Schiit Vidar - Power amplifier 100% Made in USA, công suất khỏe, tiếng vững vàng

AudioPsycho
1/11/2018 17:1Phản hồi: 87
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ninhk48
TÍCH CỰC
5 năm
Từ hồi qua audiogd hết ngó bọn sờ chít này 😆
@ninhk48 AudioGD của Kingwa rất hay mà. Tui cũng đang dùng 2 cục power amplifier monoblock của AudioGD đây. So với Vidar thì tầm giá của AudioGD tất nhiên đánh thoát xác hơn.
forus1983
ĐẠI BÀNG
5 năm
Monoblock 100w/channel mà tiếng ngon như chủ thớt review thì quá quá rẻ
@forus1983 Trong tất cả 8 cặp loa trong phòng nhà thì nó chỉ ngán mỗi 2 con là Estelon XB và Estelon XA thôi đó.
cái này có lắp được trên ô tô ko nhỉ?
@cuoihahaad12 Ko chàng êiiii
mai12
TÍCH CỰC
5 năm
Con này mà anh gần nhà dùng thì đừng hòng ngủ được
crazycoder
TÍCH CỰC
5 năm
Đúng dân chuyên nghiệp review có khác, khác hẳn kiểu review nửa mùa của ông mod **minhduc gì đó.
hl80
TÍCH CỰC
5 năm
Đánh giá âm thanh là đánh giá cảm tính nhất! Nên tốt nhất đọc chơi cho vui chứ đừng tin vào đánh giá của ai. Âm thanh giống như ẩm thực, cùng 1 món cùng 1 người làm nhưng có hàng tá ý kiến khác nhau sau khi ăn món đó.

Mình đó giờ mua loa hay mấy cục tạ âm thanh thì luôn tin vào tai và gu âm nhạc bản thân, chứ ko gượng ép bản thân phải nghe theo người khác, vì họ đâu giống gu mình và tần số âm thanh họ nghe được cũng đâu giống mình.

Các bài đánh giá thiết bị âm thanh bị 1 lỗi cực kỳ sơ đẳng mà bao năm qua không ai thừa nhận: âm nhạc nghe để thưởng thức và đưa tâm hồn mình theo tiếng ca sĩ cùng điệu nhạc, chứ ko phải nghe âm nhạc là phải nghe ra tiếng này tiếng kia no tròn méo mó ra sao. Khi bạn thất tình thì chỉ cần nghe 1 bản nhạc tình bằng bất kỳ thiết bị nào cũng có thể khiến bạn khóc hay ngậm ngùi theo bản nhạc đó cho dù âm thanh phát ra ko hề đầy đủ chi tiết. Còn bạn đang rất vui vẻ vì vừa trúng số hay lên chức thì dù bật bản “giọt lệ sầu” của Chế Linh bằng dàn triệu đô cũng chả thấm vào tâm hồn bạn.

Mình thấy mấy trang đánh giá âm thanh trên thế giới họ chỉ đánh giá theo quan điểm cá nhân của tác giả, và chú trọng vào thông tin thô của từng âm lượng nhạc cụ, giống y chang như đánh giá smartphone dựa trên thông số và điểm benchmark rồi nói nó mạnh yếu hay ho ra sao.

Nói chung theo ý kiến cá nhân mình thì dàn hay dàn dở chẳng qua âm thanh khi nghe trong trẻo hay đục ngầu, ngoài ra còn ảnh hưởng bởi tâm tình lúc nghe. Nên tự tin vào lỗ tai bản thân vì bạn bỏ tiền ra là để phục vụ lỗ tai bạn chứ ko phải lỗ tai thằng hàng xóm hay lỗ tai của thằng Tây đâu đó trên quả đất này.
tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
@hl80 like vì bài viết của bác quá dài...
rất cảm kích cho bác
forus1983
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hl80 Đồng ý nhưng các ý kiến review trung thực nó cg là nguồn tham khảo rất đáng giá.
Chưa nói chuyện về cảm xúc nó mang lại nhưng chuyện tái tạo âm thanh tách bạch hay dính, trong trẻo hay trầm đục là yt kỹ thuật rất quan trọng.
hl80
TÍCH CỰC
5 năm
@forus1983 Mình chỉ đồng ý ở khoản xem review để biết cái loa hay cục amp, dac, cdp được dân chuyên nghiệp khen chê ra sao để khi mua cân nhắc nên chọn loại nào thôi, còn việc âm thanh có tách bạch hay như thế nào thì vẫn theo sở thích cá nhân chứ đừng gượng ép mình nghe theo sở thích người khác.

