[Rò rỉ] Ảnh chụp màn hình của Window 8.1 update 1. Có thể gắn ứng dụng metro lên taskbar

ND Minh Đức
22/1/2014 20:11Phản hồi: 100
[Rò rỉ] Ảnh chụp màn hình của Window 8.1 update 1. Có thể gắn ứng dụng metro lên taskbar

Bảng cập nhật của Microsoft cho Window 8.1 được dự kiến sẽ được ra mắt vào tháng 4 năm nay. Tuy nhiên, hacker nổi tiếng WZor vừa mới công bố một số ảnh chụp màn hình cho thấy những thay đổi của Window 8.1 trong phiên bản sắp tới.

Hình ảnh rò rỉ cho thấy phiên bản mới nhất mang tên "Windows Build 6.3.9600.16596.WINBLUES14_GDR_LEAN.140114-0237”. Đây được cho là một phiên bản phát triển nội bộ và được Microsoft đóng dấu "Microsoft Confidential" (bí mật). Ảnh được chụp lại từ phiên bản Window 8.1 Pro. Tuy nhiên, hiện tại vẫn chưa thể nhận thấy được sự khác nhau giữa bản Pro bị rò rỉ và bản thương mại mà người dùng đang sử dụng.

Ảnh chụp tiếp theo mô tả hình ảnh của System registry và mục "About" của Window ghi rõ "Update 1" vào tháng 4. Điều thú vị của bức ảnh là biểu tượng "Window Store" được gắn vào thanh taskbar cho thấy phiên bản tiếp theo sẽ hỗ trợ người dùng desktop nhiều hơn trong việc sử dụng các ứng dụng modern.

Hình ảnh khác chụp lại cửa sổ "Taskbar and Navigation properties", chúng ta có thể thấy sự xuất hiện của tùy chọn “Show Store apps on the taskbar”. Điều này càng cho thấy Window Store sẽ được truy cập nhanh ngay từ giao diện desktop. Nhưng chúng ta vẫn chưa thể biết được Store sẽ chạy được ngay trong môi trường desktop hay đó chỉ là một đường dẫn và vẫn phải chạy ngoài giao diện modern.

Các hình ảnh rò rỉ trên đưa người dùng gần hơn với những tin đồn đang bắt đầu xuất hiện về Window 9 - hệ điều hành được cho là sẽ kế thừa Window 8 và có thể chạy các ứng dụng modern ngay trong môi trường desktop. Tuy nhiên, câu trả lời sẽ sớm có cho người dùng trong phiên bản Window 8.1 Update 1 được Microsoft hứa hẹn chi ra mắt vào tháng 4 tới đây.

