền trong thẻ.. Hết. À bao cao su nữa.. Có trời mới biết bị cảm nắng khi nào
IdolPC
TÍCH CỰC
6 năm
Khi đi du lịch bằng máy bay, nếu các bạn có kế hoạch đặt vé trước cả tháng thì nên đặt các chuyến bay sáng sớm, các chuyến đầu trong ngày thì 99% yên tâm ko bị delay...
Điều đầu tiên tiền đâu 😁 :D
Kem chống nắng đã lỗi thời
Giờ đã nhất phải xài xịt chống nắng: nhanh gọn tiện, ko vết trắng, ko mất thời gian thoa, ko nhờn rút bơi thoải mái ko cháy nắng
Đang xài xịt chống nắng ko mùi của Skin Play Made in Japan 100k/chai 50g
Gấu xài Anessa của Shiseido 300k/chai 60g
Trước khi ra ngoài xịt 1 vòng quanh người từ đầu đến chân là xong, max nhanh
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
@yudhoyono cũng thích xịt mà lúc trước tìm mua ko có, nếu tính ra thì xịt giá thành cao hơn phải ko bạn?
@kuluoj 1 chai xịt 50g giống như 1 chai kem 50g dùng đc cho 1 người 3 ngày đi biển
Mà sướng cái ko cần nhờ ai thoa kem, nhanh gọn tiện, ko màu ko mùi ko dính vệt trắng vào lông mày, ko nhờn dính
https://www.lazada.vn/products/xit-chong-nang-khong-mui-skin-aqua-sara-fit-uv-spray-fragrance-free-spf50-pa-50g-nhap-khau-tu-nhat-ban-i100145790-s100189879.html?spm=a2o4n.searchlist.list.3.73607c36TsANd7&search=1
Mang theo sạc pin, dao đa năng và thuốc ,bông băng,... Những thứ đó ko bao giờ thiếu trong balo. Nên mang theo súng và dao găm nếu bạn là fan của DC 😃
NetkupQ9
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cần có cái ống ngắm siêu zom nữa AD 😃
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng nhất vẫn là: Nên mang theo ÁO MƯA và DÙ 😆
Cái đó quên là ướt KHÓ CHỊU lắm nha 😃)
1: mang đủ tiền, không có tiền thì mang khế đi cũng được.
khi bơi cần chú ý cử người trông đồ đạc hoặc luôn để mắt nữa, thời buổi bần cùng trộm cắp như ranh.
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
nghe ông Duy Luân tư vấn cứ gà mờ thế nào ấy, đi phượt chả ai mang theo dù cả, còn đi theo đoàn thì cần gì phải áo mưa???
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
@deadknight_1412 đi du lịch thi cần gì mang theo áo mưa? vì thiếu gì chỗ trú, trừ phi vô rừng. Thấy Duy Lưng hơi đàn bà rồi đó, đàn ông mà sợ nắng mưa??? comm này chắc chuẩn òi, hihi.
@tucammoi Ủa chỗ trú có sẵn à? Đang đi giữa đường 2 bên toàn cát như ở phan thiết thì trú bằng niềm tin à? Đàn ông đàn bà gì cũng phải quan tâm tới sức khoẻ, đi chơi ngâm mưa về bệnh thì đi tong nguyên chuyến đi chứ có mẹ gì hay ho mà bày đặt bản lĩnh? Giờ ra đường trời mưa kg mặc áo mưa, nắng gió kg có biện pháp phòng hộ như kem chống nắng, áo khoác, khẩu trang, găng tay thì ngta nhìn ngta khinh thêm cho vì đết quan tâm sức khoẻ chứ đừng tưởng là oai.
@tucammoi nói chuyện cùi bắp quá hahahaha
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân dạo này thấy cưng trắng quá, con gái người ta thích đen, nha.
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
mai công ty đi căm trại ở Biển...
Cái quan trọng nhất là mang theo vài thẻ ATM của vài ngân hàng, mấy thứ còn lại thì quá dễ dàng trong thời buổi này.
HEOGOLD
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng là mang theo máy ảnh

Cục sạc dự phòng..
2 thứ quan trọng nhất là tiền và BCS 😆
ntvan
TÍCH CỰC
6 năm
Nhớ phải hỏi kỹ giá cả trước khi ăn uống, ngoài ăn uống ra có phải trả bất kỳ khoản nào khác không như tiền ghế ngồi, phục vụ... Tránh bị chặt chém
Mà vấn đề là "tiến có đèo", là sao thì mấy bạn tự hiểu nhá
@tylerfire1310 Tiến có đèo thì vào đây comment làm gì...rảnh quá hé ? Lo mà kiếm tiền đi ní!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019