So sánh Macbook 12″ (2015) và Surface Pro 3( Tại sao MacBook mới của Apple không được đánh giá cao)

fan5590
24/3/2015 16:56Phản hồi: 24
nguồn : http://prolap.vn/so-sanh-macbook-12-va-surface-pro-3/
dịch từ http://www.theverge.com/2015/3/10/8181075/why-apples-new-macbook-should-be-called-the-macbook-meh-a-sp3

Để đáp ứng thị trường máy tính 2-trong-1 đang tăng trưởng rất sôi động và cân bằng đối trọng với MicrosoftSurface Pro 3, mới đây Apple đã tung ra chiếc MacBook với màn hình 12 inch.

Ấn tượng trước đây của tôi về MacBook là: sở hữu sự cân bằng và tin cậy cả về hiệu năng, tính tương thích, thời lượng pin, thậm chí thiết kế cũng rất tốt. Nhưng chiếc MacBook mới này thì lại khác, nó thật sự rất kì lạ.

SO SÁNH: Cấu hình Surface Pro 3 và (MacBook 12″ mới)
1. Vi xử lý, Thời lượng pin

Intel Core i# (vs Intel Core M)
Vi xử lý (VXL) Intel Core M lắp đặt trên MacBook 12 mới nhằm đảm bảo thời lượng pin cho chiếc máy. Trước đó Lenovo Yoga 3 Pro cũng đã sử dụng VXL tương tự. Nếu so với Surface Pro 3, đang sử dụng các VXL mạnh mẽ dòng Core i#, nhưng vẫn đảm bảo thời lượng pin đến 9 giờ. Việc trang bị một VXL như vậy cho thiết kế MacBook mới, chỉ để kéo dài thời lượng pin và không cần sử dụng quạt, theo ý kiến của tôi, thực sự không thú vị chút nào.

2. Bàn phím, Trackpad: Click (vs Cảm biến lực)
Về khoản này thì cả 2 máy hoà nhau. MacBook mới sử dụng thiết kế phím “Cánh bướm”, giúp giảm độ dày đáng kể, tương tự như Type Cover của Surface Pro 3. Bàn phím Type Cover cho một cảm giác “click” thật sự, trong khi đó bộ Cảm biến lực và rung trên Macbook 12 sẽ khiến bạn hơi mơ hồ rằng mình đã click hay chưa. Với một Trackpad đa điểm hỗ trợ nhiều cử chỉ như của MacBook, cảm biến lực thực sự không cần thiết lắm.

3. Độ dày và cân nặng
Surface Pro 3 dày 9.1mm hoặc 13.9mm khi gắn Type Cover (vs 13.1mm ở phần dày nhất của Macbook Air 12) nặng 800g, 1.1kg khi gắn Type Cover (vs 920g khối lượng MBA 12 2015)
Cả 2 thiết bị đều có màn hình 12 inch, chiếc MacBook cho chất lượng hình ảnh sáng hơn, màn hình mỏng hơn và nhẹ hơn Surface Pro 3. Những nhà thiết kế của Apple thực sự cho thấy tài năng của họ qua thiết kế của chiếc máy này.
Tuy nhiên, Surface Pro 3 là một máy tính 2-trong-1, nên bạn có thể gỡ bàn phím ra và sử dụng một chiếc tablet mạnh mẽ mà không có gì trở ngại. Khi không gắn Type Cover, Surface Pro 3 nhẹ hơn và dễ dùng cả khi bạn đang nằm trên giường, hay khi đang thuyết trình và sử dụng bút Stylus.
Vẫn có lý do để nghiêng về Surface Pro 3 khi ta xét độ dày và cân nặng…

