Thử nhanh tiêu hao nhiên liệu Piaggio Medley 125 ABS 2018: 41,55 km/lít đường trường, có thể tốt hơn

Tuannph
14/4/2018 0:1Phản hồi: 186
Thử nhanh tiêu hao nhiên liệu Piaggio Medley 125 ABS 2018: 41,55 km/lít đường trường, có thể tốt hơn
Các dòng xe Piaggio và Vespa tại Việt Nam nói chung trước đây thường bị người dùng kêu ca về việc hao xăng. Ở thế hệ Medley ABS 2018 mới ra mắt thì Piaggio nhấn mạnh nhiều đến sự thay đổi của động cơ để thích ứng tốt hơn với nhu cầu của khách hàng. Êm hơn, ít ồn hơn và đặc biệt là ít uống xăng hơn. Đặc biệt là họ có công bố kết quả thử nghiệm cho động cơ 125cc là có thể đi được 55 km với 1 lít xăng. Tất nhiên đó là con số tham khảo, và mình muốn biết thuật sự xe ăn uống ra sao nên đã tranh thủ làm một bài thử khi trải nghiệm Medley 125 2018 từ Phan Thiết đến Phan Rang.

Phiên bản trải nghiệm của mình là Medley S 125 ABS

Gọi là thử nhanh nhưng thật sự quảng đường mình dùng để tính toán tiêu hao nhiên liệu cho Medley là 150 km. Cách tính đơn giản là đổ đầy bình, sau đó đổ lại đầy bình để xem quảng đường vừa đi được tốn bao nhiêu lít xăng để cho ra kết quả. Chia sẻ thêm các thông tin để anh em hình dung rõ hơn về điều kiện di chuyển của mình:
  • Đi đường trường: Đường DT716 ven biển Phan Thiết – Quốc lộ 1A – Đường ven biển Ninh Thuận – Một đoạn đường đèo hướng ra hải đăng Mũi Dinh.
  • Tốc độ thường xuyên di chuyển: 60-70km/h
  • Tăng tốc và dừng ven đường thường xuyên
  • Đi 1 người và ít hành lý
Khi đổ đầy bình lúc sáng odo là 103 km

Từ lúc bắt đầu đổ đầy bình và tính tiêu hao thì mình chạy thoải mái, thường xuyên tăng tốc ở các đoạn đường trống. Đến khi thấy cảnh đẹp lại tấp lại ven đường ngắm nghía, chụp tí ảnh rồi lại vù đi tiếp. Đó là chưa kể lúc tìm nơi ăn trưa mình bị lạc vì tin theo dẫn đường của Google Maps. Mình và xe đi vào một thôn ven biển ở Ninh Thuận và chạy ra gần tới biển. Đến khi bị lún cát thì mới biết bị lừa và phải quay ra lại đường lớn để hỏi hướng đi. Nói chung là tốn kha khá xăng cho đoạn offroad đó.

Sau khi ăn trưa xong, trên đường về chỗ nghỉ mình tìm được một cây xăng cách cây xăng lúc sáng đúng 150 km. Sau cùng mình đã đổ thêm 3,61 lít để xăng ngấp nghé nơi nắp bình. Bấm thêm máy tính thì có kết quả là 41,55 km/lít cho Medley 125 2018.

Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-024.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-023.jpg
Đi thêm 150km và tiêu thụ mất 3,61 lít xăng

Nhìn chung, nếu đi đều ga hơn ở dải vận tốc 60, không bị lạc đường thì kết quả của mình đã có thể tốt hơn đôi chút. Dẫu sao thì hơn 40 km đường trường cho 1 lít xăng với xe tay ga bánh lớn như Medley cũng là khá tốt, một phần nữa là xác xe tương đối nặng – 140 kg và odo còn mới. Hy vọng sắp tới mình sẽ có thể chạy thử Medley trong đô thị để có thêm thông tin chia sẻ đến anh em. Còn về khả năng vận hành, cảm giác lái, động cơ, hệ thống treo mình sẽ có một bài chi tiết riêng trong thời gian tới

Còn sau đây là một vài hình ảnh mình tranh thủ chụp trong chuyến đi trải nghiệm. Mời anh em xem 😁

Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-003.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-011.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-012.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-019.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-014.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-018.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-020.jpg Piaggio_Medley_125_ABS_2018_Xe_Tinhte-022.jpg
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
Xe xấu kinh tởm
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@PmCanhh Lạy :D
@Tuannph Làm bài đánh giá chi tiết đi bạn
@kuchuoipe Sẽ có nha bạn 😁
@zutowa Ấn tượng nhất là mấy chiếc Medley dừng chờ đèn đỏ, dè sau rung bần bật 😁
Huynguyen74
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chắc còn mới nên tiêu hao ít nhiên liệu thôi chứ con này phải chạy khoảng một năm mới thấy nó hao như nào . Lúc trước chạy con Lx 150 cũng vậy . Mới thì bình thường nhưng càng về sau nó uống xăng như uống bia .
@Huynguyen74 đường trường mà đc có 41km/l thì là hao nhiều r
@Huynguyen74 đường trường mà vậy chắc chạy trong thành phố còn được trên 30kmkm/l 😁 :D
@Huynguyen74 Con fly125 trước 10k km khoảng 40-45km/l giờ 18k km mỗi lit chạy chưa dc 40km-luôn luôn một xác 65kg,đường phẳng như sân vận động và chỉ một hai cái đèn đỏ.
Xe đẹp, chi phí bão dưỡng cao ngang vespa, thôi mua vespa luôn cho nó sang, ít tiền mua airblad cho nó lành ít bão dưỡng, con vision mua từ 2013 chạy dc 60 ngàn km chỉ thay nhớt đổ xăng mặc dù nó hơi xấu, lấy vợ thì lấy vợ lành đỏng đảnh quá chịu ko nổi
@Bác Sĩ Gây Mê Con này là cùng team Vespa còn j? Piaggio Medley?
Vespa là thương hiệu của Piaggio.
thibngoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Bạn nên mua óc heo ăn để bổ sung phần còn thiếu nhé !
Doanvnu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wink chính xác thì vespa được piaggio mua lại nhé bạn, và thương hiệu nổi tiếng, đi vào lịch sử phải là vespa.
@Doanvnu Piaggio & C. SpA (Piaggio [ˈpjaddʒo]) is an Italian motor vehicle manufacturer, which via its subsidiaries designs, engineers, manufactures and distributes two wheeled motor vehicles and compact commercial vehicles under seven brands: Piaggio, Vespa, Gilera, Aprilia, Moto Guzzi, Derbi, and Scarabeo. Piaggio & C. SpA corporate headquarters are located in Pontedera, Italy. Piaggio's various subsidiaries employ a total of 7,053 employees who produced a total of 519,700 vehicles in 2014.[3] Piaggio operates six research and development centers and operates in over 50 countries.[4]

The aeronautical designer didn't like motorcycles. He found them uncomfortable and bulky, with wheels that were difficult to change after a puncture. Corradino D'Ascanio's drawings had nothing to do with the Paperino: his design was absolutely original and revolutionary compared to all the other existing means of two-wheeled transport. With the help of Mario D'Este, his trusted designer, it would only take Corradino D'Ascanio a few days to fine tune his idea and prepare the first Vespa project, manufactured in Pontedera in April 1946. The vehicle had to be easy to drive for both men and women, be able to carry a passenger, and not get its driver's clothes dirty. Piaggio launched the Vespa scooter (Italian for "wasp") and within ten years more than a million units had been produced. The Italian language gained a new word, "vespare", meaning to go somewhere on a Vespa.[7]

