[Thủ thuật] Cách khắc phục hiện tượng Macbook Pro Retina "thức dậy" chậm khi mở màn hình

Gia Tường
24/12/2017 5:18Phản hồi: 109
[Thủ thuật] Cách khắc phục hiện tượng Macbook Pro Retina "thức dậy" chậm khi mở màn hình
Mình mới chuyển sang MacBook Pro mới thì thấy có hiện tượng chậm hiển thị, từ lúc mở mở màn hình lên cho đến lúc màn hình sáng lên mất khoảng 4 đến 6 giây. Mình có tìm hiểu thì được biết Apple có cơ chế chuyển từ chế độ Sleep sang chế độ Standby sau 3 giờ không sử dụng. Standby có nhiệm vụ đưa máy về dạng ngủ sâu để tiết kiệm pin khi không sử dụng, ví dụ nếu bạn để khoảng hơn 1 tuần thì khi dùng máy vẫn còn pin. Cụ thể hơn:
  • Nếu bạn đóng máy, macOS chuyển sang chế độ Sleep (ngủ)
  • Sau 3 giờ (10800 giây), nếu bạn không sử dụng tiếp, máy tự chuyển sang chế độ Standby (Chờ)
  • Nếu các bạn đóng máy và mở lại trong phạm vi 3 giờ thì mọi thứ trong RAM vẫn còn y nguyên và máy sẽ thức dậy gần như tức thì. Tuy nhiên nếu bạn đóng máy và 3 giờ 5 phút sau mở lại thì máy sẽ sẽ thức dậy rất lâu.
Mình dùng và sạc máy hằng ngày. Sạc USB-C giờ phổ biển và có thể sạc thông qua các củ sạc hỗ trợ công nghệ Power Delivery, vì thế mình không có nhu cầu giữ cho pin luôn còn trong 1 tháng không sử dụng và không cần chế độ Standby. Để khắc phục điều này, mình chuyển thời gian kích hoạt Standby từ 3 giờ thành 24h.

• Bước 1: Mở ứng dụng Terminal
  • Bước 2: Nhập dòng lệnh sau:
    sudo pmset -a standbydelay 86400
    Macbook Pro Standy - Tinhte.vn  2.png
  • Bước 3: Nhập mật mã của máy là xong
Lưu ý: con số 24 giờ (86400 giây) là tuỳ theo nhu cầu. Nếu bạn nào sợ tốn pin thì có thể giảm con số này xuống bằng cách chuyển thời gian mong muốn ra thành giây và thay vào con số 86400 kia. Nếu bạn muốn biết máy của bạn sẽ ngủ lúc nào thì có thể gõ dòng lệnh sau vào Terminal để xem: pmset -g
Macbook Pro Standy - Tinhte.vn .png

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Smowtion
TÍCH CỰC
6 năm
Máy mình upgrade lên High sierra chậm quá
@VietT vào tận rễ gốc, hạ xuống xuống chuẩn gì quên bà tên rồi, ổ ssd 2017 chuẩn khác máy dòng máy khác. Mình dùng mac 6 năm, và bỏ Mac 3 năm, giờ quay lại, và ko phải Đan Gà Mờ, cài là cái mới cài như lúc khui seal nhé. Chứ không phải hạ tào lao vơ vẩn. Boot
ko được Mac Os Si. Bác ở SG mai gặp cafe hạ cho tui với. Oke Men ?
@VietT vào tận rễ gốc, hạ xuống xuống chuẩn gì quên bà tên rồi, ổ ssd 2017 chuẩn khác máy dòng máy khác. Mình dùng mac 6 năm, và bỏ Mac 3 năm, giờ quay lại, và ko phải Đan Gà Mờ, cài là cái mới cài như lúc khui seal nhé. Chứ không phải hạ tào lao vơ vẩn. Boot
ko được Mac Os Si. Bác ở SG mai gặp cafe hạ cho tui với. Oke Men ?
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@thaido_design vậy bạn cần cài macOS nào để mình chuẩn bị: 10.11 hay 10.12? có điều đừng xuống thành 10.10 nó cũ lắm rồi. có nhiều tính năng chưa có đâu. Mình thì thấy 10.13.2 vẫn tốt như bthường.

