Tổng hợp các cách vào Facebook trên máy Mac

Didu
31/10/2011 9:21Phản hồi: 64
Tổng hợp các cách vào Facebook trên máy Mac
Bài viết dưới đây sẽ cung cấp một số cách để người dùng [TAG]Mac OS X[/TAG] có thể truy cập Facebook nếu máy tính không thể vào truy cập vào facebook được. Về cơ bản, một số phương pháp sẽ tương tự với bài viết dành cho người dùng [TAG]Windows[/TAG] tuy nhiên [TAG]Mac[/TAG] vẫn có những điểm khác với Windows và bài viết sẽ tập trung vào những khác biệt này.

Những cách liên quan tới hệ thống như chỉnh file host, chỉnh hệ thống phân giải tên miền ([TAG]DNS[/TAG])... hay can thiệp trình duyệt như truy cập bảo mật với HTTPS... sẽ tương tự như ở bài viết hướng dẫn cho Windows. Những cách dưới đây sẽ có thể áp dụng cho mọi mạng và hầu hết các trình duyệt phổ biến.

1. Dùng phần mềm

Windows phổ biến hơn nên người dùng nền tảng này sẽ có nhiều lựa chọn hơn về phần mềm giúp họ vào Facebook. Có thể kể đến như [TAG]Ultrasurf[/TAG] vốn được sử dụng rất nhiều hay [TAG]Hotspot Shield[/TAG]... Tuy nhiên, hầu hết trong số chúng đều không thể sử dụng được cho Mac hoặc nếu có thì qua biện pháp không chính thức. Mình có biết hai phần mềm khá hay cho người dùng Mac để vào Facebook khi chẳng may bị chặn, đó là Tor và Ultrasurf for Mac.

Tor là một ứng dụng tương tự như Ultrasuft cho Windows. Click vào nó, khởi chạy, kết nối và sử dụng, hầu như bạn không phải tùy chỉnh gì hết. Tor có khả năng tương thích khá tốt, có hai bản 32-bit và 64bit, tương thích tốt với [TAG]Lion[/TAG] (10.7). Biểu tượng của Tor sẽ là một củ hành, khi chưa kết nối thì nó có màu vàng còn khi kết nối thành công nó chuyển sang màu xanh (cả ở dock và ở thanh trạng thái). Tất nhiên Tor sinh ra không chỉ để giúp vào Facebook, nó còn nhiều tính năng khác nữa nhưng mình sẽ chỉ tập trung vào cách làm thế nào để vào được Facebook mà thôi.

Vidalia đang kết nối...

Khi chạy ứng dụng có dung lượng khoảng hơn 30MB này thì client dành cho Mac là Vidalia cũng sẽ hoạt động. Sau một thời gian ngắn thì Vidalia sẽ giúp bạn kết nối thành công tới máy chủ của Tor, khi này thì củ hành sẽ chuyển thành màu xanh.

Kết nối thành công thì củ hành xanh xuất hiện

Sau khi client này kết nối thành công thì trình duyệt web [TAG]Aurora[/TAG] cũng sẽ được mở. Trình duyệt này đi kèm với Tor, bạn có thể sử dụng nó hoặc cũng có thể sử dụng trình duyệt ưa thích. Đến bước này thì bạn đã có thể vào Facebook hoặc những trang web bị cấm. Nếu không muốn dùng nữa thì dừng nó lại hoặc tắt hẳn chương trình.

Quảng cáo

Nếu Tor đã kết nối thành công nhưng bạn vẫn chưa thể vào Facebook thì hãy làm thêm một bước nữa. Lúc này hãy mở [TAG]System Preferences[/TAG] lên, chọn mục Network, chọn mạng đang dùng (hoặc [TAG]AirPort[/TAG] hoặc [TAG]Ethernet[/TAG]...) và chọn Advanced. Chuyển sang tab Proxies bạn sẽ thấy một danh sách dài, hãy tick vào SOCKS Proxy và điền [TAG]proxy[/TAG] server, port lần lượt là localhost9050. Cuối cùng click OK.

Tải về Tor cho Mac OS X (tương thích với Lion) tại đây.

