Soft brick và hard brick: nên làm gì khi điện thoại Android biến thành cục gạch?

Duy Luân
15/1/2017 23:43Phản hồi: 229
229 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hanguyen1609
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cách này cách cơ bản,đa số ai vọc rom cũng biết,có mấy máy muốn vào bôtloader phải xài test point vs nhiều cái brick còn khó hiểu,màn hình đen xì,cắm vào máy vi tính hiện ra driver lạ hoặc j nữa kìa
Khi điện thoại bị hard brick, có thể dùng để chặn giấy cũng còn có ích.
cao nhất chứ bác?
kien22
TÍCH CỰC
7 năm
Giờ tự tin nhiều rồi, thank bạn!
thanhsumi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hix vừa đem máy ra bảo hành Hồng Quang thì mới đọc được bài này 😔
Đã vào được TWRP thì ko lo lắm 😁
Hồi xưa cook nhiều lắm, bị nặng nhất với mình là wipe nhầm nó xoá sạch trong máy chẳng còn bản rom nào, mà thời đó usb otg lại không phổ biến phải dùng cmd chạy lệnh để chép file rom vào, cực cái là máy mac2011 không cho boot cài win bằng usb, mà mình lại dùng optibay, phải tháo máy gắn ổ quang để cài win xong mới phải chép rom vào đc. Còn nhẹ hơn thì flash xong rom boot lên bị treo, nhấn nguồn không phản hồi đành chờ máy cạn pin sạc lại xong flash lại. Do máy android mình dùng con xperiaS với m7 nên không bị mất imei như mấy con ss phải backup lại imei 😆)). Hồi đó cứ 2-4 ngày là có bản update cook mới mà nhà không cáp quang tải 1 cái rom htc tới cả gb sau nhiều năm nản quá về stock luôn 😃))) Sau đó về với iphone luôn
@quangtrungsking93 bác hlep em với em cũng bị vậy mà không có OTG :<<<
Hồi xưa xài m7 mà cài đc bản cook sense 3d hạnh phúc dễ sợ mừng rơi nước mắt, nhưng tính năng hạn chế quá nên phải về bản android hiện tại
Ghost1982
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới bị treo logo, mất recovery, mất fastboot chứ chưa bị softbrick hardbrick lần nào 😁
Hard Brick thì không bàn tới. Riêng khoản Soft brick thì nếu mọi người (kể cả người ít vọc vạch) chỉ cần đọc kỹ hướng dẫn kèm theo mỗi rom trước khi flash thì sẽ gần như không bao giờ bị. Và có chẳng may bị soft brick thì hãng nào cũng cung cấp rom stock và tool (cái này hỏi google) đi kèm để có thể cứu máy.
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
Kinh nghiệm mình khi chơi ROM cook để tránh tối đa mấy vụ bị brick máy , thì nên sử dụng Rom trên 1 nguồn ( tức là dùng Rom trên 1 diễn dàn uy tín ) . Tránh hôm nay xài Rom trên diễn dàn A , mai thích úp Rom diễn đàn B .
Mình úp hoài , treo logo , lỗi Rom , lỗi phân vùng ..... chưa bị hard brick nên cũng mừng 😁 .
Miễn còn vô được recovery là còn nước còn tát , khỏi lo 🆒
nodoor
ĐẠI BÀNG
7 năm
NEXUS 5X lên 7.1 bị lỗi cục gạch hoài, cứ nóng lên là chết có phải làm cách này sửa được ko mode.
Lỗi chết này trên các diễn đàn cũng nói nhiều nhưng mình mang cho tiệm thì họ bó tay
anhhoang02
TÍCH CỰC
7 năm
Em gia cát dự:
Nếu Hard Brich chỉ có thay Flash Rom khác vào là ok. Nhưng phải cùng phiên bản, hãng.

