Trả góp 0% qua thẻ tín dụng là gì và có thật sự là 0% không?

Nam Air
12/10/2019 9:50Phản hồi: 745
745 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lc98
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác nào tư vấn giúp em về việc trả góp qua thẻ tín dụng nhưng được phát hành bởi công ty tài chính Fe, homecredit...chứ không phải thẻ tín dụng của ngân hàng được ko ạ?
@lc98 Cũng dc nhưng nó tính phí cđ cao lắm. Và hay bị gọi điện nữa. Mệt -> khuyên ko nên
J000
TÍCH CỰC
5 năm
Tiki hoặc Lazada (hồi trước) là trả không tính phí. Mình chỉ thắc mắc là khi trả góp v thì ngân hàng chịu trước hay là ng bán sẽ chi hết và trả cho ngân hàng trước 😃
@J000 Dĩ nhiên là bên bán chịu hết. Bank ko bao giờ chịu thiệt cũng như bị thiệt đâu bạn. Bank luôn là thằng làm chủ cuộc chơi.

Bên bán sẽ hưởng lợi từ việc kích cầu mua hàng.
@J000 Ngân hàng ko mất gì cả bác à. Mà còn dc 1 ít phí ~2%
Coi như là phải có thẻ tín dụng đủ hạn mức của món cần mua mới mua được đúng không anh em?
@Methylamine Không đủ bác có thể trả số còn lại bằng tiền mặt
Lãi suất của trả góp nói 12%-24% nghe nó nhẹ chứ trả góp gốc mà lãi giữ nguyên tính ra nó tê hơn nhiều đó
@thanh_satria 0% mà nhỉ
@dungussh Những ctr ko có hỗ trợ 0% đó
Đang tính làm cái thẻ để trả góp. Thanks chủ thớt!
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
Bài viết hữu ích quá, giờ xài thẻ tín dụng của ngân hàng nào trả góp lãi suất 0% nhờ?
@Giáo Vũ Qua shinhank đi bác
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 Để tìm hiểu thử
solarbizz
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ ngân hàng ưu đãi trả góp để kích thích nhu cầu dùng thẻ tín dụng mới đỡ phí chứ góp như FE credit thì thật kinh dị
@solarbizz Fe nó cũng có thẻ rồi đó bác haha
Đã từng mua từ thẻ HSBC cách đây 2 năm, 0% nhưng mất phí chuyển đổi, nhưng phí cũng thấp, nhớ ko nhầm là tầm 3,45% tối thiểu từ 6tr
@bicycle_taxi Vậy là cao đó bác.
@Manhtoan112 2-3 năm trước rồi, lúc ấy có mấy NH có dv như này đâu
chưa bao giờ xài
Trả góp 0% qua thẻ tín dụng là hoàn toàn có thật, tuy nhiên, tùy vào từng ngân hàng mà có mất phí chuyển đổi không. Ví dụ như mình dùng thẻ tín dụng của techcombank mỗi lần trả góp là phải mua sản phẩm từ 3tr trở lên với phí chuyển đổi trả góp là 1,1% tối đa là 150k. Theo mình biết, có 1 số ngân hàng không tính phí chuyển đổi.

Để biết ngân hàng mình đang dùng có liên kết với cửa hàng nào không thì các bạn lên trang chủ của ngân hàng đó tìm, hoặc gõ google (ví du: trả góp 0% techcombank) sẽ thấy liệt kê các cửa hàng có liên kết và hỗ trợ trả góp 0%.
Đối với các cửa hàng không liên kết trực tiếp với ngân hàng nhưng vẫn có hình thức trả góp 0% là do cửa hàng đó liên kết với các đơn vị như MPOS hoặc Ngân lượng.... bạn sẽ phải tìm hiểu thật kỹ vì nếu thanh toán qua các đơn vị trung gian đó, ngoài việc trả 1 phí chuyển đổi trả góp của ngân hàng, bạn phải thanh toán thêm 1 khoản chuyển đổi trả góp cho bên trung gian.

Mình đã từng trả góp qua bên trung gian, ngoài mất 1,1% (tối đa là 150k) phí chuyển đổi trả góp cho techcombank, thì bên trung gian cũng thu phí chuyển đổi mất gần 900k cho 1 khoản 12tr (trả góp trong 6 tháng, phí chuyển đổi càng cao nếu thời gian trả góp càng lâu).