4. Cổng giao tiếp, Cổng nào?
Surface Pro 3 có: cổng sạc/docking, USB 3.0, cổng Mini Display, khe cắm MicroSD, cổng tai nghe tích hợp, Camera trước sau 5.0 Megapixel và micro đôi.
MacBook 12 mới chỉ có: một cổng USB 3.1 Type C duy nhất để sạc và làm tất cả những thứ khác. 1 cổng tai nghe tích hợp, một Camera 480p, 1 micro.
Thành thực mà nói, MacBook mới không có cổng giao tiếp nào khác, lựa chọn của bạn sẽ bị hạn chế nghiêm trọng, thậm chí khó khăn khi bạn muốn dùng nó để làm việc. Trong khi đó Surface Pro 3 cân bằng giữ tính tương thích và khả năng kết nối. Bạn sử dụng MacBook? Bạn sẽ gặp 2 vấn đề:

Quảng cáo

1. Bạn phải trả 79$ cho 1 cáp chuyển đổi “USB-C Digital AV Multiport Adapter”, adapter này chia ra 3 cổng sạc, HDMI/VGA, USB 3.1. Phụ kiện này khá dễ mất/ bị bỏ quên nếu bạn bất cẩn và lại tốn 79$ mua lại, hơn nữa nó cũng khá đắt. Bạn cần thêm cổng VGA? Mua ngay một chiếc khác với giá 79$.
  2. Apple thiết kế một adapter công suất 29W qua cổng USB-C (mà bạn không thể dùng chung với mẫu MacBook đời trước). Tốc độ sạc khá chậm đối với 1 laptop và bạn sẽ phải đợi lâu hơn chờ pin đầy. So sánh với sạc 36W của Surface Pro 3 (tích hợp 1 cổng USB trên thân adapter để bạn có thể sạc “ké” điện thoại của mình), hay thậm chí sạc 45W của MacBook Air còn tốt hơn.
Chúng ta đang ở thời đại không dây, nhưng với nhu cầu làm việc di chuyển nhiều, ta sẽ cần sử dụng những cổng kết nối hầu hết thời gian. Có một cổng lại chẳng giải quyết được gì. Và với mức giá 1299$ (cấu hình thấp nhất), phải chăng Apple đang hướng đến những người làm việc phải di chuyển nhiều?

5. Giá cả, Bạn được gì với mức giá này?
Khoảng 1498$ cho một Gói Surface Pro 3 bao gồm (Cấu hình Core i5/256GB SSD + Type Cover + Túi đựng + Office 365, Gói Bảo hành mở rộng của Microsoft – thêm 1 năm) hoặc 1428$ cho một Surface Pro 3 Core i5/256GB SSD + Type Cover.
Tốn 1299$ và có thể hơn cho chiếc MacBook mới, không được thêm gì cả.

Đây mới là phần trọng điểm. Bạn phải trả một mức giá tương đương nhưng lại nhận được ít hơn. MacBook chỉ sáng sủa hơn với màn hình Retina, còn Gói Surface Pro 3 cho bạn 1 cỗ máy mạnh mẽ có thể làm mọi thứ, xem phim, chơi game hay công việc văn phòng. Đừng quên là Surface Pro 3 cũng là tablet, có màn hình cảm ứng và bút Stylus nên bạn có thể viết, vẽ, ghi chú dễ dàng với OneNote. Sử dụng ngân sách của bạn hợp lí, Suface Pro 3, hay một chiếc MacBook Air cũng được.
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

update: surfacepro3 vừa giảm giá 100$-150$ cho các sản phẩm dùng bộ xử lí i5, i7. Tính ra giá của sfp3 bản i5 ram 8gb, 256GB ssd+ type cover ngang bằng macbook 12" mới
nói chung so phần cứng macbook 12" và surfacepro3 :
ưu điểm của macbook 12":
- màn hình độ phân giải cao hơn ~30%
- thời lượng dùng pin lâu hơn tầm ~1h' nhờ dùng chip Y thế hệ mới hạ xung nhịp( đồng nghĩa hiệu năng sẽ giảm đi, tuy nhiên đối với các ứng dụng hàng ngày thì không đáng kể),
- gpu mạnh hơn
- không quạt nên không ồn, bù lại sẽ nóng
- trackpad cảm ứng là niềm tự hào của ifan
- về ưu điểm ssd tốc độ cao, cá nhân không cho đó là 1 ưu điểm hữu dụng dành cho số đông, tác dụng quảng cáo thì đúng hơn.Với các máy siêu mỏng cánh yếu sinh lí sử dụng chip siêu tiết kiệm điện thì chủ yếu dùng giải trí nhẹ,nghe nhạc, các ứng dụng văn phòng... đâu có xử lí gì nặng, mở file khủng cỡ GB đâu. Copy nhạc phim thì trừ vài người cực giàu như assmin cuhiep có ổ di động gắn ngoài ssd thì đa phần anh em tinh tế toàn dùng usb sata3/ hdd nên có cũng như không. NHưng thôi linh động coi đó là ưu điểm mang tính quảng cáo vậy

