Tính năng bật tắt đèn tự động của Vinfast Klara rất tiện nhưng chưa ổn

chuyengiaphaxe
24/2/2019 7:6Phản hồi: 64
Tính năng bật tắt đèn tự động của Vinfast Klara rất tiện nhưng chưa ổn
Vinfast Klara có lẽ là chiếc xe 2 bánh hiếm hoi mình từng chạy qua có tính năng bật tắt đèn tự động. Khi mới sử dụng thì mình đánh giá cao tính năng này bởi vì nó thật sự hữu dụng và tiện lợi. Mình không còn phải nhớ đến việc bật tắt đèn nữa vì chiếc xe nó đã làm điều đó cho mình. Thậm chí nó cũng giúp mình tránh được những tình huống quên bật đèn khi chạy vào đường hầm sông Thủ Thiêm chẳng hạn. Tuy nhiên, sau hơn 1 tuần kích hoạt tính năng đèn tự động thì mình đã quyết định tắt nó đi.

Lý do là vì nhà mình trong hẻm và mỗi khi đi về tối mình thường tắt đèn xe đi để không gây loá mắt hàng xóm đang ngồi chơi hay bọn trẻ em đi bộ ngược hướng mình. Đáng tíếc là với tính năng đèn tự động của Klara thì mình không có lựa chọn tắt đèn xe theo ý mình. Cộng với cụm đèn pha LED trước của Klara rất sáng nên nhiều lần mình thấy nó làm hàng xóm mình khó chịu ra mặt khi vô tình bị ánh đèn xe mình chiếu vào. Ngoài ra, có lần vào bãi giữ xe trung tâm thương mại, mình được yêu cầu tắt đèn xe để camera ghi hình được biển số. Thế là mình buộc phải xoay công tắc chìa khoá để tắt máy xe cho đèn tắt, thay vì chỉ cần gạt nút đèn như mọi khi. Khá rườm rà. Kết quả là mình đã quyết định chuyển về chế độ chỉnh đèn bằng cơm để tránh những tình huống tế nhị vừa kể trên.

Hệ thống đèn tự động trên xe hơi thường có một nấc Tắt (Off) hoàn toàn hệ thống đèn

Có thể những anh chị em sống nhà mặt tiền hay chung cư sẽ không bị ảnh hưởng bởi những tình huống mình vừa kể. Tuy nhiên, mình nghĩ Vinfast vẫn nên cân nhắc về việc tinh chỉnh phần mềm để người sử dụng xe tay ga điện VF nói chung và Klara nói riêng vẫn có thể chủ động việc tắt đèn xe theo ý muốn trong chế độ bật/tắt đèn tự động hoàn toàn, giống như giải pháp của các xe hơi hiện nay. Bởi vì số lượng người ở nhà trong hẻm hay di chuyển trong các ngõ, hẻm tại Việt Nam rất nhiều. Đây là một kiểu khu vực hoá (localize) tính năng cho phù hợp với điều kiện sử dụng địa phương.

Chắc chắn khi đó mình sẽ kích hoạt lại tính năng đèn tự động trên chiếc Klara.

