Phần Mềm Chép Chính Tả Tiếng Anh Miễn Phí Cho Windows, MacOS và Linux

Maxvien
20/8/2018 9:22Phản hồi: 45
Phần Mềm Chép Chính Tả Tiếng Anh Miễn Phí Cho Windows, MacOS và Linux
Ứng dụng Hocify sẽ giúp bạn Chép Chính Tả Tiếng Anh một đơn giản, dể dàng nhất. Bạn không cần phải tải audio về, sau đó dùng một trình nghe nhạc để tua đi tua lại để nghe cho rõ đoạn mà bạn muốn chép. Việc của bạn là chỉ cần enjoy luyện nghe tiếng Anh. Hocify sẽ làm thay những công đoạn rắc rối cho bạn.

Hướng dẫn sử dụng Hocify để chép chính tả tiếng Anh

Nếu bạn bạn chưa biết liệu phương pháp luyện nghe tiếng Anh với Hocify có hiệu quả hay không thì bạn có thể nghe tui giải thích bên dưới. Nếu bạn đã biết, thì bạn có thể theo hướng dẫn sau đây để dùng Hocify.

Bước 1: Bạn phải dùng trình duyệt Microsoft Edge. Nếu bạn dùng Windows 10 trở đi, thì bạn không cần phải cài đặt, chỉ việc mở nó lên và sử dụng. Trong trường hợp bạn dùng MacOS hoặc Linux, bạn có thể theo link sau để tải về và cài đặt. https://www.microsoft.com/vi-vn/edge/download
Bước 2: Sau khi mở Microsoft Edge lên, bạn chỉ việc bấm vào đường link này: https://www.hocify.com/vi/transcribe

Bước 3: Bạn tìm một bài viết, một bài nói mà bạn thích, copy & paste vào ô văn bản của Hocify rồi bắt đầu luyện tập.

Gợi ý khi dùng ứng dụng:
  • Nếu bạn muốn lặp lại câu bạn đang chép thì bấm vào nút Play.
  • Nếu bạn không nghe được từ đang chép là gì thì bạn bấp vào nút Hint để nhận gợi ý.

Vì sao Hocify giúp bạn chép chính tả tiếng Anh trơn tru hiệu quả?

Này bạn tui, người học tiếng Anh lâu năm nhưng không nghe được gì. Bạn có bực bội khi thấy mình không thể nghe được gì khi bạn xem phim tiếng Anh hoặc các video tiếng Anh trên YouTube không? Tui hoàn toàn có thể hiểu được. Khó thiệt là khó, đúng không? Có thể bạn được khuyên nên nghe tiếng Anh một cách thụ động, rồi qua thời gian kỹ năng nghe của bạn sẽ khá lên. Nhưng tin tui đi, phương pháp này chỉ đúng khi bạn có một nền tảng tiếng Anh nhất định. Nếu bạn cứ cố đấm ăn xôi thì bạn sẽ hoàn toàn thất vọng thôi.

Ô kê, tui có giải pháp cho bạn đây. Bạn còn nhớ lúc nhỏ bạn học môn tiếng Việt, và bạn có giờ chép chính tả không? Đây là một cách tuyệt vời để luyện nghe đấy, và nó cũng đúng luôn với tiếng Anh. Bằng cách này, khi bạn luyện nghe, bạn sẽ chép ra từng từ một. Cứ như thế, bạn không chỉ luyện có cặp tai mình nghe được những từ khó nhằn, mà bạn còn có thể học được cách viết ra những từ đó một cách chính xác.

Có thể bạn suy nghĩ như thế này, “Chép chính tả tiếng Anh khó lắm, lâu la, rườm rà nữa! Có cách nào dể hơn không?”. Tui hiểu. Thường thì bạn phải tải audio về, sau đó dùng một trình nghe nhạc để tua đi tua lại để nghe cho rõ đoạn mà bạn muốn chép. Sau cùng, bạn kiểm tra lại transcript xem mình có chép đúng không. Mệt như thế thì nghỉ luôn cho rồi chứ học hành chi nữa?