Vấn đề nữa là các bác có thể nâng ram cho máy mình:
+Lấy (tìm mua/ tháo) ram cùng Bus nhưng bộ nhớ cao hơn
+ Khò tháo ram trong main điện thoại ra và Hàn Ram mới vào
Chạy ok, rủi ro hơi cao, và không có Ram ở ngoài (Chủ yếu lấy từ máy hỏng)
Ngày xưa mình bỏ 15trieu mua 1 con điện thoại thật lãng phí .... hiện tại đang dùng máy galaxy V G313hz sau khi xóa hết những ứng dụng ko xài thì em nó chạy gì cũng ko lác .. ứng dụng như facebook là ko dùng đc thôi còn lướt web voi chrome quá đã .. Play ngon file mp4 8GB mới vL thiệt quá đã .. kinh nghiêm dùng android 5nam troi của tôi... tiết kiệm từng đồng ước mơ trinh phục macbook pro 2018 : kakaka ...
trungluna
ĐẠI BÀNG
7 năm
LG V10 bị đứng logo là hard hay soft hả Duyluan
@trungluna Soft nha bạn, hard là tạch luôn không lên 😁 chưa gặp hard mà bị đứng logo bao giờ
trungluna
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân tiếc là ko có bài này sớm để mình áp dụng cho con V10 của mình, lúc V10 bị treo logo mang ra quán họ bảo đóng lại chip, chẳng nhẽ bị lừa
@trungluna mình không chắc lắm, nhưng chỉ treo logo mà đóng chip thì hơi lạ. SAo không mang ra trung tâm bảo hành, đi mấy cửa hàng nhiều khi nó lừa thì sao
trungluna
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Nhiều ae V10 bị lỗi này toàn phải làm lại phần cứng, máy hết bảo hành mang ra hãng thì thay main gần bằng cái máy rồi
afool
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy mình mới bị hard brick tối qua. Ban đầu mình sử dụng Rom 7.1.1 LineageOS sau đó hạ xuống bản 4.4.4 bằng TWRP thì máy bị mất interal storage ( check setting thì thấy đủ dung lượng nhưng ứng dụng như thư viện thì báo lỗi, es explorer thì báo dung lượng 0 mb ) máy phải chuyễn dữ liệu vào thẻ nhớ xài. Sau đó mình dùng TWRP xem thì vẫn báo bộ nhớ trong 0 mb. Mình thử định dạng lại partition từ ext4 thành FAT thì vẫn báo lỗi can not mount. Bấm reset lại thì nó hard brick luôn ( không khởi động, ko sạc, ko đèn, ko vào đc fastboot ...) đúng nghĩa chặn giấy. Cố vào fastboot thì nó rung 1 cái, pc nhận Qualcomm HS-USB QDLoader 9008. Đang định chờ cách cuối cùng là để kiệt pin rồi làm lại thử. có cao nhân nào giúp đỡ mình không.
afool
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangvu75 Mình kích pin bằng sạc đa năng vì con sony này tháo pin đc. Ngay khi hard brick thì sạc bt đã ko lên đèn rồi bạn
@afool Con này unbrick bằng flash tool của sony như cơm bữa mà.
https://www.androidgadgematic.com/2012/06/how-to-fix-bricked-sony-xperia-android.html
Đợt trc mới làm con T2 Ultra. Bác check download firmware cho đúng với baseboard là đc.
afool
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhvip20956 Soft brick thì máy vẫn nhận fastboot để flash lại. Còn hard brick thì máy như cục gạch, ko nhận sạc hay gì cả thì flashtool cách nào đc
@quangvu75 Bạn ở Hà Nội hay ở đâu?

Gửi từ D6708 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Dùng để đập đá hay tạt lon cũng hay
Các điện thoại của Xiaomi chạy chíp qualcomm khi bị hard brick hoàn toàn có thể cứu đc nha anh em. Anh em dùng Windows 7 x64 bit (chỉ đc Windows 7 thôi). Tắt hẳn máy bằng cách nhấn giứ nút nguồn khoảng 1-3p liên tục. Sau đó cài Xiaomi MiFlash vào. Cắm máy vào PC. Nhấn giữ combo 3 nút là nguồn và tăng giảm âm lượng cho đến khi cái PC nó kêu "tinh tinh" nhận thiết bị, trong my computer sẽ hiện 1 đống phân vùng anh em không cần lo. Cứ mở Xiaomi MìFlash lên nó sẽ nhận 1 cái thiết bị là Qualcomm gì đó Flash All vào thiết bị đó. Cứu hoài.
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
😁 Mấy bác mua M8 hàng dựng vỏ 1 kiểu, main 1 kiểu tải rom, Firmware nhầm thì thôi rồi mệt nhoài người, lâu lâu up được lại mất imei, mất sóng, hay lâu lâu dis mạng....nghịch rom làm brick rồi cứu sống cũng là 1 thú vui, riêng mấy anh sony và LG mới dạo này không dám nghịch :D đắng.
Bổ sung thêm không liên quan đến chủ đề là Nokia Lumia Hard Brick thì tháo pin nếu tháo đc hoặc giữ nút nguồn thật lâu cho máy tắt hẳn. Trên Windows cài Windows Devices recovery tools. Máy nhấn giữ tăng âm trước khi cắm vào. Nếu Windows Recovery không nhận ra đc thì nhấn vào cái dòng không nhìn thấy thiết bị phía dưới. Flash lại như thường. Ca nặng hơn cả 2 cách đều không nhận được thì lên forum winphoneviet có hướng dẫn flash qua CMD.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019