Rõ hơn về việc thiết kế iPhone bị ảnh hưởng bởi Sony

sonlazio
27/7/2012 8:0Phản hồi: 698
698 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dib
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn các thiết kế mới nhất :

Có hãng nào trơ trẽn không tuân thủ nền tảng thiết kế của Android như SIII hay không ?

Còn đây là chính cái mẫu mực Android do chính SamSung làm :

Xu hướng của mỗi hãng sử dụng Android là cố gắng hợp chuẩn, với Samsung là hợp với phong cách Iphone !
@nhuankhom chắc thế 😃😃
tommyphany
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bumbm nhầm nhầm
nhìn cả 1 đống hình nên hoa cả mắt
@nhuankhom rất chi tiết
@nhuankhom Có bản màu đò rùi kìa :p Nhìn thật đẹp và độc
mượn gió bẻ măng
dib
TÍCH CỰC
12 năm
Android ICS vốn dĩ không hỗ trợ nút HOME cứng, Samsung vẫn cứ làm, dù làm thế nào thì cũng không ngụy biện được cái chủ ý bắt chước rẻ tiền của mình.

Chính ông chủ OS Google phàn nàn SS tại sao cứ cố bắt chước Iphone thì người dùng hàng bắt chước có trọng lượng gì mà cố cãi?

Dùng hàng nhái giá rẻ nhiều tính năng thì nên chấp nhận, im lặng mà dùng. Sao cứ cố tỏ vẻ ta đây? Hàng TQ nhái nhiều tính năng xem phim - nghe nhạc - chụp ảnh - 2 sim - màn hình màu v.v...mới có thể bán cùng giá với điện thoại đơn sắc hiệu Nokia. Samsung cũng phải cố 4 nhân, nhận dạng kiểu Siri, nút Home cứng, kết nối cắt mọi thứ chuẩn mực Android để cố sao cho tương tự Iphone cũng từ cái lẽ đó mà ra.

Chuyện lằng nhằng thưa kiện không chỉ Apple chủ đạo. Cách PR rẻ tiền và hiệu quả là tạo xì căng đan thưa kiện, Samsung cũng bắt chước cách thức này, nhưng lý lẽ thì chuối chịu không nổi.

Người ta có thể phát cuồng vì Apple, Kpop, hay Micheal Jackson... bởi nó tạo ra một xu hướng mới, một phong cách riêng biệt..chứ không thể cuồng một thằng chuyên đi nhái !
@dib bác cuồng và nghĩ tiêu cực quá,android từ 3.0 trở xuống đều hổ trợ nút home cứng chĩ từ bản 4.0 trở lên thì mới hổ trợ cả ảo va cung,nguyên thủy android là dành cho phần cứng mà,bác nói cho đúng vào để không bác càng nói mọi người càng thấy bác troll
nguyên mẫu nè

nguồn đây bác tham khảo http://blog.steventroughtonsmith.com/2012/05/2007s-pre-m3-version-of-android-google.html
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@nhuankhom
Đang nói ICS, không nói nguyên thủy nguyên tổ gì ở đây, dù là QWERTY thì cũng không phải chỉ có mỗi nút Home.

Người có tự trọng thì tự biết chọn cho mình 1 con HTC One X ( đã lột xác hoàn toàn, không còn hơi hướng gì ảnh hưởng từ iOS ), hay cá tính như Sony S, hoặc khác biệt như Moto của Google !

SJ bảo Google là đồ ăn cắp, Google đang cố chứng tỏ mình không ăn cắp, các OS càng mới càng ít ảnh hưởng Apple hơn! Còn SS thì cứ cố !
@dib à thi ra thánh SJ phán nên bác cuồng đến thế và không biết lí lẽ gì hết,bác dib thấy quen quen,hình như lúc trước đã có một thời cự cãi bên bõ N900 và bị ra đảo cùng với bác takimata gì đó,có thể em nhầm😁
ớ, lâu lắm rồi mới gặp lại dib, hí hí!
Khổ bị Apple với Sj nhồi sọ nhiều quá đâm ra thế này :oops:
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@bumbm Tiếc rằng ngài SJ không tự viết sách để mà nhồi sọ, nói năng thì bộc trực, tự truyện cũng là do người khác viết !
@dib Chữ "Ngài SJ" bạn quên viết hoa cho chữ "NGÀI" rồi.
Ps. Just for fun!

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@YPMVSTAFF Nếu thắc mắc chữ "ngài" theo nghĩa trong sáng thì bình thường quá rồi !