Chẳng hạn bạn không thích nghe nhạc classical hay jazz, mà lại đọc review dàn toàn bật các loại nhạc đó thì đâu chính xác được. Hầu hết dân audiophile high end có tiếng trên thế giới review gần như trên 90% là loại nhạc đó, còn nhạc cho dân đại chúng như pop, rock hay nhạc hải ngoại của người Việt thì chả ai sử dụng để review. Nên mình mới nói xem review cho vui, hoặc có 1 chút kiến thức về cái máy mà mình tính mua, còn hay dở ra sao thì tốt nhất đem CD bản thân hay nghe, tới dealer nghe thử thì mới cảm nhận được. Chưa kể cách set up, phối loa gì, amp gì gì nữa, dây loa dây nguồn dây... nói chung cũng tùm lum thứ.

Nói chung chơi âm thanh high end là thứ mệt xác, mệt tai và mệt óc cùng mệt tiền! Ha ha!
Mình đang xài loa nammon(tan nát tình làng nghĩa xóm)không biết con này chơi được không nhỉ
Quả dàn âm thanh có cái giá khủng thật :eek:
Mình cũng đang dùng 1 em vidar cho hệ thống giải trí tại nhà. Rất ấn tượng với kích cỡ và hiệu năng em nó mang lại. Âm thanh trung tính, bass rất tốt phù hợp nghe nhiều thể loại nhạc.
Hay nhưng mỗi tội không đủ khả năng tài chính để rước em nó
vinatc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng rất mê âm thanh. Hy vọng mod sẽ có nhiều bài phối ghép thiết bị, dây dẫn, lọc điện để anh em audiophile bớt học phí nha 😃
Hai cục power giêng này có khi nào ouput ra loa có độ chênh lệch ko chính xác hai kênh LR ko nhỉ.
@trieutuan_vnu Hỏi hay
Gain của tầng power amplifier khá nhỏ nên chuyện 2 cục có lệch nhau 0.2-0.5dB đi nữa thì nghe cũng ko ra đc ( đến loa hay tai nghe xịn sò còn sai số lệch nhau cho phép ở 1dB mà). Tai chúng ta nghe đc lệch từ 2.5dB-3.5dB trở lên. Lệch mà dẫn
tới bên to bên nhỏ nhiều nhất là do preamp, nơi có gain lớn nhất trong toàn mạch.
Uầy to VL :eek:
@Hoàng Ngu Sy Vậy mà còn to nữa.
chu0tjnh
TÍCH CỰC
5 năm
Nhờ thánh @AudioPsycho tư vấn dùm combo dưới 20 chai gồm máy nghe nhạc và tai in ear, chuyên nghe maria carey, whitney houston, celena dion, leona lewis nói chung mấy giọng ca nữ thiên thần ấy
@chu0tjnh nhất định phải có máy nghe nhạc hả 😁
chu0tjnh
TÍCH CỰC
5 năm
@AudioPsycho Hoặc không cũng đc, mình hiện nghe trên spotify và thấy nó ổn, đang xài 1000xm2 nhưng chủ yếu xài lúc đi tàu xe, học tiếng anh cho đỡ ồn, mình vẫn cần 1 con in ear cho những trường hợp cần sự gọn nhẹ
dàn âm thanh nhìn thôi cũng thấy sướng lỗ tai
@AudioPsycho nhờ bác tư vấn giúp em con DAC này: http://www.3kshop.vn/schiit-modi-2-multibit
Bộ dàn đang có là Amp Marantz PM5005, loa Castle Knight 2, cdp Cambridge Topaz CD5.
Em hay nghe nhạc trữ tình, lâu lâu nghe Bolero.
@AudioPsycho Nói chung hai con ifi micro idsd và mojo nghe khá ổn cho DAC di động. Schiitt thì theo kiểu desk DAC.
@AudioPsycho Em nghe cd chính bác à. Nhưng đôi lúc vẫn nghe youtube, spotify qua laptop. Mà âm trên lap yếu quá. Cơ bản là em cũng ko đòi hỏi nghe hay như CD nhưng nó cũng phải tương đối
@trieutuan_vnu Có phải bạn nói con này ko? http://www.3kshop.vn/ifi-nano-idsd-bl-1
@Hồ Tiến Lâm Không phải bạn ạ con này cơ: http://www.3kshop.vn/ifi-micro-idsd-bl-1
nqc007
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dây điện phía sau nhiều kinh khủng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019