Theo: Wpcentral
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duytien2110
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon nhỉ ^^................
rongdien2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chả mấy khi vào cái windows store này, ứng dụng quá kém
rongdien2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tikis Trầm Nếu vậy mong bác cho mình xin tên vài app chất để trãi nghiệm, đang xài win 8.1 pro đây!
@rongdien2 Nhu cầu của bạn là Apps gì mới đc chứ...?
@rongdien2 ứng dụng thì mình không biết chứ khá nhiều game hay nôit tiếng đấy chứ bạn
@rongdien2 Ứng dụng nó như wp,android,ios (nhưng ít hơn).
Có cả asplant 8 free nữa đó.
kết win 9
@levinhtucdtk7 :eek:
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
Cái cần là..... bỏ hẳn cái metro ra khỏi phiên bản của laptop + PC
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@favor_thien Nói hài. cả 1 hệ điều hành chủ chốt cả tập toàn số 1 TG mà bác nói nó có điểm trù là ko công bố rộng... hài vãi
Bác cứ nói mãi. cái e nói là chốt hạ doanh số và thực tế sự tăng trưởng của nó ngay by giờ thôi.
Bật mí hco bác biết... em ko phải chủ ch cài win dạo như bác nói nhé :D
@=Tử_Hải= Xài đồ mà còn phải dựa vào doanh thu với tốc độ tăng trưởng mới xài à 😆). Mời thìm về với win xp bảo đảm win 7 xách dép 😃))) win 8 chưa phổ biến là tại dân ta chưa có điều kiện đổi máy cảm ứng mà vẫn còn xài lap từ 4 5 năm về trước và vụ mua bản quyền win thôi. Hàng tốt mà mắc bao h chả chậm hơn hàng phổ biến và free các kiểu 😃))
1984kute
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zeus8410 hi,cú tương core i 7,vga 7790 trở lên,kèm màn hình full hd ,cộng win 8 thì bố chấy rồi,quan trọng ki phải ai cũng core i đc
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@zeus8410 Ông này cứ dân ta dân ta.... MS có coi thị trường VN chỉ là con muỗi. Còn bác nói XP mà 7 xách dép thì cũng lạy bác vái bác mấy chục lạy.
Mời bác đọc lại bài này cuat tinhte để biết thêm về thứ tự thị phần các bản WIN: http://www.tinhte.vn/threads/thi-phan-windows-thang-5-2013-win7-van-dan-dau-tiep-theo-la-xp-thap-nhat-la-win8.2113716/
và xin thưa với ông là trong lịch sử WIN thì W8 là rẻ nhất ( tính thời điểm ra mắt )
Bác Nguy hiểm thật
vấn đề ko tốt là hai môi trường khác nhau đợc đặt trong 1 cái máy . nếu là pc , láp ko có cảm ứng thì phần metro coi như bỏ . còn lap có cảm ứng và máy tính bảng có giao diện truyền thống củng chả để làm gì mấy . tại sao lại phải để 2 mỗi trường khác nhau trogn 1 cái máy chứ ! tách nó ra hoặc gộp thành 1 thì khi đó mới sáng sủa hơn.
Hit Girl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Về win 7 dùng ngon hơn, win 8 hơi gí là cái hdd nó nhảy lên 100% máy đơ toàn tập luôn
anh_anh_vt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hit Girl 7 dùng cũng được, nhưng nó không hỗ trợ UEFI, mà UEFI trên HHD cũng chẳng khá khẩm hơn Bios là bao....
@chackey Dù là cài mới lại cũng bị như vậy bạn ạ. Vì plugin âm thanh này đôi khi "khó ở" nên mở kèm Chrome là HDD treo cứng hoặc âm thanh bị giật cục nghe rất khó chịu. Với người dùng ưu tiên tính ổn định thì ko thích điều này tí nào, chứ cài lại là giải pháp hãn hữu, nhất là vs những người dùng máy để làm việc là chính & cài lại đi kèm vs nhiều rắc rối do phải cài lại 1 tá các phần mềm đi kèm nữa.
@vu_vantien mình có ns cài lại đâu bạn. bạn troubleshooting system nó dọn dẹp chút là hết tình trạng đó. sau đó sigh out cái vào lại là ok
@chackey Tiếc là mấy cái dọn rác lại ko lq lắm bạn ạ. Ko phải do win dùng lâu nên nhiều rác mà do 1 số soft ko tương thích nên như vậy. Còn về tổng thể thì win chạy khá mượt và nhanh so với win 7 😃.
dash.oad
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao không có bản uncensored ạ?
Kia có phải là Lumia không?
@Quang Hưng Phạm Nhìn thấy lumia ở đâu vậy
@hoatuyethuy Cái hình đầu tiên là Lumia 2520 đó bác!
@phandan ờ nhỉ, đúng là k để ý
Giờ nhiều người còn chưa biết sự có mặt của Windows 8 mà Windows 9 đã rục rịch rồi.
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Đang hài lòng với 8.1
mình thích cái giao diện hiện đại metro của win 8, icon giao diện phẳng đơn giản mà tinh tế, sao Mic không bỏ hẳn cái giao diện desktop để chỉ xài metro thôi nhỉ 😁 để người dùng khỏi bối rối, mở ứng dụng mà cứ 1 cái bên này một cái bên kia hơi bị khó chơi :D
athysirus
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Huỳnh Hữu Toàn Nói như bạn dân lập trình lấy cái gì để phát triển phần mềm?????
@athysirus ý mình là có thể mở một app trên store và một chương trình đưọc cài đặt từ file exe ngay trên giao diện metro, chứ không phải chỉ xài app trên store thôi mà bỏ tất cả chương trình trên giao diện desktop cũ, nếu bạn để ý sẽ thấy mở chương trình cài đặt bằng exe thì nó nhảy ra màn hình desktop, còn mở app trên store thì nó mở trên metro, sau đó muốn dùng cả 2 ứng dụng cùng lúc thì lại phải ra desktop rồi kéo cái app ra để chia 2 màn hình, hơi bị nhiều thao tác phức tạp.
ngocdai102
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang xài win 8.1 và thấy nó chẳng khó khăn gì hơn win 7. Các bác cứ thắc mắc về cái nút start với giao diện metro. Em giờ desktop chỉ có 2 biểu tượng là computer và recycle còn lại để hết trong metro hoặc pin xuống taskbar. Dùng vô cùng tiện lợi,mượt mà dù máy mua từ năm 2010 chip core 2 duo.
@ngocdai102 mình chả pin gì...màn hình cũng chả có gì cả...cần ứng dụng nào Windows + Q rồi gõ mấy chữ đầu ra...My Computer thì vào thẳng cái Explorer ở dưới...Recycle Bin thì có Advanced System Care pro tự dọn hằng ngày 😁
gihu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngocdai102 Ủa, nghe bạn nói cái metro hay nhỉ, $à mình chưa hiểu dùng nó thế nào? Bạn có thể chỉ cách dùng ko?
ngocdai102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gihu Ah!có gì đâu. Pm nào bạn hay dùng thì bạn "pin to start" cái nào không cần thì "un pin" nó ra.bạn còn có thể thay đổi vị trí, kích thước của metro đó. Muốn vào metro từ màn hình desktop thì đưa chuột xuống bieu tượng start phia dưới màn hình rồi click là ra. Nó còn trực quan hơn cái start menu trên các bản win cũ. Chả hiểu sao vẫn có nhiều bác chê.
gihu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngocdai102 À à, giờ thì hiểu tác dụng của nó rồi, tks bác nhe.
Còn việc khen chê là bình thường mà, nhiều khi còn do thói quen và cảm nhận của từng người nữa. Ta thích thì ta cứ xài thôi.
Đợi win9
chả hiểu mấy ng dùng kiểu gì mà cứ chê windows 8 😕
hồi trc cũng ko thích microsoft lắm. từ hồi có W8 và WP8 là mê liền 😁
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
trung thành vs win 7:rolleyes::rolleyes:
Mình thì win ra bản nào mình chiến bản đó hehe 😁.
Túm lại là MS loay hoay với cái vụ chạm hay cuột hơi lâu 😔 dùng lap ko có cảm ứng thì cái giao diện modern ui hơi chán

