Tắt trackpad macbook pro

anhtuan49
26/1/2016 10:40Phản hồi: 10
Mình hỏi ngu tí, mình mới mua MBP, nhưng mình chủ yếu dùng chuột nên chẳng mấy khi dùng đến trackpad. Vậy mình nên tắt trackpad đi hay cứ để kệ nó? Vì thực tế khi gõ bàn phím mà tay có lỡ chạm vào trackpad thì con trỏ cũng chẳng bị chạy lung tung. Trong trường hợp này thì nên tắt hay để mở? Để mở thì lâu ngày có ảnh hưởng đến trackpad không?
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu bác dùng MAC OS thì cứ để kệ nó, vì hệ điều hành nó tự động ngắt touchpad khi bác đang gõ rồi. Còn mấy cái lo lặt vặt như thời dùng máy windows thì bác nên quên đi là vừa. Apple nó không để bác phải lo mấy cái đấy đâu.
anhtuan49
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chicken29986 Thanks bác đã chia sẻ, chắc để vậy dùng luôn, nhưng ko dùng thì cũng hơi phí thật 😁
Mình nói thật với bạn với những máy tính xách tay thì trackpad quá tuyệt vời, bạn bỏ phí trackpad quá. Trong trường hợp của bạn thì bạn cứ để kệ ko cần tắt nó cũng ko ảnh hửog j đâu nhé
anhtuan49
ĐẠI BÀNG
8 năm
@icolorvn thanks bạn đã chia sẻ. Theo mình thấy thì bạn nói đúng với trackpad của macbook, còn trackpad của mấy máy windows thì mình thấy dùng chán òm (trừ mấy con đời mới sau này có cải thiện chút ít ), chỉ tiện khi dùng trong thời gian ngắn hoặc chữa cháy khi không có chuột thôi
P/s: ý kiến cá nhân 😁
Kvertu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác vào phần accessibility rồi chọn phần mouse rồi tick vào cái disable builtin trackpad là đc, khi kết nối với chuột ngoài là nó tự tắt trackpad
anhtuan49
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Kvertu ko có chỗ như bác nói 😔 , chỉ có option cho chuột bluetooth thôi. Hiện tại mình đang dùng chuột wireless Logitech
cryshop
TÍCH CỰC
8 năm
1. System Preferences.
2. Accessibility
3. Mouse & Trackpad
4. Check vào ô "Ignore built-in trackpad when mouse or wireless trackpad is present"

Mà trackpad của Macbook là thứ tuyệt vời nhất trên Macbook, Apple đầu tư rất nhiều vào nó, ngay cả dân design như mình mà còn bỏ hẳn chuột để chỉ xài trackpad vì tốc độ và multi-touch gestures quá đỉnh của nó, khi mình xách máy đi đâu thì cũng không bị phụ thuộc vào chuột. Bạn nên tập xài cho quen đi.
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@cryshop Bạn giống y chang 1 bạn trong cty mình: thường thì tụi mình xài chuột hay wacom còn bạn đó thì chỉ xài trackpad mà cũng vẽ patch, cắt hình...với PS nhoay nhoáy mới sợ chứ
cryshop
TÍCH CỰC
7 năm
@VietT Thật ra bỏ chút thời gian ra tập dùng hoàn toàn trackpad sẽ thấy rất tiện lợi, 1 2 3 4 tha hồ bung lụa, tay lại gần bàn phím nữa nên thao tác đưa tay lên xuống rất nhanh. Mặc dù kéo drag chuột để vẽ bằng 3 ngón hơi dị nhưng tốt cho độ ổn định của ngón tay lắm đấy, khi mới tập tay sẽ rất là run, ko tự tin nhưng quen rồi là quăng chuột luôn. :p
NTM
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mac air của mình gần đây có hiện tượng dùng 1 lúc xong con trỏ nhảy loạn xạ. Mình phải tắt track đi. Các bạn biết ở đâu ở HN sửa cái này rẻ ko nhỉ. Vì máy mình đời cũ nên sửa mắc tiền thì mình để vậy dùng thôi ạ. Cảm ơn mọi ng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019