App VF Klara_Xe.tinhte.vn-6425.jpg
Giờ mà VF chỉnh lại phần mềm sao cho trong chế độ bật tắt đèn tự động mà vẫn có thể tắt hết đèn ở nấc Off ngoài cùng bên phải thì yêu luôn :p
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chức năng này co gì mà thần thánh vậy.
@Hoang_HaoMinh Đỡ mất oan 3 xị cho mỗi lần quên mở đèn.
funnyduck123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoang_HaoMinh Tính năng này hay đấy chứ. Trên xe hơi thì Mec với Audi gắn đầy, nhưng k có can thiệp tay thì cũng bất tiện. Vin nên làm thêm cái can thiệp manual cho bản sau.
jedi9
TÍCH CỰC
5 năm
Vớ vẩn thiệt, đường trong hẻm mà cứ tưởng khu vui chơi. Xe nhập từ Thái với Indo tự động bật đèn hết.
D.Achitect
TÍCH CỰC
5 năm
@jedi9 Tự động?? Ban ngày sáng trưng mà vẫn sáng đèn gọi là tự động hả??
@immortal_2020 Tự đông còn có nghĩa là bạn không mở nhưng nó vẫn tự sáng khi máy đc khởi đông...
mục đich mở đèn sáng là tạo sự chú ý để giảm thiểu tai nạn lưu thông...
hacrot3000
TÍCH CỰC
5 năm
@jedi9 Một số nước có quy định bắt buộc ô tô mở đèn dù chạy ban ngày, những xe sản xuất cho các thị trường đó buộc phải mặc định luôn bật đèn, những chiếc đó khi nhập về Việt Nam nếu không muốn luôn mở đèn thì chỉ cần chỉnh lại tuỳ chọn là được.
Auto là chế độ mặc định đặt an toàn lên trên hết. Nếu bạn mở auto mà lại chỉnh tay được thì lỡ bạn chạm vào tắt đèn thì đâu còn ý nghĩa gì nữa! 😃
Tính năng hay quá ta, ko biết cảm biến ánh sáng của Klara nằm ở đâu mà auto đc hen
@Bảo hộ moto Tài Đạt Có thể là thiết lập theo thời gian và gps kết hợp bản đồ, đến tầm 6h thì phần mềm sẽ bật đèn, hoặc khi định vị xuống hầm thì cũng bật đèn, hiệu quả hơn cái cảm biến ánh sáng
@trongvongbankinh À có con mắt cảm biến nằm trên màn hình hiển thị của xe đó
đợi update firmware :p
chế thêm 1 nút nữa được mà mod. chế thẳng vào nút đó cũng dc luôn
@If you dont mind Xong tới khi mở auto rồi ỷ y ko kiểm tra cái nút thì thành ra có mở cũng như không mở.
Tính năng hay mà tùy chỉnh bật tắt nhiều quá chắc đèn die sớm 😁
@nguyenxuanvinh10 Led mà bác, không lo vấn đề đó. Đúng điện áp là thoải mái.
taybannha92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tính năng tốt đó chứ, chỉ chưa phù hợp với 1 số khu vực. Mình thấy 1 số xe như Kawasaki w175 ko tắt được đèn thì tn nhỉ, nghe bảo xe sản xuất cho môi trường nhiều sương mù như Anh nên bắt buộc phải bật
@taybannha92 Cos thui b. Làm j chói đâu
@vicktorbui Mịnh nghĩ nghĩ là không có luật cấm này cho xe hai bánh,
Thông thường luật bật và tắt đèn cho xe hơi và xe 2 bánh là mở đèn sớm 1 giờ truóc khi mặt trời lặn và tắt đèn sau 1 giờ khi mặt tròi mọc...nhưng nếu thời tiết xấu thì vẫn phải mở đèn dù ban ngày
Mót số xe đồi cũ có đèn ban ngày tự động không tắt đc , đó là đèn ban ngày (day light) nên xe có đèn ban ngày cũng bình thường...miễn là đưng mở pha trong tp...
@TsanHoang Thực tế là chỉ yêu cầu mở đèn trước 6h sáng và sau 6h chiều chứ không cấm bật đèn vào buổi sáng bác ạ. Chỉ cấm đèn pha trong khu đông dân, nội đô thành phố thôi. Do đó tại sao các xe nhập, không tắt đèn vẫn lưu thông bình thường mà không bị thăm hỏi.
@_MyLoveIsWinter_ Ngưòi ta dựa trên thời gian lúc mặt trời mọc và lặn để xãc định dễ hơn vì trời sáng hay tối tuỳ theo thời tiết ,khí hậu của tưng địa phưong ảnh hưởng đến ánh sáng và tầm nhìn của mắt...mình nghĩ không có luật cấm mở đèn ban ngày.....nếu có thì không đc thông minh lắm như luật NGỰC NỞ mới đc lái xe hay LÙN không đc làm thày cô..😕
GDb 2810
ĐẠI BÀNG
5 năm
gạt sang công tắc ở giữa là xong thôi, giống fortuner đời mới giờ không tắt hoàn toàn được toàn phải chuyển sang đèn demi để đỡ lóa
botculai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đi xe chế độ auto vào hầm cứ sợ nó không bật nên phải bật bằng tay 😔
@botculai Mình thấy mấy xe Đức sensor nó nhạy lắm, vào hầm được vài mét là đèn sáng liền, của Civic thì chậm hơn.
Tính đến thời điểm này nếu dùng xe máy hay ô tô chạy điện thì chỉ dành cho những ai thừa tiền không biết sử dụng ra sao thì mua thôi. Còn chuyện bảo vệ môi trường thì đó chỉ là bức bình phong lừa dối nhân gian thôi.