ưu điểm của surfacepro3
- có khả năng biến thành mtb chạy win/ android. Nằm giường trùm chăn xem phim thì sfp3 ngon như ipad
- chất lượng vỏ , khung máy tốt hơn, hợp kim magie AZ91 tốt hơn nhôm nguyên khối ( https://www.tinhte.vn/threads/tim-hieu-ve-hop-kim-magie-va-ung-dung.2095317/) đây là lí do tại sao dslr toàn dùng hợp kim magie là vậy
- màn cảm ứng siêu nhạy( ngang ipad)
- khả năng bắt wifi rất tốt, phòng mình tầng 3, modem wifi tầng 1 có mỗi sf3 bắt ổn, samsung galaxy S3, note2,3, iphone 4s,5 của mấy đứa bạn hơi chập chờn.
- có bút dùng ghi chép cực tiện, từ ngày có sfpro mình gần như đỡ được việc thất lạc giấy tờ ghi chép( so sánh bút samsungtab 12" vs surfacepro3 thì đúng là chênh nhau 1 trời 1 vực). 70% quyết định mua surfacepro3 là do cái bút này.
- 2 camera độ phân giải 5mpx, tuy chất lượng không cao như camera của điện thoại nhưng đủ để sao chụp giấy tờ rõ nét
- cổng giao tiếp phong phú hơn( giá có 2 cổng usb thì tuyệt vời hơn),nhưng ít nhất là không hút máu người dùng 1 cách thô thiển như lão gay timcook. Macbook 12" mới tệ nhất cũng phải có cổng sạc riêng so với usb. Đằng này nhồi nhét chung vào 1 chỗ gần như ngầm ép người dùng phải mua thêm phụ kiện mở rộng. Cứ thử tưởng tượng bạn cần copy 1 file từ usb của đồng nghiệp/ sếp mà máy sắp hết pin thì sao. Còn nếu phải trả 79$ cho 1 cáp chuyển đổi “USB-C Digital AV Multiport Adapter”, adapter này chia ra 3 cổng sạc, HDMI/VGA, USB 3.1. Phụ kiện này khá dễ mất/ bị bỏ quên nếu bạn bất cẩn và lại tốn 79$ mua lại, hơn nữa nó cũng khá đắt. Bạn cần thêm cổng VGA? Mua ngay một chiếc khác với giá 79$. Trong khi Surface Pro 3 Docking Station giá đắt hơn gấp đôi nhưng bù lại số cổng cũng gấp đôi
- Hỗ trợ thẻ nhớ 128gb( cao hơn thì chưa thấy bán để thử), tha hồ mở rộng khả năng lưu trữ

tóm lại tỷ lệ sfp3: 8- macbook mới 12" :5.