Vì đến cả tạp chí TIME còn : "

Vậy thì tôi và bạn đâu có là cái nghĩa địa gì 😁
Thớt càng ngày càng nóng hén, mà mình nghĩ các bạn đừng cự cãi vì chuyện này nửa, đợi vài năm nửa đi rồi coi ai còn chạy đua với ai thì biết liền, còn mình thấy hàng tốt chất lượng giá họp lý thì xài thôi...
P/s : ko lẽ samsung "nhái" không mà dẩn đầu thị trường ĐTDĐ sao ta o_O

Đây nút home ở giữa, anh Apple kiện hộ luôn dùm em, có 4 cạnh bo tròn nhìn y như iphone ấy. Kiện tới luôn đi anh.! mà con này sx năm nào vậy???!
@gigo202 chả thấy giống iPhone chỗ nào luôn :| Bạn bị quáng à?
@kasaudepyai :eek: Bạn có bị đau mắt ko?. Nút home ở giửa cà. Thiết kế hình chử nhật, các cạnh bo tròn. Ko thấy nút home ở giửa hay cố tình ngu ko thấy.
viettracy
TÍCH CỰC
12 năm
@gigo202 topic đủ nóng rồi, đừng lôi thêm mấy cái ba linh tinh vào để khè nữa. comment vào nội dung cái post đầu kia kìa
@gigo202
Các bạn cãi nhau thoải mái, if xem hình này nhé.
Sp của ss trước và sau 2007 đây.

Cũng chẳng rõ thằng nào lấy ý tưởng thằng nào đâu

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
@gigo202 Ừ nhưng thành thật bày tỏ tấm lòng với bạn là mình chả thấy nó giống cái CM gì. troll nhau gây war hả ;) trò này xưa rồi cưng =)).
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
Mấy vụ này khó xử lắm. Thí dụ như tui phát minh ra một cái bánh xe hình tròn, thế là tui cấm tất cả các hãng khác làm bánh xe hình tròn à?
⭕️o⭕️o ặc
phía dưới dày quá nhỉ
Sony chuẩn bị kiện cả Apple, Samsung đi là vừa
Tóm lại là giờ xem Sam có đưa ra thêm manh mối gì không.
Nếu Táo thiết kế theo một bản thiết kế có sẵn của Sony thì coi như Táo đi đời.
Còn nếu Táo thiết kế lấy cảm hứng từ một bài trả lời phỏng vấn của anh Sony thì vẫn là do Táo nghĩ ra, đâu lại hoàn đấy.

Đề nghị fanboy 2 bên kìm chế, kê dép ngồi chờ phán quyết.
tommyphany
ĐẠI BÀNG
12 năm
@o0o_akechi_o0o lại là cái bài "lấy cảm hứng từ XYZ"
cũng kì... tại sao hãng nào bây giờ cũng copy apple nhỉ? 😃 tại sao apple cứ kiện đủ người thế nhỉ? 😃 tại sao trước khi có iphone thì k thấy có kiện tụng rùm beng j hết v ta? 😃 ăn cắp thì ăn cắp, chíh thằng apple cũng ăn cắp mà? bây giờ người khác có ăn cắp cũng đừng có làm ầm lên chứ?
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@flyfly Apple ăn cắp gì vậy bạn ?
@dib ờ cái siri đó bạn 😃 công ty trung quốc kiện kìa 😃 cty đó in ấn quảng cáo phát triển từ năm 2008 rồi 😃 có file beta trên mạng cho xài thử kìa 😃 bây giờ apple tự nhiên kiện lại... :|
tommyphany
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ifan rất đông và hung hăng lắm, nên mình nghĩ mỗi người chúng ta nên bớt 1 tiếng
@Nhân Nvidia nhìu khi mình bị mắng là gato. chẳng lẽ mình bóc seal 1 trong 5 con 4s đang đăng bán để cmt với mấy bạn đó mới được thì phải bạn nhỉ. giờ mình mới hiểu ý nghĩa của cái logo hình cái bấp cải của "tung toé" 😆
"Steve Jobs được sánh vai cùng George Washington"
tớ thích tờ báo đó rùi đấy. washington đây nè =))
@kysidondocdigiit Hêhhehe george-washington tạo ra một nước Mỹ hùng mạnh thì SJ củng tạo ra một đế chế hùng mạnh trong lòng nước Mỹ,cái ở trong lòng có lớn hơn cái bao bọc bên ngoài không thế mà vẫn được xếp ngang hàng đấy
@nhuankhom cái tay răng gỗ ấy sáng lập cho nước mỹ để rồi chẳng trụ lại qua 1 nhiệm kỳ. còn steve có tài đấy nhưng vẫn thừa hưởng thành quả từ rất nhìu kỷ sư. so với edison thì tờ báo ấy quá cường điệu khi so sánh ông ta với washington rùi
@kysidondocdigiit thế mà có người tin và chấp nhận đấy bác😁
@nhuankhom thế mới bảo đó là sức mạnh của truyền thông. ví dụ như con ganlulu có ngóc đầu lên nỗi hem nếu báo chí hem đăng tin về nó suốt :D
Có gì đâu nhỉ, mình thấy khá là bt
Chuyện 1 hãng dựa vào 1 ý tưởng đã có trước đấy, rồi hoàn thiện lại thành sản phẩm của mình là điều quá bình thường.
Ngay cả Sony, cái hãng chẳng dính dáng gì mà vẫn bị lôi mặt vào vụ kiện này cũng đâu có lên tiếng. Bởi vì họ cũng nghĩ đấy là chuyện bt, không phải sao chép toàn bộ, miễn có dấu hiệu phân biệt sản phẩm riêng, thế là đc.
Trước có đọc quyển sách về thương hiệu Nhật bản, trong đó khi 1 trong 2 người sáng lập ra sony đến Mĩ, Akio Morita đã có 1 nx thế này:

"Ở Mĩ người ta thích kiện nhau, tốn tiền cho luật sư, tòa án, thay vì đầu tư vào công nghệ và nghiên cứu để phát triển sản phẩm"

Mình thấy chả sai, kiện nhau làm gì, khi mà ai cũng sẽ lấy ý tưởng từ một cái gì đó. Miễn không xâm phạm vào thiết kế gốc và tạo đc dấu hiệu nhận biết thương hiệu riêng.
Vậy cuối cùng lại phải nâng cao lợi nhuận. Chi phí sản xuất thấp hơn nhiều so với giá cả bán ra -> giá cả/chất lượng không tốt. Lý do lớn vì sao hàng nhật thường tốt là vì chi phí sx/giá cả luôn luôn thấp. Lợi nhuận trung bình các cty nhật là 1%(vd sony 0.8%, pana 1.1%, Canon 3.5%, vv...), trong khi của Mỹ ít nhất là 7% (nếu dưới thì bị coi là ko phát triển).

Cho nên cơ bản mình thấy lý do SS đưa ra cũng hợp lý. Ông lấy ý tưởng từ 1 thiết kế kinh điển trước, thì tôi cũng có quyền lấy ý tưởng từ nó, miễn là sản phẩm của tôi người ta nhìn phát là biết.
Còn bản thân sony, trong khi SS vs apple kiện nhau thì cũng đã có thêm vài thiết kế mới.
dib
TÍCH CỰC
12 năm
Về nghiên cứu và phát triển SP mới, áp dụng công nghệ mới thì có hãng công nghệ nào qua nổi Apple đâu ?

Chỉ vì nó luôn là tiên phong đi trước nên phải kiện bọn bắt chước, người ta bỏ tiền ra R&D cho nó lấy cắp ?
tommyphany
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Klent IFAN thật là nguy hiểm =))
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@Klent Không phải cùn mà trình của Anti kém quá, không hiểu người khác nói gì ! Giảng cho nhé :

Ý tưởng của lão Bill là vác windows lên laptop rồi nắn cái lap thành cái tablet .

Còn bác Job nhà ta làm cái PDA với ý đủ là " personal digital assistant " do Motorola nhà ta support!

"Cãi cùn" là "cãi cùn" nhé ! :eek:
@dib "Ý tưởng của lão Bill là vác windows lên laptop rồi nắn cái lap thành cái tablet" Nhưng nó vẫn là tablet đúng ko ?

SJ nhìn cái tablet của Bill thì làm ra ipad. Câu quen thuộc "lấy ý tưởng" + "ảnh hưởng" lại tiếp tục à ? Vãi kiểu biện hộ , của người thì bảo ăn cắp , của ta thì bảo "lấy ý tưởng" + "ảnh hưởng" , ta sáng chế ra ...

SJ và táo cũng chỉ như các hãng khác , lấy ý tưởng và thiết kế của người khác thêm tí của mình làm ra cái mới, gọi tạm là nâng cấp như các hãng khác xưa nay vẫn học hỏi nhau như thế , nhưng táo lại chửi người ta là ăn cắp và mình sáng chế , sáng tạo ra .... rồi kiện với cấm ... và 1 bộ phận giới trẻ VN thiếu hiểu biết vẫn thần tượng thần thánh hóa = cãi cùn , nói mãi ko chịu hiểu = lú
tommyphany
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ducngock tôi rất thik cách suy nghĩ của chú 😃
SS làm giống Apple thì "ăn cắp"
Apple giống SONY thì "dựa trên ý tưởng thôi mà"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095