Xem cái hình bên dưới là bác cũng thấy bộ CC 2018 mình vẫn xài bthường là hiểu rồi đó

Screen Shot 2018-01-02 at 16.56.32.JPG

Screen Shot 2018-01-02 at 16.56.36.JPG
Screen Shot 2018-01-02 at 16.56.32.JPG
Screen Shot 2018-01-02 at 16.56.36.JPG
@VietT mình cài cs6 cho công việc, riêng photoshop phải dùng cc nhé. Vì High lỗi phím tắt. Mình down. ôn cài 10.12 chuẩn. Usb ko nhận hay ổ cứng cũng ko nhận, mới bó tay. Chán ,
nhiều ae bạn bè tôi mua Mac vì... terminal , còn ở 1 thế giới android , ios ... nhiều rân công nghệ tinh tế thích chơi game ko biết về cái này 😆
qloved
CAO CẤP
6 năm
@mandyhades Sao biết tôi chưa dùng, 1 ngày có đến 50% thời gian tôi làm việc với server Linux qua ssh từ máy Mac, bản chất vẫn là đang làm việc với terminal của Linux. Tôi dùng Mac mà không phải máy Linux ở client vì có 1 số công việc cần làm bằng máy Mac chứ không phải chỉ vì cái terminal của Mac. Và tôi cũng không nói Mac tệ, thực tế thì nó rất tốt. Nhưng nếu cần terminal để làm với server thì cho máy trên HĐH nào t cũng làm việc được bình thường.
Xl chứ câu "mua Mac vì terminal của Mac" của bạn thối lắm, câu "Học linux hiệu quả nhất là mua mac về học trước" của bạn cũng thối không kém. Chỉ chứng tỏ bạn chỉ là 1 fanboy của 1 hãng công nghệ mà thôi
@Vqhdanvet có biết éo gì đâu mà nói , ngồi im đi
@Lê Thế Huy lại kiểu nửa mùa ... ko có sao 😃)
@qloved bác show 1 vài phần mà ko ảnh hưởng đến cv của bác cho e xem "lý luận" của bác ntn ?
còn mấy lão còn lại rân ngoại đạo hoặc cả đời chưa quản trị hệ thống nào có thể ngừng spam topic này vì nó ko cùng ... đẳng cấp
do os thôi, bản HS là thất bại lớn nhất của apple về phần mềm,như lol
Qqwardwr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangson90it Mình lên 13.2 rồi lại quay về 12.6 LOL
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
Nhanh chậm chục giây chả sao ;)
@hiepps Sao không? ảnh hưởng nhiều đến cảm nhận trải nghiệm chứ?
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@Sr_9x Mở ra thôi mà, chả ảnh hưởng
dafug
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hiepps Vấn đề như chiếc xe máy của bạn hằn ngày đề phát lên hôm nay đề tận 10s mới lên , có thấy khó chịu ko khi thói quen hằn ngày của mình đột ngột thay đổi và ko phải do mình ? Con bạn tl ko chả có gì thì ok ! Ko còn gì đê phải bàn ở đây nữa cả
Mình dùng workstation windows, không bị hiện tượng trên 😁 .
Các bạn cứ thích xài đồ lởm sang chảnh nhỉ 😆 .
htux
CAO CẤP
6 năm
@joe_tribbiani Sau nhiều năm dùng Linux & Mac thì đối với mình con windows nó lởm
icemax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Gia Tường nói chung người dùng khác hđh thì khó nói lắm, ông gà bà vịt, tùy vào nhu cầu của mỗi người thôi.
ví dụ như mình: chẳng biết AirDrop, iMess hay Facetime là gì cả, nhưng chỉ biết dùng máy để vẽ vời 3dsmax, sketchup, vray, ps, ai, after effects, sap2000, etabs, netflix ...
nvt_123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@joe_tribbiani bạn thử vẽ cad trên mac thì mới biết nó sướng ntn nhé 😃
@joe_tribbiani Mình thấy hầu hết những ông chê Mac thì chắc chắn chưa dùng qua máy Mac nào vì một khi đã dùng rồi thì chỉ có yêu nó trở lên thôi.
Ai dùng MAC có hiện tượng thế này không: Bản Sierra, khởi động máy vào rất nhanh. Sau khi lên high Sierra, khởi động cũng bthg, nhưng sau khi điền password vào, nó chạy 1 cái cột loading gì đó mất mấy giây mới vào màn hình desktop. E chẳng hiểu cái loading đó là cái gì. Sau này hạ xuống Sierra vẫn bị. Ai biết nguyên nhân tại sao không ?
@khungtanthoi tuyệt vời. Thanks bác
dafug
ĐẠI BÀNG
6 năm
@featherchickens Nên để file vault
@featherchickens máy em cũng bị thế bác ạ @@
Xài sai cách nên vậy 😁
@Bão Sài Gòn thế nào là sai cách vậy bạn? Sai chỗ nào? Khắc phục ra sao?
@Bão Sài Gòn Chuẩn, hàng Ây-Pồ ko có bất kỳ lỗi hay khuyết điểm gì, lỗi tại ng dùng :D
Chắc sau 1 năm bị chai pin nên Apple tự ý giảm hiệu năng máy rồi. Mua máy mới hoặc thay pin thôi còn chờ gì nữa.
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
làm sao sửa lỗi wifi trên MB pro 2017? Mình không dùng cổng usb nào cả, wifi 5Ghz mà thỉnh thoảng wifi cứ chập chờn(
@meo_long9x Bác bị hiện tượng y hệt em, nhưng không phải wifi chập chờn, sóng căng đét nhưng tốc độ nó cứ chập chờn, phải xoá cái wifi đó đi kết nối lại mấy lần mới bth lại.
minhkeo1983
ĐẠI BÀNG
6 năm
4-6s có tí tẹo nên chưa thấy ảnh hưởng 😃
Cũng là một lựa chọn, nhưng mình thấy không cần thiết.
tranjella
TÍCH CỰC
6 năm
bạn nào mà thấy chậm nữa, nên reset nvram
viper4595
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm sao cho terminal chữ xanh - đen được nhờ, máy mình up trực tiếp lên High Sierra cũng bị nhiều lỗi như kéo thả trên Desktop ko được, touch ID ko nhận diện được, mình xóa đi cài lại từ High Sierra lun thì hết.
haiduy50
ĐẠI BÀNG
6 năm
@viper4595 Preference > Profiles > Homebrew
viper4595
ĐẠI BÀNG
6 năm
@viper4595 😃
frediano
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao set time là 3h mà 1h máy đã chuyển sang standby vậy? Nếu set 24h thì thực tế là bao lâu máy sẽ chuyển từ sleep sang standby?
@frediano Đã sleep rồi thì làm sao chuyển sang Standby dc.

