Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

#Tet19: Hướng dẫn cơ bản cho người mới mua và sử dụng máy tính Mac

Mikeknowsme
28/1/2019 6:3Phản hồi: 209
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên có thêm bài cài win cho nó khỏi bỡ ngỡ 😁
Thời 2012-2013 thì Macbook đáng mua thật vì chất lượng nó đúng nghĩa tốt và tên tuổi gắn liền với cái màn hình dùng tấm nền IPS. Giờ IPS nhan nhản rồi thì Macbook cũng chỉ là 1 sự lựa chọn lọt thỏm trong vô vàn sự lựa chọn khác. Cộng thêm cái bàn phím phế thải nữa thì thiết nghĩ người tiêu dùng biết vận dụng não chút cũng đủ để tránh xa rồi 😁
@DarthTyr giờ nhiều lap xài ips nhưng ko phải ips nào cũng chuẩn màu nếu ko làm gì đó liên quan đến màu sắc thì màn ips nào cũng giống nhau. ips macbook dãi màu rộng delta thấp
@hieupy89 IPS đang trang bị trên mấy con Macbook chưa phải loại chuẩn nhất đâu. dE thấp là tốt, nhưng dải màu nào mới là quan trọng. Không phải cứ Adobe RGB cao là tốt, bởi tuyệt đại đa số thiết bị tiêu dùng hiện nay chỉ cần sRGB là đủ. Trong khi đồ Apple giờ toàn thiên về DCI-P3, mục đích sử dụng rất chuyên biệt, không đủ tin tưởng để dùng làm tham chiếu.
@DarthTyr Ngoài mấy dòng laptop dùng cho đồ họa như dream color ko có dòng nào có đặt srgb với delta thấp cả
@hieupy89 Đầy! Surface Pro/Book từ tận mấy năm trước rồi nhé, rồi gần đây có Gigabyte Aero với mấy dòng Aorus toàn đạt chuẩn X-Rite Pantone ngay từ nhà máy, trong khi ROG luôn kèm theo profile chuẩn. Thời buổi nào rồi còn thần thánh cái HP Dreamcolor tào lao, nghe lũ con buôn máy workstation đồng nát líu lo mãi nên lú rồi à :rolleyes:
Cái quan trọng là cách cài app cho Mac thế nào từ cả trên app store và cả những nguồn bên ngoài khác thì mod không hướng dẫn.
@HuuPhongNguyen1507 Nói vậy chứ làm thật cũng bỡ ngỡ đấy ý mình là nên cho vào bài viết vì ko ai mua máy rồi chỉ ngó qua mấy cái dock hay tìm kiếm rồi chỉnh độ phân giải mà ko cài app đâu.
Trên Mac hg có cut và paste nha. Command + x là hg đúng. Muốn cut thì command c sau đó option + command + v. Bác kiểm lại coi đúng hg ha
@huynhdanghuy1 Đúng là có vụ command X đó, nhưng mà tùy chỗ mới áp dụng.
Ví dụ như cái ô gõ bình luận web Tinhte này thì dùng kiểu đó được
lần đầu tiên chạm tay vào chiếc Macbook là tháng 11 năm 2017, vào Nhật cường chơi vô tình thấy chiếc Mac Air bên đó cắm vào loa mở nhạc cho khách đến nghe. đó cũng là lần đầu chạm tay vào bàn phím, chạm tay vào trackpad, trải nghiệm vô cùng ấn tượng, nhất là cái trackpad. khi gõ chữ tay có vô tình tỳ lên mặt thì con trỏ không nhảy lung tung. không như chiếc lenovo đang dùng. đa phần máy win thì mình đều phải dùng chuột rời. Ngay lúc ấy mình đã tự nhủ nhất định phải mua 1 chiếc Mac. ban đầu định mua Mac air với lợi thế pin và gọn nhẹ. nhưng cơ duyên đưa đẩy hiện đang rất hạnh phúc với Mac Pro 13 late 2015. Phải nói là rất ưng ý với trải nghiệm mà hệ điều hành mang lại. Lâu rồi mới có cảm xúc ngồi vọc vạch và tìm hiểu máy.
Mac dễ xài , quan trọng là thao tác quen tay. Chứ chức năng thì chỉnh tiếng Việt rồi vào setting vọc nửa tiếng là biết hết.
Mới ghé TGDD mua đồ, thấy họ chưng macbook air phiên bản mới, lại gần xem, bấm thử mấy phát, phải công nhận trong nguyên dàn máy trưng bày ở đó thì nó là đẹp nhất, rất sexy, nhìn là muốn mua ngay.
Re0
CAO CẤP
5 năm
Rất hữu ích luôn✌️
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
Cái gì chứ bấm copy paste là thấy bất tiện vkl. Xài bao lâu cũng thấy bất tiện.
Tui lại không cần đẹp nên nhiều lúc chỉ muốn đập cái máy mac
Có Anh Em nào biết sao mình gõ tiếng Việt trên Chrome hay fb hay bị mất chữ loạn xạ không? Mod Duy Luân chỉ xài GoTiengViet cũng không hết 😔
Pnmr560
TÍCH CỰC
5 năm
@Bảo hộ moto Tài Đạt Xài EVKey là hết lỗi bác nhé
@Pnmr560 Để e thử cảm ơn anh nhé
Phoenix92
ĐẠI BÀNG
5 năm
trackpad của macbook đúng là bá nhất từng dùng
aphabet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài viết rất hay
Máy em mở lên nó kêu 3 tiếng bíp bíp bíp, màn hình tối thui, mãi ko lên là bị sao các bác?
timmyboynhoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tui ko sắm nổi đây
mr_cristal
ĐẠI BÀNG
5 năm
đang chơi hackintosh 10.14 trên máy bàn, game thì chuyển sang win còn các thứ khác sài mac
Command + X ?????
Chắc chủ thớt đang xài ứng dụng quản lý file 3rd như Total Finder rồi.

Muốn Cut thì trước tiên cũng nhấn Command + C: Cody nó trước.
Sau đó nhấn Command + Option + V để Cut
( Cách này áp dụng trên ứng dụng mặc định quản lý file Finder của Mac )

Command + Z : Trả Lại Files đã Cut hoặc Paste về chỗ cũ.
( Có thể bấm nhiều lần để trả lại tới files mà mình muốn )
pvp1993
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nick SAM Cảm ơn bác nha, giờ mới biết, bt toàn phải kéo thả hơi cực 😁
@pvp1993 Ko có chi nà.
Có mẹo gì thì chia sẻ qua lại cho vui nà
mình còn chưa sờ vào máy mac nào chứ chưa nói đến sử dụng.
Safari

Command + D
: Lưu Bookmarks.

Command + F : tìm kiếm chữ trong trang web.

Chuột phải lên Thanh Bar Công Cụ để tuỳ biến những icons của tác vụ nhanh theo ý mình.
Screen Shot 2019-01-30 at 5.24.16 PM.png

Screen Shot 2019-01-30 at 5.26.36 PM.png

Ghim Bài
Chuột phải lên thanh tab của một trang web nào đó, rồi chọn Pin Tab.
Screen Shot 2019-01-30 at 5.43.55 PM.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019