Đó là lý do vì sao tôi viết ứng dụng Hocify để giúp bạn. Bạn không cần audio gì trất. Bạn chỉ cần tìm một đoạn transcript hoặc một bài viết mà bạn thích. Sau đó copy & paste vào Hocifybạn có thể bắt đầu chép chính tả với giọng Mỹ chuẩn ngay lập tức. Nếu từ bạn đang nghe khó quá thì Hocify sẽ gợi ý cho bạn, bạn không phải bực mình như khi bạn chép chính tả bằng audio thông thường.

Một lưu ý nho nhỏ và cũng to to là bạn phải dùng Microsoft Edge trên Windows, MacOS hoặc Linux để trải nghiệm Hocify một cách tối ưu nhất.

Khi sử dùng Hocify để chép chính tả tiếng Anh, bạn không chỉ phát triển được kỹ năng nghe của mình, mà bạn có thể phát triển được kỹ năng phát âm của mình. Một mũi tên bắn rụng hai con chim, đúng không nhỉ? Bạn sẽ sớm thành cao thủ trong việc nghe hiểu và nói tiếng Anh. Bởi vì, khác với phương pháp nghe thụ động, việc nghe chủ động bằng phương pháp chép chính tả sẽ giúp bạn thực sự hiểu được cách một từ được phát âm và đánh vần như thế nào.

Quảng cáo

Hocify sẽ giúp toàn bộ quá trình luyện tập của bạn diễn ra trơn tru, suôn sẻ, nuột nà. Bạn cứ viết ra những gì bạn nghe được. Gặp từ khó quá thì bạn bấm vào nút Hint, Hocify sẽ giúp bạn. Trải nghiệm này giống như bạn chơi game vậy, không áp lực một chút nào. Thử Hocify một lần đi bạn! Bạn sẽ không hối hận. Học hành, luyện nghe vui vẻ bạn nhé!

Click vào đây để bắt đầu chép chính tả tiếng Anh với Hocify bạn nhé: https://www.hocify.com/vi
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank you, mate!
nitz
TÍCH CỰC
6 năm
Chào bạn, mình có thử sử dụng qua phần mềm thì mình ko thể paste link youtube vào dc. Mong bạn kiểm tra lại nhé
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn lưu ý là nhập link của video, chứ không phải link của playlist bạn nha.
nitz
TÍCH CỰC
6 năm
@Maxvien Mình nhập 1 link của 1 video luôn mà không được bạn ơi. Mình có thể trao đổi thêm với bạn được không? Mình rất hứng thú với ứng dụng này. Đây là Facebook của mình https://www.facebook.com/NgoHieuTinOfficial nếu có cơ hội rất mong được cộng tác với bạn.
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ngô Hiếu Tin Đinh Viễn đã gửi lời mời kết bạn nha bạn
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
Thank you!
vtnsc
ĐẠI BÀNG
6 năm
thanks you ... 😃
Demah
CAO CẤP
6 năm
Mình tải về bản dành cho macOS, nhập link youtube cũng không được gì hết bạn ạ. Ctrl+V nó ko dán link vào ô nhập. Bạn xem giúp m nhé.
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Demah Ok bạn, mình đang fix lỗi này.
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Demah Đã fix rồi bạn nhé. Bạn khởi động lại ứng dụng để lấy bản cập nhật nhé.
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangxuancong @Ngô Hiếu Tin @binhyen102 @vtnsc @Demah @cauquay Mình mới bổ sung tính năng mới, khi chép nó ít lặp đi lặp lại hơn, đở đau đầu hơn 😁
@Maxvien Cám ơn Ad rất nhiều. Enjoying practising now!
Góp ý cho bác là thêm hotkey cho nút gợi ý để không phải thao tác với chuột nhiều khi không nghe được.
Nên có tinh năng skip hoặc auto thêm dấu ' của các chữ it's, can't ...
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thangz2 Đã cập nhât phím tắt rồi bạn nha. Bấm Ctrl + H để lấy Gợi ý, Bấm Ctrl + P để Play hoặc Pause.