Sent from my iPad using Tapatalk HD
Cả hai kiểu môi trường đều có vai trò trong windows 8 cả. Pin được ứng dụng metro ra desktop cũng được vì win 8 đã hỗ trợ tốt cảm ứng rồi, cả môi trường desktop lẫn modern ui đều dùng được.Kể ra thấy rất nhiều người kêu về win 8 nhưng đó chỉ là thấy cải vỏ bên ngoài mà không mấy ai biết được Win 8 có rất nhiều thay đổi lớn lao. Trong đó có 1 nhầm tưởng là desktop vô dụng với cảm ứng. Cái này sai vì môi trường desktop vẫn làm việc với ngón tay và bút dù không thuận tay cho lắm. Trong bộ lập trình SDK cho windows 8 có các hàm API cho phép ứng dụng desktop truyền thống sử dụng được tính năng cảm ứng. Và cũng dùng được các cảm biến như gia tốc ,con quay hồi chuyển, la bàn, NFC cho ứng dụng desktop giống như ứng dụng modern ui
minh hay đọc tài liệu pdf và công nhận acrobat touch giao diện đẹp và mượt hơn hẳn. Search nội dung thì nhanh chắc gấp 100 lần acrobat truyền thống. Win 8 nó mới nên các bạn sẽ thấy ko thuận tiện chút nhưng dùng đi nó sẽ chỉ là vấn đề time thôi. Các bạn đừng vội chê vì sớm hay muộn các bạn cũng sẽ phải dùng nó.

Cái tốt:
- tương thích phần cứng, phần mềm
- hệ điều hành nhẹ
- thao tác thuận tiện vì có nhiều lựa chọn thao tác
- phần mềm đông nhất, app thì càng ngày càng nhiều lên
- caài lên dc mọi máy pc -> giá rẻ
Cái chưa tốt:
- quá mới lạ nên khó tiếp cận

ps: mình viết trên lumia phone nên sai ít lỗi chính tả các bạn thông cảm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019