Thế nhé.
Doanvnu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@wink ok mình nhầm, thank bạn!
Chắc được thời gian đầu. Chạy tầm 40k km. Chắc lại uống xăng như uống nước
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trài ai. Nó còn ngốn hơn NVX 155 của mình. NVX mình trung bình ngốn 49km/lit
buonban2u
TÍCH CỰC
6 năm
Xe đẹp qua
jiji75
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu anh ấy là 150cc thì chắc sẽ còn tốn xăng hơn vậy.Mà nếu đã chấp nhận chạy xe ga bánh lớn như Medley hoặc SH thì phải chấp nhận hao xăng thui.Còn mình không chấp nhận được nên xe số thẳng tiến
hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jiji75 Sh ko hao xăng đâu bạn. Tầm 50km 1 lít.
@jiji75 Xe mình Sh2017 150 chạy trong thành phố trung bình 41km nhé.
Medley đời trước đã đạt mức tiêu hao này rồi thậm chí còn tốt hơn. Đang sử dụng medley và hài lòng với những gì Pi đem lại.
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
mặt sau còn đỡ, chứ mặt trước xấu tởm ...
Xe đẹp, nhưng được một thời gian chắc uống xăng như nước lã 😁
ha.buimama
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Tùng Dương Chạy cho sướng, lăn tăn vài chục k tiền xăng chi
Vanminh_dkh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dòng này với dòng GTS thì dòng nào ngon hơn, con này với 125GTS thì con nào ok hơn các bác
ninhmos
TÍCH CỰC
6 năm
@Vanminh_dkh Gts 125 chung máy với con này, GTS tổng thể ngon hơn
quyit84
TÍCH CỰC
6 năm
Con này không thể cạnh tranh với SH được. Chỉ được giá thấp hơn SH.
@quyit84 thấy sh ngày càng lên giá và tham khảo qua group sh thì em quyết định chọn medley
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
41.55 km/l thì hơi tệ so với honda. mà ko rõ là thử bằng e5 hay a95, e5 đi hao xăng hơn a95 đó.
Mới đầu cứ tưởng nó xấu thôi, nhưng sau khi đọc bài này thì mình thấy nó vừa xấu lại còn hao xăng nữa 😁
41km/ đường trường, thế thì đi trong phố chắc giỏi lắm 35km/L... quá tốn 😔 Ai biểu cái xác khô nặng bà cố, 140kg ngang ngửa mấy con pkn 150cc rồi.
@anhtranoicolen Giống mình ghê, phê là quất thôi, đường đẹp toàn quất 90 :rolleyes::rolleyes:
@Đức Hiếu Lê Em mới rốt đa đc 200km chưa có dịp lên quá 60. Đi đường SG tan tầm đông giỏi lắm 40
ha.buimama
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhtranoicolen thôi cứ rốt đa cẩn thận bác ạ, em tầm 700km mới phi đường trường lên 80,90km/h. Và xe em bây giờ hơn 2000km, vẫn chưa thấy bị lỗi hụp ga hay rung giật j
@ha.buimama bạn ỏi cho mình hỏi là bạn đi con medley hả cho mih xin lời khuyên đi mình cũng đan định mua con này hi thanhk
.Ma Lem.
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn na ná con Janus
@.Ma Lem. Lại...
@.Ma Lem. Janus đẹp hơn
.Ma Lem.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@viet net Lại Văn Sâm
Tiết kiệm xăng thì mua con này... Mới tậu để dành đi bỏ đồ 😁 _20180414_084741.JPG
@Bão Sài Gòn Thôi đi bỏ đồ đi...
@viet net Có lính đi ...
@Bão Sài Gòn Lính sướng...
bkitnt
ĐẠI BÀNG
6 năm
What? 125cc mà xe mới đường trường có 41km/l? Vậy thì đi 2 năm thì đường trường còn có 35km/l, đường phố tận 28-30km/l à?
Mua mịa cái xe 150cc đi, lúc mới đường trường tận 64km/l. Sau 2 năm vẫn còn 55km/l.
@bkitnt Mình chạy tăng tốc nhiều, với lại có đi lạc nữa bạn àh 😁
@Tuannph Đi lạc thì nó kéo dài quãng đường ra chứ đại ca.
Tốn xăng thì do xe, cách vận hành người lái, địa hình, tải trọng.
@Tuannph Vít ga tăng tốc không tốn mấy xăng đâu. 41km/l thì bằng SH150 chạy trong phố đông rồi.
@Tony_HD Mình đi lạc vào đường cát và bị lún xe, tốn xăng cho đoạn thoát khỏi chỗ đó :|
@bkitnt so với Pi 125cc trọng lượng thô 140kg mà kéo ga thốc như vậy là ổn rồi bạn. Thậm chí AB của Honda trước mình đi cũng same same và cảm giác còn hao hơn Pi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019