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ Dạ, điện để sạc vô cái xe không đáng kể so với các thứ đồ điênh bác đang sử dụng ở nhà đâu bác. Nói như bác thì khỏi dùng điều hoà, tủ lạnh ....
Ắc quy dungg pin Lithium mà kêu hại MT thì bác vất hộ đống điện thoại, máy tính bảng, loa di động ... đi hộ em. Ngay cái xe máy bác đang chạy cũng phải dùng cái bình ắcquy đấy, vất hộ em cái.
Phản biện kiểu bác thì đi bộ cho khỏi hại MT. Mà để đi bộ nhanh chóng hì cũng phải trải đường cho phẳng ( không thì đí đường đất đá, sỏi) như vậy thì cũng phâ MT.
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ Xe xăng, dầu thì hại MT gấp trăm lần xe điện, người ta bảo vệ MT bằng cách ít gây hại hơn thôi, chứ không làm gì mà không hại cả. Cả TG đã xác nhận là dùng xe điện để bv MT vật mà có vài thánh vẫn chém là xe điện hại MT. Nhảm thật
@namosa Cái nào cũng có ắc quy nhưng ắc quy xe điện lớn hơn rất nhiều, nếu số lượng xe điện gia tăng cộng thêm số lượng các thiết bị điện tử biến thành rác thải thì hậu quả sẽ ra sao? Mình đã nói rất rõ ở trên mà không biết bạn đã đọc kĩ chưa khi mà mình nói rằng các nước có năng lượng hạt nhân (một dạng điện năng tương đối sạch) thì việc đó sẽ ít ảnh hưởng nhưng nếu với các nước dùng than, dùng nước làm ra điện thì hậu quả sẽ cực kì khủng khiếp. Điện thoại, máy tính bảng, laptop chưa đủ sao mà giờ mang thêm gánh nặng pin xe máy điện nữa? Mình không hề nói rằng cần 1 phương tiện hoàn toàn không gây hại MT, cái mình nói ở đây là xe máy điện chả khác xe xăng nhiều, ngắn hạn thì "xanh" đấy, mà trung và dài hạn còn phá hoại hơn. Không chỉ trực tiếp mà còn là gián tiếp.
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ Mẹ ơi, năng lượng hạt nhân mà sạch??? Bác có hiểu biết gì không vậy??? Hay chỉ là chém cho vui.
Ở VN đa số là thủy điện, chủ có 1 vài dự án nhà máy nhiệt điện mà thôi,
Như đã nói, điện dùng để sạc cho xe điện chiếm tỷ trọng rất, rất ít so với điện mà bác sử dụng hằng ngày, có thể nói là không đáng kể. Em mua xe 2 tháng nay, chỉ sạc ở nhà thì chả thấy tiền điện tăng gì cả (không đáng kể). Do đo nói xe điện làm hại môi trường vì sử dụng điện là lý luận cùn.
Như đã nói, bất cứ hoạt động nào đều gây tổn hại đến môi trường (chỉ là ít hay nhiều), ngay cả bạn thở ra CO2 cũng là đã góp phần gây ra hiệu ứng nhà kính đấy (bác làm ơn đừng thở được không???)
Ở đây đang nói chuyện dùng phương xe điện sẽ ít gây tổn hại môi trường hơn so với xe sử dụng xăng, dầu ... và như vậy là đã góp phần bảo vệ môi trường.
c2cancer
ĐẠI BÀNG
5 năm
1-Trong hầm TTTM: bạn có thể đánh lái sang phía khác để ko bị loá biển số xe phía trước mà
2-Trong hẻm: mình nghĩ phải bật đèn mới an toàn khi đi chứ...
kaichuan
TÍCH CỰC
5 năm
@c2cancer Hẻm nước nào không biết chứ hẻm VN hay có tình trạng người ta bắc ghế ngồi nói chuyện hoặc ngồi nhậu, karaoke với nhau. Đọc báo đã từng có nhiều vụ mấy anh đi xe máy trong hẻm vô tình chiếu vào nhóm ngồi nhậu hay cafe bị xiên chết rồi.
@c2cancer Thường trong hẻm mình hay để đèn demi để chạy và chạy từ từ. Đèn cos vẫn có thể soi vào nhà người ta, nhất là nhà ở góc hẻm. Lên vỉa hè, vào các cửa hàng cũng nên tắt đèn. Đó là phép lịch sự.
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@c2cancer Hẻm ở sg luôn có đèn sáng choang mà bác. Hẻm nhỏ, hay có người ngồi hóng mát, đèn chiếu vào mặt họ khó chịu, lỡ gặp giang hồ, thì... khó sống
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kaichuan Hẻm nước nào cũng thế, đừng quá đề cao bon nước ngoài bác ơi, nó cũng như mình thôi
kaichuan
TÍCH CỰC
5 năm
@namosa Thì bởi vậy, cho nên ý mình là cứ có thêm công tắc manual để rơi vào tình huống đó mà xài.
K thấy công bố doanh số bán xe nhỉ?
Chạy xe nhập indo sướng vãi không bao giờ quên mở đèn. 😁. Ai chửi thì kêu mày lại tắt dùm cái. 😃. Bị cái vào hầm gửi xe mà gặp camera cùi cũng hơi khó chịu chứ camera xịn thì bật tẹt không thành vấn đề.
Cam dởm nó ko đọc được vì loá mà 😁
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
5 năm