Phần mềm thứ hai đó chính là Ultrasurf rất phổ biến cho người dùng Windows. Ultrasurf for Mac không phải được viết chính thức cho Mac mà chỉ được "port" sang Mac với công cụ Wineskin. Cũng vì thế mà Ultrasurf cho Mac có giao diện khá giống phiên bản dành cho Windows và cách sử dụng cũng tương tự. Ultrasurf cũng sẽ kết nối tới máy chủ và nếu quá trình thành công, đèn xanh sẽ được bật lên để thông báo bạn đã có thể sử dụng nó để truy cập Facebook.

Quảng cáo

Tải về Ultrasurf for Mac (phiên bản 10.06, tương thích Lion) tại đây (torrent).

2. Sử dụng mạng riêng ảo (VPN)

Kết nối Facebok qua [TAG]VPN[/TAG] sẽ hơi khó khăn nếu so với cách sử dụng hai phần mềm phía trên. Nó đòi hỏi bạn phải có tài khoản và tốc độ cũng khá chậm. VPN có đặc điểm là ổn định, có thể sử dụng được với nhiều nền tảng (bao gồm cả nền tảng di động). Nếu công ty bạn có VPN và bạn có tài khoản VPN xịn thì dùng cách này khá ổn. Trước khi có thể sử dụng VPN thì chúng ta phải chỉnh một chút trong hệ thống.
  • Mở System Preferences và chọn mục Network
  • Click vào dấu + ở góc dưới bên trái và chọn VPN (xem thêm hình). Mục VPN Type chọn PPTP. Service Name là tên bạn có thể tùy ý thiết lập. Sau đó click Create.

• Lúc này thì hệ thống sẽ đưa bạn đến cửa sổ config thông số tài khoản VPN. Một khi đã có tài khoản VPN thì bạn sẽ được cung cấp liên kết tới server, account và password... Bạn có thể tìm tài khoản VPN miễn phí trên các diễn đàn chia sẻ.
  • Sau khi đã điền các thông số quan trọng gồm Server, Account Name và Password (Encryption để Auto) thì hãy bấm vào nút Connect. Nếu thành công thì VPN sẽ bắt đầu hoạt động và bạn có thể sử dụng ngay. Kết nối qua VPN có thể được áp dụng cho máy tính, tablet hay smartphone.

3. Chỉnh sửa file host

Chỉnh sửa file host cũng là cách khá phổ biến và được áp dụng cho nhiều nền tảng, miễn thiết bị có hệ điều hành. Với [TAG]iPhone[/TAG], [TAG]iPad[/TAG] hay [TAG]iPod Touch[/TAG] thì phải jailbreak trước khi có thể chỉnh sửa file host nhưng trên Mac thì bạn có thể làm điều đó dễ dàng hơn. Đã có khá nhiều hướng dẫn nên mình chỉ nói sơ qua về cách thực hiện.
  • Từ Finder chọn Go chọn Go to Folder (phím tắt Shift + Cmd +G) và hãy điền /etc và ấn Enter.
  • Tìm đến file có tên hosts và mở nó ra sử dụng TextWrangler (tải về miễn phí tại đây).
  • Sau khi đã mở file hosts với TextWrangler, bạn hãy dán dải IP mà bạn có vào đây và ấn Save. Có rất nhiều dải IP có thể sử dụng, hoặc bạn có thể tìm nó tại bài viết hướng dẫn vào facebook dành cho Windows. Cái này có thể xài chung Windows với Mac.
4. Chỉnh DNS, dùng trình duyệt Opera, truy cập với HTTPS
  • Mac OS X tất nhiên cũng có thể chỉnh DNS như trên Windows. Một khi bị chặn tuyệt đối thì DNS tỏ ra không hiệu quả khi sử dụng một mình. Tuy nhiên, nếu kết hợp sửa file host và đổi DNS thì sẽ rất hiệu quả. Có nhiều DNS nhưng mình khuyến cáo các bạn sử dụng DNS của Google. Hãy mở System Preferences-> Network-> Advanced-> DNS-> Ấn "+"-> thêm dải 8.8.8.8 và 8.8.4.4-> Ấn OK.