Còn dấu ' của các chữ it's, can't... thì không bỏ được bạn nha. Viết đúng ngữ pháp thì phải thế.
thanks you
Bạn nên thêm tính năng bắt đầu lại, nhiều video mình muốn chép lại nhưng nhiều video phần sau là quảng cáo mà không có cách nào để bắt đầu lại ngay
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thangz2 Ok bạn, mình sẽ thêm nút "Học Lại". Cảm ơn bạn đã góp ý! ;)
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thangz2 Đã thêm nút "Học Lại" rồi bạn nhé 😁
Sau khi dùng mình xin có một vài góp ý :
+ Với những phần chép chính tả mình mong bạn có thể thêm vào đó tính năng xuất file excel thống kê số lần làm , sử dụng gơi ý , thời gian ,..
+ Mình mong bạn có thể tối ưu hóa giao diện cho nó bắt mắt hơn

.....
P/s : Mình dùng window
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trandinhduc25 Chào bạn, cảm ơn bạn đã góp ý kiến! Những cải tiến mà bạn yêu cầu cũng là những cải tiến mà mình muốn thực hiện trong tương lai. Hiện tại, mình cần thêm thời gian để cải tiến những tính năng cốt lõi và sẽ sớm thêm những tính năng này.

Thay vì chờ đợi, bạn có thể tạm thời dùng Excel hoặc Google Trang Tính để thống kê những bài học của mình.

Chúc bạn học tiếng Anh vui vẻ!
xblack1502
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quá xuất sắc bạn ơi. Cảm ơn vì đã share.
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xblack1502 Cảm ơn bạn đã cho feedback tốt nhé ;)
bạn ơi, câu tiếp theo bạn nên lùi lại 2s đi bạn. chữ đầu tiên của câu sau rất khó nghe ạ.
Cơ mà phần mềm quá tuyệt vời ạ. Cảm ơn bạn nhiều !
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huynhminhman96 Nếu dùng các video có sẵn trong app thì không cần lùi bạn nhé, mình đã làm sub rất kỹ. Nếu bạn dùng các video khác trên YouTube thì nên chọn những video được làm sub tốt xíu, còn không bạn chịu khó download video về rồi làm sub lại. Trong tương lai, mình sẽ thêm tính năng edit sub vào app nên vấn đề lệch sub có thể được giải quyết 😁
Sao mình không tải được nhỉ?
Tải gần xong là lỗi.

Screen Shot 2018-09-18 at 9.24.10 PM.png
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hocsinhyeukem Thử lại đi bạn nhé, mình mới tải thử lại thấy ok.
@Maxvien Được rồi bạn, cảm ơn bạn, phần mềm hữu ích 😆
mayvitinh007
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cám ơn bạn rất nhiều về phần mềm này
Quá tuyệt vời.
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mayvitinh007 Thanks bạn! Chúc bạn luôn kiên trì 😁
Sao mình copy link rồi nhưng qua page mình k nghe được ạ??
Nó yêu cầu có phụ đề Anh nhưng mình cũng đã copy link có phụ đề mà vẫn không được ??
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NnAnh Thư Chương trình phụ thuộc vào subtitle bạn nha, bạn bấm vào nút gợi ý để bỏ qua phần intro
great job, app rất hay.

Có 1 góp ý nhỏ thôi là nếu app trên PC bạn up kèm link virus total chỗ dl cho mọi người yên tâm.
Hoặc nếu bạn rành phía web thì chuyển qua dạng ứng dụng web. Như vậy mọi người muốn dùng chỉ cần vào web, sẽ tiếp cận nhiều user hơn :p

À, tính năng nhạc nền mình thấy ko ý nghĩa lắm
Maxvien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Ngọc Lưu Thanks bạn nhiều. Nhạc nền thì bạn có thể tắt đi nếu không thích nhé 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019