Phím tắt trên Nokia E72

BBPY
17/1/2010 9:52Phản hồi: 46
Phím tắt trên Nokia E72
TIME & DATE:
Ấn và giữ 1 trong 4 phím điều hướng hoặc giữ phím quang để xem ngày giờ với font chử to và sáng trong tình trạng máy đang khóa bàn phím.

TEXT MESSAGES:
Giử phím mềm trái để nghe đọc tin nhắn mới (chế độ màn hình chờ)
Ấn phím gọi(thay vì phải ấn lựa chọn --> gửi) để gửi tin
Ctrl + A = Select all (by hoanghai1992)
Ctrl + C = copy.
Ctrl + X = cut

Ctrl + V = dán.
Shift + Trái (hoặc Phải ) để chọn đoạn văn bản
Ctrl + Phím Lên để về đầu trang
Ctrl + Phím Xuống để về cuối trang
Shift + Sym để đổi ngôn ngữ nhập liệu Tiếng Việt - Tiếng Anh (by hoanghai1992 )

TRÌNH QUÀN LÝ:
Giữ Ctrl + Lên (hoặc Xuống) để chọn nhiều, buông Ctrl di chuyển và chọn tiếp bằng tổ hợp phím đã nêu (by linhvu86)
(áp dụng trong tin nhắn, quản lý file, và kể cả trong list nhạc)

CAMERA: chạm vào phím quang để Focus

GALLERY: (thật đơn giản vì tất cả đã được hổ trợ và thể hiện trên giao diện)
Phím gọi để gửi hình.
Zoom bằng phím tăng giảm volume
Di chuyển hình ảnh bằng phím điều hướng(trong khi zoom)

Quảng cáo

MÀN HÌNH CHỜ:
Bấm và giử phím 1 đến hộp thư thoại
Bấm và giử phím * tìm kiếm nhạc (giống phím XpressMusic)
Bấm và giử phím 0 để đến trình duyệt Web
Bấm và giử phím kết thúc cuộc gọi để ngắt toàn bộ các kết nối Data
Bấm và giử phím Sym để tắt hoặc mở Bluetooth
Bấm và giử phím Space để bật tắt đèn pin
Bấm và giử phím Ctrl để chuyển qua lại giữa cấu hình im lặng và thông thường

MENU:

Quảng cáo

Dãy phím từ 0-->9 kể cả * # sẽ ứng với vị trí thực thi menu đang hiện trên màn hình(không áp dụng cho các menu ở trang 2 màn hình). Vd: tại màn hình trên bấm phím # để vào Ứng dụng, phím 7 để vào VIETMAP
Để gở bỏ nhanh 1 ứng dụng tại shortcut ứng dụng đó bấm phím DEL

WEB:

1 Hiển thị thanh công cụ
2 Tìm theo từ khoá
3 Trở về trước 1 trang
* Phóng to
4 Lưu làm bookmark
5 Phím tắt(bấm cái này để biết )
6 Reload
# Thu nhỏ
7 Toàn màn hình
8 Tổng quát trang
9 chuyển đến địa chỉ web
0 Chuyển đến trang chủ

(xin cảm ơn bài tham khảo của bác hpnokia)
Thân chào!​
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toàn thông tin bổ ích , rất cám ơn .....
clapika
TÍCH CỰC
14 năm
Cảm ơn bác nhiều ạ! Rất hay và bổ ích. Tiện đây các bác xem có bài nào về mail for exchange và Sync email thì cho em xin nhé!
Email của em là: ph.hung.nguyen@gmail.com.
Cảm ơn mọi người rất nhiều
Chào các anh em, hiện tại tôi muốn chuyển toàn bộ danh bạ (lưu trong thẻ nhớ) sang danh bạ máy E72 mà tìm không ra, các anh em nào biết giúp đỡ với. Thanks nhiều.
ti_sun67
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hôm qua em cũng loay hoay mãi. Cuối cùng cũng tìm ra được 1 cách bác ạ.
Đầu tiên bác chọn Contacts to display là Sim contact. Rồi bác đánh dấu tất cả các contacts lại. Rồi options lúc này sẽ có cái Manage. Bác chọn Copy sang Phone Memory.
Cuối cùng là bác vào lại Contacts to display là Phone memory. Thế là xong.