Nhược: bàn phím cấu tạo như nhau nên khả năng đều lởm tương đương( cái này tự gạch),
- sfp3 thua về thời lượng dùng pin do ra trước dùng chip cũ hơn, có quạt tản nhiệt nên tốn pin bù lại mát hơn. Các điểm khác thì nói chung là tương đương

Những điểm còn lại như so về hệ điều hành, phần mềm thì đã có quá nhiều cuộc tranh luận rồi, mình xin phép không nói tại đây. Chỉ quan sát thấy: người dùng win có thể chẳng bao giờ cần cài mac nhưng người dùng mac thể nào cũng có lúc phải cần cài win. Đơn giản là hệ điều hành dành cho các máy pc tạo nội dung thì windows có thị phần lớn nhất.
Hàng của táo có khâu phân phối hậu mãi tốt hơn mic nhiều. Ngay cả ở tư bản hàn quốc thì hậu mãi của mic phải nói là như kẹc.
HuyHayHoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác cho em hỏi chút là mình cắm con surface vừa sạc vừa xài hoài hoài như một máy để bàn có được không bác?
@quanghuy0604 Dc, ko vấn đề gì
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@fan5590 : mình k hiểu bạn post 1 cái bài như này vào box Mac để làm gì? 😃 Mình & tất cả những người xài Mac đều hiểu đc điều này: Nếu đem Mac (cho dù đó là MBP, Mac Air, Macboo, iMac, Mac Pro...) mà so sánh với máy xài Win theo những tiêu chuẩn nêu trên (cấu hình, giá thành, tính thông dụng, có nhiều app hỗ trợ...) thì Mac thua là cái chắc 😃 Nhưng Mac cũng có "những ưu điểm của riêng mình" mà đối với những người hiện đang xài Mac (cho dù đó chỉ là 1 phần nhỏ) họ cho là phù hợp với nhu cầu & tiêu chí của mình (mình bỏ qua cái suy nghĩ lệch lạc "vì Mac nó mắc nên xài là...sang, là chảnh...với đời!" thì họ vẫn bỏ tiền ra mua thôi. Cho dù bạn có đưa ra bao nhiêu bài so sánh về các thiết bị khác (k chạy HĐH Mac OS) với Mac thì cũng k thay đổi đc suy nghĩ của họ đâu 😃

Xin mượn lời của Steve Jobs để nói về triết lý của Apple:
"Here's to the crazy ones. The misfits, the rebels, the troublemakers, the round pegs in the square holes, the ones who see things differently. They're not fond of rules, and they have no respect for the status quo. You can quote them, disagree with them, glorify or vilify them. About the only thing you can't do is ignore them. Because they change things - they push the human race forward. And while some may see them as the crazy ones, we see genius. Because the people who are crazy enough to think they can change the world, are the ones who do.

Đây là những điều về những kẻ không giống ai, những kẻ nổi loạn, những kẻ chuyên gây rắc rối, những cây gậy tròn trong những cái lỗ vuông, những kẻ luôn có cái nhìn khác biệt. Họ không thích các luật lệ & ko bao giờ hài lòng với hiện thực.
Ta có thể trích dẫn họ, không đồng ý với họ, tôn vinh hay chế giễu họ. Nhưng có một thứ duy nhất ta không thể làm đó là ngừng chú ý tới họ. Bởi vì họ tạo ra sự thay đổi - họ thúc đẩy nhân loại ......... Một số người chỉ nhìn họ như những kẻ điên, nhưng chúng tôi (Apple) lại thấy những thiên tài. BỞI VÌ CHỈ CÓ NHỮNG KẺ ĐỦ ĐIÊN ĐỂ NGHĨ RẰNG CHÍNH HỌ CÓ THỂ THAY ĐỔI CẢ THẾ GIỚI NÀY MỚI LÀ NHỮNG NGƯỜI THẬT SỰ LÀM ĐƯỢC ĐIỀU ĐÓ!"
- Steve Jobs -
@VietT nếu apple mà ngỏm thì cũng chả vấn đề gì, còn ibm, intel, hp, mic mà ngỏm thì to chuyện đấy. Mất apple cùng lắm mất đi 1 hãng sản xuất phần cứng gải trí.Còn mic, ti, ibm mà toi thì nhân loại lập tức chuyển về thập kỉ 50 thế kỉ 20 mất. Toàn bộ các hệth ống côg nnghiệp, sản xuất, giao dịch , quốc phòng bị đình trệ. Nhưng phải công nhận apple là hãng làm tốt khâu thiết kế bề ngoài bóng bẩy hấp dẫn người dùng thông thường, tức là tốt nước sơn. Mãi đến win 10 thì việc hiển thị trên màn hình độ phân giải cao mới tạm ổn. đang dùng sfp3 nhưng hoàn toàn ko thích chế độ hiển thị win 8 tẹo nào
Apple là 1 hang thời trang. Họ ban đắt đơn giản đâu chi ban sản phẩm mà con bán cả câu chuyện đằng âu sản phẩm nữa. MacBook 12'' thiết kế cũng chẳng hơn gì các ản phẩm OEM by pegatron.