Tốt nhất là bạn cứ disable cái standby luôn. Dùng sleep thôi cũng quá ngon. Mình toàn làm vậy, chỉnh 1 thời gian ko dùng máy sleep luôn. khỏi standby
ngoanrazo
TÍCH CỰC
6 năm
có ai lên bản 10.13 máy chạy chậm như mình không, hồi xưa nó nhanh gấp đôi ý, ổng cứng h cứ rề rề thua con dell ở nhà nữa. Mình dùng mac pro 2016
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@ngoanrazo cài chồng hay update nó vậy đó. Giờ bạn làm cái boot USB rồi vô đó format lại ổ chứa macOS (tất nhiên là phải backup data trước) & cài macOS.

Cài vậy bị lỗi chỗ nào nữa thì cứ đè tui ra mà bắt đền
ngoanrazo
TÍCH CỰC
6 năm
@VietT làm vậy data mình vẫn còn nguyên pk bn?
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@ngoanrazo đã gọi là format thì tất cả mọi thứ trên ổ đó đều mất hết (bởi vậy mặc dù là xài mac nhưng khuyên bạn cũng nên chia ổ cứng ra làm 2: 1 để cài macOS, 1 để chứa data vì sẽ có những lúc bạn phải format & cài mới 100% lại macOS) & cài xong thì máy của bạn sẽ trở lại nhưng lúc mới mua mở máy ra lần đầu tiên (chỉ có khác là đc cài macOS ở phiên bản mới nhất hiện tại): bạn phải set-up lại các thứ (admin, password....) setting y chang như lúc mới mua máy về.
le_nam_16
TÍCH CỰC
6 năm
@VietT nếu cài mới vậy xong restore lại từ timemachine thì sao bạn, chứ máy mình app nhìu làm biếng cài mới hết toàn bộ lại quá 😔
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@le_nam_16 theo mình biết thì chưa chắc gì đã restore đc từ version thấp hơn (vd như bạn cài 10.13.2 thì k chắc nó cho restore file 10.13.0). Mà vả lại đã cài mới lại cho hết các lỗi mà bạn còn restore lại từ time machine file cũ thì cũng như ko thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019