Tạo bộ cài os x 10.9 Mavericks cách nhanh và đơn giãn nhất.

iNhoc
24/10/2013 11:22Phản hồi: 16
Tạo bộ cài os x 10.9 Mavericks cách nhanh và đơn giãn nhất.
Chào các đồng chí tinhte.vn, có nhiều cách tạo bộ cài OS X 10.9 dc anh em chia dẽ nhưng mình thấy những cách đó khá tốn thời gian và có khi cài xong lại mất phân vùng recovery nữa chứ. Hôm nay mình xin chia sẽ với các bạn cách tạo bộ cài nhanh nhất mà mình biết.
1/ Lưu ý : File Install OS X Mavericks.app phải để ở folder Applications như mới down về từ Appstore để dễ dàng cho việc copy code terminal bên dưới nhé.
2/ Cắm usb >= 8GB đã format về định dạng Mac OS Extended (Journaled) vào và đặt tên là " Untitled " ( đơn nhiên là các bạn muốn đặt tên gì cũng dc chỉ cần ghi chính xác khi gõ vào code terminal bên dưới là dc ).
3/ Copy dòng code này vào terminal :

" sudo /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/Untitled --applicationpath /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app --nointeraction "

Rồi xong bây h đợi chút xíu khi thấy terminal giống như hình bên dưới là hoàn tất.
Chúc các bạn vui vẻ với " chú bò lạc " 😁:D

16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

seller
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn ơi cho mình xin số phone or yahoo của bạn được không? Mình đang cần gấp, mình không làm theo cách của bạn, mình làm theo kiểu restore và bây giờ bị mất phân vùng Recovery rồi, giờ mà dow lại 5.2Gb nữa thì vỡ mồm, có cách nào lấy lại phân vùng mà 0 cần phải dow lại 0 bạn? Mình có copy sẵn file íntallESD.dmg vào máy rồi 😔
xkplitrz
ĐẠI BÀNG
11 năm
đã làm theo cách của bạn mà được đúng lần đầu máy hỏi password, sau đó là báo sudo: /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia: command not found.
Nhờ bạn chỉ giùm
@xkplitrz Sau sudo ko có dấu 2 chấm " : " bác à
xkplitrz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iNhoc tks bạn iNhóc, mình buộc phải cài trực tiếp thông qua Appstore chứ không tự tạo bộ cài được. Còn dòng thông báo mình ghi là do Terminal nó tự ghi lại chứ lúc mình ghi câu lệnh vào Terminal mình ko có ghi dấu ":"
command not found . Lenh. go co loi , thieu chu hay sai chu gi do !!!
@lovelonlac nếu hiện command not found bạn gõ thêm dòng lệnh này ( sudo chmod u+x /Applications/Install OS X Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia
)
e hỏi ngủ tý, sao ko update trực tiếp trên appstore mà phải taojbooj cài ạ, e mới dùng mac nên chưa biết
@mardesvn Cài mới cho máy trơn tru hơn thôi mà, xài bất cứ hdh gì từ smartphone đến pc đều vậy thôi.
thế lại phải cài lại app ạ, e mới update hôm qua, thấy 1 số app ko hiện icon chỉ thấy tên, bác biết cách khắc phục ko
@mardesvn Bác vào Library của Users ( Ở menu bả của Finder giữ option + click Go thì mới thấy thư mục Library này ) >>/Users/XXX/Library/Application Support/Dock >> xóa cái file có đuôi là .db đi empty trash luôn nhá. Sau đó mở terminal gõ lệnh : killall Dock.
p/s mình ko bị trường hợp này nên ko rõ là cách này có sữa dc ko, nên kết quả ra sao bác comment lại cho mình biết nhá.
đc rồi bác ạ, thanks bác nhiều
mà bác ơi, e up lên 10.9 hôm qua nhưng thấy cái Launchpad e vuốt chậm thì thấy nó giật, vuốt nhanh thì ok, lúc chưa up date thì vuốt chậm thì nó di chuyển chậm thôi chứ ko bị giật như này a
@mardesvn Cái này mình cũng bị, chắc đợi 10.9.1 apple fix thôi. 😔
nó báo :

Error erasing disk error number (-69888, 0)

là sao mấy bác ?????
QuangVu2607
ĐẠI BÀNG
10 năm
báo done rồi nhưng khởi động lại boot không được, giống y chang chép nguyên file install.app vào usb ý >.< vẫn bộ cài đó mình dùng thủ công lại boot vô được, dù sao cũng thanks bác . Mong bác khắc phục và tạo nhiều code auto như vậy cho anh em
Em bi loi nay la sao z bac: /Volumes /untitled is not a valid volume mount point.
em da dinh dang úb roi ma kha dung chi co 2.3g, mac du úb em dung la 8g
thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019