Đạt văn tây đã có phát minh giúp bác rồi khi nào không cần sáng chỉ cần dùng cây đèn khác chiếu vào cảm biến của nó
Bao Khangs
TÍCH CỰC
5 năm
Vậy khi kích hoạt tắt/ mở tđ rồi lại quên để luôn cái công tắc tổng ở chế độ off. Thì như thế nào hả ông mod?
@Bao Khangs Là do ông chứ còn thế nào? Chứ ô tô họ vẫn làm thế bao đời nay rồi. Cái auto mở đèn là tính năng giúp tài xế giảm bớt các thao tác và tập trung lái xe, không dành cho người hay quên.
Bao Khangs
TÍCH CỰC
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ Như vậy thì cứ lòng vòng tắt và mở. Chứ đâu còn phát huy cái tự động? Để tự động rồi cũng phải ktra xem tắt cái nút " ngắt tổng" chưa nữa sao?
Nói chung việc tắt mở chả ảnh hưởng gì đến việc giảm thao tác khi lái xe hết. Vì việc đó nó chỉ diễn ra 1 hay vài lần trong 1 buổi tối. Xòn xi nhan, bóp còi hay đánh lái thì nó mới diễn ra thường xuyên và liên tục
@Bao Khangs Tự động mở nó có tác dụng khi xe đang chạy, chạy vào hầm, đi vào các khu vực tối, nơi mà người lái xe có thể chưa quen đường và cần chú ý vào giao thông phía trước. Với những tình huống đặc biệt, nút tắt đèn là cần thiết. Không phải ngẫu nhiên trên các xe hơi đời mới có đèn tự động lại có tính năng tắt đèn. Giờ vừa ga, vừa côn, vừa xi nhan, vừa còi lại thêm cái đèn nữa xem có ảnh hưởng không? Trước giờ xe máy đều có nút bật tắt đèn thủ công, chả thấy ai kêu ca gì sao giờ bác lại kêu ca nhỉ?
Sao phải kiểm tra cái nút tắt tổng khi có thể hiển thị chềnh ềnh lên cái màn hình của xe? 5 giây là đủ thấy rồi.
2MT
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chưa biết hiệu quả ra sao nhưng chiến lược tăng giá bán như này là sai lầm đi ngc , có thằng ngu nào giờ bỏ tiền ra mua mà có cảm giác bị đắt? Trong khi chưa rõ xe thế nào ,3 năm thay cục pin 12tr thì chả hơn gì xăng
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@2MT Ai bảo bác 3 năm thay pin? Cáu ĐT cùi mía em mua có 2-3 tr mà xài 5-6 năm chưa hư pin, đó là với mật độ sạc ngày 1-2 lần. Còn con xe em chạy 4 ngày mới sạc 1lần, do em chạy ít, ai chạy nhiều thì cũng 1-2 ngày mới sạc 1 lần
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@2MT Giá pin hiện tại đang khá mắc vì ít người dùng thôi, khi người dùng nhiều thì sẽ rẻ không tưởng. Ví dụ như pin ĐT, pin dự phòng bây giờ, rẻ thúi luôn chứ mắc mỏ gì đâu
vmhapr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang ở chế độ mở đèn mà xoay chìa khóa mất khoảng 30 giây sau đèn mới tắt chứ có tắt liền được đâu. Mở điện thoại ra để tắt chế độ mở đèn tự động chắc cũng mát nhiêu đó thời gian. Bên cạnh chế độ mở đèn tự động dựa vào cảm biến mình cũng cần 1 cái công tắc vật lý trên xe để tắt đèn liên như xe hơi.
namosa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vmhapr chế độ chờ 30s mới tắt đèn là để rọi sáng lối đi cho chủ nhân mà bác, hehe. Đó là tính năng, không phải lỗi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019