ifan có vẻ thích tiêu chuẩn kép nhỉ. khen ios tốt hơn android chủ yếu do app tốt hơn, chứ độ mượt thì android top hiện tại đâu có thua gì. vậy mà so mac vs win thì lại kêu không so dc.
bài của bạn mang tính chất dìm hàng thái quá, không thể thuyết phục được người đọc đâu bạn à 😃. Cả thế giới này không phải ngu như bạn nghĩ khi mua đồ của apple đâu.
mình đưa rq
mình đưa ra luận điểm kèm dẫn chứng đầy đủ.Nếu muốn phản bác lại thì mong bạn chỉ rõ. Phán mỗi câu thì thể hiện dc bản chất dốt nát thích tiwj sướng của cuồng táo. Apple mạnh mỗi mảng media, truyền thông giải trí, động sao dc vào các mảng công nghiệp
@fan5590 Thôi mình không tranh luận với bạn, bạn cứ dùng những gì bạn thích. Qua bài viết và lời nói thì mọi người sẽ đánh giá đc là bạn hay mình là dốt nát.
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@fan5590 @khoa_anh : thôi kệ đi bạn ơi ! Chúng mình xài Apple thì chúng mình tự hiểu là nó đáng hay k đáng. Mình là art director 8 năm trong ngành quảng cáo rồi mình (còn bạn thì k biết đang làm ngành nào? 😃 ) thừa hiểu Mac nó phục vụ cho công việc của mình ra sao chứ k phải cái trò mang Mac ra khoe mẽ trước bàn dân thiên hạ (thậm chí khi đi cf mà phải mang cái MBP retina 15" theo để làm việc thì mình cũng chọn cái quán cf nào mà ít đông đúc để bàn dân thiên hạ k ai dòm ngó mình để tạp trung làm việc hơn). Tất nhiên là mình k phủ nhận các thế mạnh của Win nhưng mình xài Mac quen rồi (phím tắt nhoay nhoáy, thao tác còn nhanh hơn bên Win) nên ai nói gì nói mình vẫn k chọn Win khi làm việc