• Nếu là fan của trình duyệt Opera thì cách này sẽ rất hay. Hãy bật tính năng Opera Turbo lên và bạn có thể vào Facebook thoải mái. Tham khảo bí kíp thứ 4 trong bài viết hướng dẫn vào Facebook cho Windows.
  • Một cách khác đó là truy cập qua địa chỉ https://www.facebook.com.
Trên đây là bốn cách để vào Facebook dành cho người dùng Mac OS X. Còn một số cách khác nhưng mình không liệt kê vào bài viết này, nếu còn cách nào hay và tiện lợi, các bạn có thể chia sẻ bên dưới. Chúc vui vẻ và đừng quá tốn thời gian với Facebook nhé!
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ultrasuft có thể là giải pháp nhưng có khuyết điểm là kéo mạng rất chậm. Dùng chủ yếu để vào được face thôi, chứ post bài hay xem ảnh thì hơi bực mình.
cám ơn bác, mình chưa dùng MAC nhưng mấy đứa bạn dùng và cần hướng dẫn này
Mình sửa DNS và file host là chạy vô cùng ổn định trên MAC
yilka
TÍCH CỰC
13 năm
Chỉnh DNS là cách hợp lý và dễ nhất như bác Didu đã post. Trước mình còn mua cả proxy để khi đi du lịch vào đc, nhưng xem ra giờ ko cần nữa vì ISP đã nới lỏng rồi 😃
nguyendlu
ĐẠI BÀNG
13 năm
hình như dạo này vào fb đâu cần phải chỉnh sửa j đâu. cả file host cũng đâu thấy chỉnh.... mình vẩn xài bình thường mà
CloudNine
TÍCH CỰC
13 năm
HotspotShield có phiên bản cho MAC đấy ông ơi, tui đang xài đây. Nhưng mà dạo này không cần đến nữa, bình thường vẫn vào được rồi.
Cảm ơn bài viết
Dạo này nhiều bài hướng dẫn vào FB quá nhỉ
Zack_alex
TÍCH CỰC
13 năm
VNPT hết block roi....còn vit teo thì em k biet!
youshunei
TÍCH CỰC
13 năm
Ngày trước bị chặn thì dùng VPN Hotspot Shield, bây giờ mở rồi, vào thoải mái. Trò đổi DNS hồi đầu còn có tác dụng, sau cũng không vào được, sửa file host thì chỗ được chỗ không, cụ thể là vào game trên facebook không được. Còn mấy cái chạy qua proxy trung gian như UltraSurf và Tor thì không tin tưởng lắm, tại thường bị dính vào những địa chỉ có đường truyền chậm, hồi dùng Win lãnh đủ rồi.
torung
ĐẠI BÀNG
13 năm
việt nam mình chặn nhiều quá nhỉ. bạn em ở nước ngoài về vừa rồi cũng chịu chả vào fb mac được
mình dùng host
vào bt
nhưng dỡ cái k tải hình lên đc
muốn tải hình lên phỉa tạo album rồi add bằng trình tải ảnh cơ bản @@
hơi mệt
1 có cách khác là gửi ảnh qua mail đến facebook n mà đợt này cũng ko đc nữa r
ko hiểu làm tnao
k3aniem
TÍCH CỰC
13 năm
sài Ultrasuft làm cho mạng chậm lại kinh khủng. cách này không hay 1 chút nào
dùng DNS đổi file Host là cách làm đơn giản và hiệu quả nhất
Dạo này lúc nó mở mạng lúc nó khoá. Càng ngày càng lỏng hơn rồi

Sent from my iPhone using Tinh tế
good tips 😁
ủa, cài firefox là lướt vô tư thôi mà.
waio
ĐẠI BÀNG
13 năm
sài được FB thì mạng nó chậm rì, chán gì đâu
loc8meng2
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có bác nào bị lỗi giống em ko? em dùng Macbook pro dùng trình duyệt nào vào face cũng cảnh báo có nguy hiểm tắt kiểu j cũng ko được mà ko thể vào vào mấy cái app của face đc.....Pro nào giúp em cái 😔
Mạng VNPT và FPT mình chỉ cần đổi DNS 8.8.8.8,8.8.4.4 là xong
chẳng gặp phải vấn đề gì cả!
Còn Viettel chưa dùng bao giờ nên ko biết !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019