Thắc mắc về ống kính cho máy ảnh DSLR

mangmt
13/10/2017 7:44Phản hồi: 9
Xin chào toàn thể AE, mình mới bắt đầu bước vào tập chụp ảnh, cũng đã tìm hiểu cơ bản về máy ảnh và ống kính nhưng vì chưa có máy DSLR nên muốn hỏi AE chút. Với ống kính 1 tiêu cự thì mình có thể chỉnh zoom trên máy được không, nếu được thì lúc đó chắc chỉ là zoom điện tử? Tương tự với ống kính đa tiêu cự có thể chỉnh zoom quang trên máy được không? Nếu ống kính 1 khẩu độ (tức là khẩu rộng nhất có thể), làm sao máy có thể nhận biết được để chỉnh thông số không mở khẩu lớn hơn thông số ghi trên ống kính ? Và tốc độ màn chập có ảnh hưởng bởi ống kính không ?
Mong AE nhiệt tình cho gà mờ nhé !
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nên hẹn ai đó có máy ảnh dslr ra quán cà phê thì sẽ tường tận các vấn đề thắc mắc
mangmt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mienthinh307 Bạn nào nhiệt tình thì trả lời dùm mình, cái này mình nghĩ ai có máy đều biết mà ! Có gì cần thắc mắc chuyên sâu sẽ gặp gỡ sau.
12 giờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy ảnh thường ko có zoom điện tử do vậy póng kính 1 tiêu cự thì chỉ có thể zoom chân.
Còn máy ảnh và ống kính bây giờ nhà sản xuất đều có chip để máy và ống kính hiểu đc nhau. Còn ống kính khẩu lơn nhất là F4 thì chỉ mở đến F4 đc thôi muốn mở lớn hơn cũng ko mở đc.
Tốc độ màn chập tất nhiên sẽ ảnh hưởng bởi ống kính và ý đồ của người chụp.
mangmt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@12 giờ "Máy ảnh thường ko có zoom điện tử" - theo như bạn nếu ống kính 1 tiêu cự thì nút zoom trên máy không có tác dụng phải không bạn?
zoom bằng tay với lens zoom và bằng chân với lens fix mà thím.
docmccoy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ống 1 tiêu cự thì 1 là zoom chân, 2 là chụp xong về crop
Ống đa tiêu cự thì tất nhiên là zoom quang trong khoảng zoom của ống rồi
Máy và lens giao tiếp với nhau bằng chấu điện tử, gắn lens khẩu lớn nhất là bao nhiêu thì máy nó biết thông qua giao tiếp đó
Tốc độ màn trập chỉ ảnh hưởng bởi ống kính nếu ống có màn trập nằm trong thân ống thôi, mà mấy cái ống bèo bèo anh em mình hay xài thì làm gì có cái đó 😆)
giokul
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy DSLR không có zoom điện tử, nên ống 1 tiêu cự chỉ có 1 tiêu cự, ko thay đổi được
Tương tự khẩu của ống kính ghi trên máy là khẩu tối đa rồi, không thể mở rộng hơn đc
ntt2007
TÍCH CỰC
7 năm
1/ lens 1 tiêu cự ko zoom được, bạn chỉ có thế đi bộ tới gần/xa chủ thể mà thôi, ko có zoom điện tử trên DSLR
2/ lens đa tiêu cự thì bạn phải xoay vòng zoom trên thân lens để zoom, ko có cách khác
3/ lens 1 khẩu độ thì khẩu rộng nhất được ghi trên mặt lens, bạn mở nắp ra là thấy, giá trị này cũng là tên của lens, ví dụ Canon EF-50mm F/1.8 thì 1.8 là khẩu rộng nhất
4/ tốc độ màn trập ko ảnh hưởng bới lens, bạn chỉnh nó trên body
Biofrost
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ống 1 tiêu cự la zoom chân ko thể vặn vặn trên ống đc, còn tiêu cự của ống chỉ đến mức ghi trên ống thôi k hơn đc đâu bác nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019