@fan5590 : như mình đã nói với bạn rằng đây là box Mac thì k hiểu bạn post cái bài viết này để làm gì nếu k nhằm mục đích gây chiến? OK nếu bạn k thích Mac thì bạn đừng nghĩ về nó nữa & cũng bỏ nó ra ngoài tai, mắt của bạn luôn đi 😃 Đã k quan tâm về Mac mà còn đi tìm bài viết "soi" lỗi của nó ra để làm gì cho mệt vậy bạn? xong rồi vô đây "cãi" nhau với người xài Mac. K biết bạn có mệt hay k chứ mình là mình mệt dùm bạn luôn áh (vừa mất tgian post bài, vừa cãi với người khác cho mệt mà k có lợi gì cho bản thân)
@VietT này nhé, đừng có mà đánh tráo khái niệm. Mình có chê gì mac lẫn đám macbook còn lại đâu. Đang nhận xét về macbook 12'' chả có gì nổi bật.Tự nhiên ifan nhảy vào đánh tráo khái niệm. Công ty nào cũng có sp tốt và không tốt, cjir có riêng apple thì cút cũng hoá thơm thôi
vnndocket
ĐẠI BÀNG
9 năm
@VietT Đi đâu cũng thấy nó khen Surface Pro 3, mình là người sài thực tế chưa tới 1 năm đây, bực hết cả mình mà nó cứ khen hoài, hình như nó bán dòng sản phẩm này.
@fan5590 Thím vui tính vch 😆 e biết thím có sf3 r , e dùng con rog 751 chán h muốn sang dùng mac nên qua đây tìm hiểu, cơ mà đọc bài lẫn cmt bác thì đúng là vô công rỗi nghề 😃)
Cá nhân mình vẫn thích 1 chiếc laptop thực thụ hơn. Còn về phần giải trí như xem phim, chơi game, hay đọc báo thì ipad đáp ứng đủ nhu cầu 😃
Xài mac thực sự thấy không hối tiếc 😁
@nvu65 gamemobile dạng 4 nút hay javagame ngày trước thì ipad đáp ứng dc.Chứ đám game for pc truyền thống sao chơi dc.
Ipad đọc báo dành cho nhu cầu phổ thông thì dc, chớ lướt web mà ko có plugin mpwr rộng thì tù lắm
@fan5590 Bác cho e hỏi pờ lút gin mpwr là gì ạ, e là học sinh mới thi tốt nghiệp xong, trước giờ lướt web đọc báo bằng điện thoại hay ipad là chủ yếu, hồi em học lớp 7,8 thì cứ loay hoay tìm cách cài Flash Abode gì đó, sau này thì bác biết rồi, đến Facebook còn chuyển sáng cái http5 gì đó e không rành. Chỉ biết là chưa bao giờ dính cái pờ lút gin gì đó, chắc cái đó bên mảng lập trình hả bác, e định nộp đơn vào ngành khoa học máy tính đại học bách khoa. Bác tư vấn e hộ với. Mà nghe bác nói e thấy phí thât, bữa tháng rồi nhờ thằng anh ( hiện là chuyên viên khoa học máy tính bang Texa Mỹ) chọn dùm 1 con laptop để phục vụ cho nhu cầu học hành của em sau này, nó mang về con MBP 13' 16g ram. Sau nó không mang con nào ngon hơn nhỉ, đọc bài bác xong em nản thật. Chắc phải mua lại con Window rồi, chứ mac thì " thua thiệt" quá
up
Em lạy thánh Microsoft, em cài Windows 8.1 vào PC mà nó "khuyến mại" từa lưa phần mềm, chưa kể update liên tục các KBxxxx khỉ gió gì đó khiến cho PC mới cài mới lại mà chạy rì rì như đeo chì vào chân. Ức éo chịu nỗi em phải dùng đến chiêu Hackintosh.
Thánh Microsoft cứ mua Surface Pro dùng thoải mái đê, em đang dùng MacBook 12 inch đây; hẹn sau 2 năm nữa thì đố thánh bán cái Surface Pro bằng 1/2 giá con MacBook 12 inch nhà em lúc đó nhá...
PinkyBear
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác post bài này vào đây làm j để nhận gạch. Định khuyên hổ ăn chay, khuyên gà tập bơi ah` ;))
Con này chủ yếu dành cho người di chuyển nhiều, rất nhỏ gọn, trao đổi dữ liệu dùng cloud service. Chứ dev mà mua con này có mà khóc 😁

Tuỳ đối tượng mà chọn sp phù hợp.
vnndocket
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hèn gì cứ khen Surface Pro 3 luôn miệng, đi đâu cũng gặp khen. Nhân viên bên Prolap.vn.
minhhn
ĐẠI BÀNG
9 năm
trong khi đó bộ Cảm biến lực và rung trên Macbook 12 sẽ khiến bạn hơi mơ hồ rằng mình đã click hay chưa

Đúng là chưa xài cái Force touch bao giờ nên phán như thánh.
chuẩn luôn ạ hic
Mấy ông thích Apple ifans. ngkhac nhìn vào thật buồn cười
Tại sao cười
1 sp của mình thua mà k thừa nhận
2 đầu các ông kiểu như bị apple truyền giáo theo tin ngưỡng,ngta còn gọi là cuồng đạo hay tử vì đạo
3 chuyên đến topic wp truyền đạo áp đặt suy nghĩ,chê bai,doanh số

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019