[Thủ thuật] Sao lưu dữ liệu cho điện thoại Android bằng Google Drive hoặc Mi Cloud

vuhoangtam
18/1/2020 8:48Phản hồi: 48
[Thủ thuật] Sao lưu dữ liệu cho điện thoại Android bằng Google Drive hoặc Mi Cloud
Nếu là iFan thì chắc anh em không xa lạ với việc sao lưu dữ liệu lên iCloud hoặc iTunes. Đây là một trong những "killer feature" của Apple vì hồi đó tính năng này là siêu tiện lợi mỗi khi đổi điện thoại vì từng app, từng dữ liệu, danh bạ cho đến hình nền đang set như thế nào để được lưu trữ và chuyển tiếp qua máy mới ngon lành đầy đủ.

Còn nếu dùng điện thoại Android thì sao? Bài này mình chia sẻ anh em hai cách sao lưu dữ liệu nếu dùng Android nhé.

1. Sao lưu dữ liệu qua Google Drive

Google Drive đóng vai trò là giải pháp lưu trữ đám mây cho toàn bộ hệ sinh thái của Google. Dung lượng của Gmail hay lưu trữ tài liệu trên Google Drive đều gói gọn trong phạm vi miễn phí 15GB đối với tài khoản miễn phí.

Anh em có thể tiến hành sao lưu dữ liệu cho điện thoại của mình như sau: Cài đặt / Google / Backup / Back up now.

Nếu thấy nút Back up now không xanh như hình thì anh em tắt chế độ khoá màn hình đi nhé
Nếu anh em cần dùng nhiều hơn 15GB thì tham khảo bảng giá của Google đây nha:

2. Sao lưu dữ liệu lên Mi Cloud nếu dùng điện thoại Xiaomi

Nếu dùng điện thoại Xiaomi thì ngoài Google Drive ra, anh em còn có thể sao lưu dữ liệu lên Mi Cloud và cũng được 5GB miễn phí giống Apple.

Thao tác để sao lưu dữ liệu lên Mi Cloud như sau: Cài đặt / Mi Account / Xiaomi Cloud.

Anh em muốn mua thêm dung lượng thì biểu giá của Mi Cloud đây:

Có thể thanh toán bằng Paypal hoặc MiCoin​

Anh em dùng điện thoại các hãng khác như Samsung, OPPO, vivo hay Vsmart thì thấy có nền tảng để sao lưu dữ liệu kiểu như iCloud của Apple hay Mi Cloud của Xiaomi thì chia sẻ nha?
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bacutri
TÍCH CỰC
4 năm
Google Drive vẫn là lựa chọn ưu tiên 😃
@Bacutri Ưu tiên google. Thằng xào mì thuộc tàu rồi. Ai tin cho nổi
E ko dùng SS, Oppo, Vivo hay Vsmart mà xài BlackBerry thì có được phép chia sẻ ko mod? 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bác xài dòng nào của bb vậy
@Electrical Engineer Mình đang xài K2, trước đó từng xài qua vài dòng như 99, 87, 98, Passport Silver, K1 :p
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Chia đi anh. Tâm dùng BB một thời gian rất ngắn mà lại dùng lúc chạy Android nên không có tí kinh nghiệm gì về BB
@crazysexycool1981 Bác vui tính quá đi à
Dùng hai cái là iCloud và gg driver
Đang dùng 100gb của Google
@kut3_prince_9x wow quá đã 😁
@kut3_prince_9x Quá ngon
@kut3_prince_9x mình đang dùng 10Tb mà toàn sync dữ liệu trên máy tính 😁
Googole Drive
ANTHANH78
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đang dùng 200GB của google drive
baduyvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng Google drive lẫn Samsung cloud B-)
@baduyvn Mình ít xài Samsung. Lúc xài cũng lâu lắm rồi nên không biết nhiều về lưu trữ đám mây của Samsung. Bạn chia sẻ nhé
Chả lưu đâu bằng trong túi của mình được
@trinhhongha90 Chưa chắc đâu. Tôi lưu trong cái usb, trộm mò vào lấy mất kìa.
id@wn...
TÍCH CỰC
4 năm
@trinhhongha90 Không những mất mà 1 ngày đẹp trời nào đó nó hư luôn là đi toi.
Đang dùng Onedrive và Google Drive, cũng đủ xài 😁
@vn_ninja OneDrive quá ổn!
Cloudz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Anh em nào chọn sao lưu bằng Mi Cloud thì cũng can đảm lắm đó.
qdieu84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cloudz Sao vậy bạn.
@qdieu84 cloud này ko phổ biến ,dễ bị compromised ấy mà 😁
qdieu84
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kixx oh, chắc bạn chưa dùng hay sao, mình dùng thấy sao lưu ok lắm, có khi còn tiện hơn gg nếu như bạn dùng cho thiết bị của Xiaomi.
khohieu007
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng gg drive để lưu tin nhắn mà nó cứ báo: Đang đợi sao lưu... là sao vậy mn? Mấy mục khác thì lưu bthuong
Khéo Mất tin nhắn .. toi cơm
mấy cái nhỏ nhỏ này thằng tàu xiaomi nó cũng làm dc, mà ông LG với ông sony thì éo có luôn, trước ko có google thì cứ phải back up vào bộ nhớ, cảm giác tù vcd
Jason845
TÍCH CỰC
4 năm
Hầu như không dùng tới, toàn dùng dropbox để chuyển ảnh qua máy tính.
Mi Cloud? Nghe thấy run liền
vip_lom
ĐẠI BÀNG
4 năm
1tb ondrive
Dùng ios backup lên icloud rất ổn. 100% cái mình chọn đc backup lên
Dùng thêm máy phụ nokia 6.1 plus backup lên googledriver hoàn toàn tệ hại. Mình cài ít app. Nhưng có app đc sao lưu. Có app k đc sao lưu. Dù cắm sạc qua đêm, wifi mạnh
Icloud 1 đêm ngủ sáng hôm sau là yên tâm máy móc. Andoird thì sáng hôm sau 8r đến cty ktra lại vẫn backup thiếu app.
@light_or_dark_198 Chả bù nokia 7+ chọn sao lưu ngay 3' lên đầy đủ. Mà bạn có nhầm tưởng là tổng số app trong điện thoại đi so với số app được up lên ko? Tổng số app trong điện thoại nó bao gồm mấy cái hệ thống, cái này thì chắc là ko lên rồi.
@flower_cutter App bên thứ 3 bạn ơi. Android 9 còn xem đc đã sync app nào. Android 10 thì còn k xem đc đã sync app nào cơ. Dù báo là đã sync xong.... nhưng reset máy xong cài bị thiếu app
@light_or_dark_198 Thực ra kiểu sót vài app thì cũng khó. Đến ios trùm vụ này mà khi phục hồi một số app cài lên được nhưng ko mở đc, lại phải xóa đi cài lại mà.
Mình sài app Drive sync ultimate để back up lên Google Drive theo ý muốn.
Dùng 4-5 cái tài khoản Google 15GB. Tự động đồng bộ trên điện thoại v Google rồi dùng Goole tự động backup với PC.
Cái cho nhạc
Cái cho photo
Cái cho ghi âm cuộc gọi
Cái cho video
Các cho file word excel

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119