Chúc bác thành công.
còn thiếu 1 cái rất hữu ích đó là Shift + SYM để chuyển đổi giữa các bộ gõ Tiếng Anh và Tiếng Việt, cực kì hữu dụng đó nha ^^
Thanks ti_sun67 và hoanghai1992, tui cũng tìm ra cách chuyển rồi, tui chuyển danh bạ vô máy tính sau đó cắm cáp vô chuyển lại vào điện thoại là xong.
Nếu Shift + Sym ngoài màn hình chính thì để chọn Bluetooth ON/OFF
chiphoi18
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ohh! hay nhờ..Thanks !
giữ chặt mỗi sym là đc mà 😃
BBPY
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu các bạn biết thêm những phím tắt hữu dụng khác
Hãy chia sẽ
(mình sẽ update)
Các bác Pro cho em hỏi chút về cách nhập ký tự trong E72 nhé>
Em k biết làm thế nào để các phím 1.2.3.4.5...... sẽ hiện lên các ký tự chữ R.T.Y.F.G.H... vì em có dùng phần mềm từ điển nhưng khi nhập các ký tự chữ thì nó toàn lên số thôi mà e k biết cách làm thế nào cho nó nhập được chữ vào cả. Mong các bác chỉ giáo ( có gì bác liên lạc 0985.118.573) em sẽ gọi lại cho các pro đỡ tốn xiền.
e k biết E 72 thế nào nhưng E 61i thì ấn liệt phím mũi tên xanh+phím số thì ra số.ấn liệt phím mũi tên trắng +phím số thì ra chữ cái ^^
Let'sviet
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn bấm phím mũi tên phía dưới bàn phím bên trái và nhìn bên phải màn hình phía trên cùng thấy ký tự chữ cái hiện ra là ok.
Câu trả lời của bác là đúng với khi soạn thảo văn bản , còn trong phần mềm lexisgoo thì ko dùng đc. Đã có bác nào sử dụng phần mềm lexigoo trên E72 chưa,Em k biết làm thế nào để các phím 1.2.3.4.5...... sẽ hiện lên các ký tự chữ R.T.Y.F.G.H... vì em có dùng phần mềm từ điển nhưng khi nhập các ký tự chữ thì nó toàn lên số thôi mà e k biết cách làm thế nào cho nó nhập được chữ vào cả. E rất mong đc các bác chỉ giáo, và cho em hỏi em đăng ký 3G viettel ,khi vào web thì nó toàn bắt kết nối qua GPRS, thế mới đau.
BBPY
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cũng gặp trường hợp tương tự bạn, khi sd Opera Mobile 10 không cách nào bấm được chữ "u" toàn ra dấu "*" không àh, mình nghĩ là do phần mềm chưa tương thích với E72 thôi.

Còn việc bạn ĐK 3G mà toàn vô GPRS có thể do 1 trong 2 lí do sau:
1.Bạn đang trong vùng không có sóng 3G.
2.Bạn chưa bật 3G cho máy của bạn.
chọn Settings --> Phone --> Network --> Network mode --> chọn UTMS để chỉ sử dụng sóng 3G (lưu ý nên chọn chế độ Dual Mode[song song] vì ở chế độ này khi sóng 3G mạnh máy sẽ tự chuyển 3G và khi ra vùng không có 3G máy vẫn không bị ò..í..e vì tự chuyển sang GSM)
Ặc ặc,cám ơn bác. Em mới dùng chưa quen lắm, nhưng thấy ok hết rồi
nbkpr0
TÍCH CỰC
14 năm
he spam nè. ghê quá...............
mấy cái này có dùng cho E 61i đc k các bác nhỉ ?
the_onlysun
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có một số phím tắt khác đấy bạn ạ, vd E 61i không có bấm giữ phím điều hướng (hoặc phím chọn) lúc máy đang khóa để xem giờ, không Space để bật đèn pin, nhưng vẫn có Ctrl-Sym tại màn hình chờ để bật/tắt Bluetooth (chứ không đổi cách nhập liệu được vì E 61i không hỗ trợ Vietnamese input), giữ phím # để đổi qua lại profile Silent/ General, thao tác copy, cut, paste vẫn thế, v.v 😁
thanks bác nhiều ^^ ....................................
hqviet
CAO CẤP
14 năm
ko thể hay bằng BB đc. BB vẫn là vua phím tắt mà.
Mình thấy BB 8800 ko nhiều phím tắt bằng E 72 đc đâu. VÍ dụ : như phím tắt mở Bluetooth ấy, trên E series nào cũng có
mình cầm E71 và E72 rồi ,cảm giác trơn trơn khó bấm,thua xa bb
ubeo
TÍCH CỰC
14 năm
Giờ mới biết. áp dụng trên E52, bấm phím enter khi khóa phím sẽ hiển thị giờ trên màn hình đen. hehe. mẹc xi pó ku !
anchoi218
ĐẠI BÀNG
14 năm
híc các pro ơi có nên mua E72 không ạ?
Lời khuyên là nên mua! Nhưng chức năng nó khác gì E71 cả, nếu lựa chọn hợp túi tiền thì nên mua E71.
À mà không biết làm sao để tời film trên E72 nhỉ, cứ phải xem từ đầu đến cuối chán quá, không được như mấy dòng cảm ứng của LG hay SS :|
BBPY
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trùi bạn cứ xem bằng RealPlayer mặc định của máy.
Bấm phím lên, xuống để tăng, giảm âm lượng
Phím trái, Phải để tới lui đoạn video mà.
linhvu86
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình đang chat bằng ola.Rồi thoát ra ngoài đọc tin nhắn bằng phím ngắt cuộc gọi.vậy mà ola vẫn bị thoát,phải vào lại là sao nhỉ
Dùng phím Home ấy bạn, sau khi nt xong giữ phím home tiếp để vào lại ola
vẫn còn 1 phím tắt nữa nà pác Crlt + A là lựa chọn toàn bộ đoạn văn bản, như trên máy tính luôn ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019