Thẻ tín dụng, như mọi người biết là loại thẻ tiêu trước trả sau. Ngân hàng cho mình vay với hạn mức nào tùy vào lòng tin với khách hàng (thông thường qua lương hoặc chứng minh năng lực tài chính....). Và bạn được quyền quẹt thẻ tối đa = chính hạn mức tín dụng được cấp.

Khi sử dụng thẻ tín dụng bạn cần phải biết:
1 - Phí duy trì thẻ hàng năm (phí thường niên): Tùy từng hạng thẻ mà có phí khác nhau nhưng thông thường hạn mức càng cao, hạng thẻ càng cao và phí thường niên càng cao. Ví dụ như thẻ techcombank hạn mức 20tr thì phí thường niên là 350k. Tuy nhiên, các ngân hàng cũng có hình thức, nếu trong năm đó các bạn tiêu 1 số tiền khoảng bao nhiêu đó do tùy ngân hàng quy định thì phí thường niên sẽ được hoàn lại.
2 - Phí rút tiền qua cây ATM: sẽ có những lúc các bạn cần gấp nên cần phải biết khi rút tiền trực tiếp từ cây ATM bạn sẽ bị tính phí như nàon (Thông thường từ 2-4%/1 lần rút, tùy ngân hàng cho rút 1 lần là bao nhiêu, mỗi ngày bao nhiêu...)
3 - Lãi suất nợ thẻ: (thông thường khoảng 2-4% tùy ngân hàng). Khi bạn rút tiền hoặc thanh toán 1 món hàng nào đó (không phải dạng trả góp 0%), đến kỳ hạn thanh toán nhưng bạn không thanh toán được 100% số tiền bạn nợ mà chỉ thanh toán được số tiền tối thiểu, thì số còn lại sẽ là nợ. Số nợ này sẽ được tính lãi suất và bạn sẽ phải trả vào kỳ sao kê tiếp theo.
4 - Kỳ sao kê và hạn thanh toán: Kỳ sao kê là 1 ngày cố định nào đó trong tháng, ngân hàng sẽ tính số tiền bạn đang nợ và phải trả. Ví dụ: Kỳ sao kê của bạn vào ngày 10 hàng tháng. Như vậy, tất cả những thanh toán = thẻ tín dụng của bạn sau ngày 10 tháng trước đến ngày 10 tháng này sẽ được cộng lại. Đúng ngày 10 tháng này, ngân hàng sẽ báo số tiền bạn nợ, số tiền tối thiểu bạn cần thanh toán. Và các ngân hàng sẽ cho bạn 1 thời hạn để bạn thanh toán khoản nợ (thông thường là 15 ngày).
Ví dụ: Ngày sao kê của bạn là ngày 10 hàng tháng. Bạn mua 1 cái điện thoại với giá 3 triệu bằng thẻ tín dụng vào ngày 11/10/2019 (tức là sau ngày sao kê 1 ngày). Bạn nghĩ, cuối tháng nhận lương sẽ trả lại thẻ 3 triệu này nên bạn không áp dụng hình thức trả góp (hoặc cửa hàng này không liên kết trả góp 0% với ngân hàng bạn đang dùng thẻ tín dụng). Sau đó, cả tháng đó bạn không thanh toán gì qua thẻ tín dụng. Như vậy, đến ngày 10/11/2019, ngân hàng sẽ sao kê và thông báo cho bạn hiện đang nợ 3 triệu và bạn cần phải thanh toán vào ngày 25/11/2019 (tức là trong khoảng 15 ngày sau ngày sao kê). Tuy nhiên, ngân hàng cũng có 1 dòng ghi là: Mức trả tối thiểu theo sao kê, và theo như dòng ngày, mức trả nợ tối thiểu theo sao kê của bạn là khoảng 183k (trong đó 33k là phí chuyển đổi trả góp và 150k là mức trả tối thiểu theo sao kê).
Nếu trước ngày 25/11/2019, bạn trả hết nợ, thì không còn gì để nói.
Sau ngày 25/11/2019, nếu bạn chỉ thanh toán mức tối thiểu hoặc thanh toán nhiều hơn mức tối thiểu nhưng vẫn còn dư nợ, thì lúc này bạn bắt đầu bị tính lãi.
5 - Mức trả tối thiểu theo sao kê: Như ví dụ ở trên, mức trả tối thiểu là 1 mức khoảng từ 5% trở lên (tùy ngân hàng). Như vậy, nếu không đủ tiền để thanh toán hoàn toàn thì bạn có thể thanh toán 1 khoản tối thiểu. Mức trả tối thiểu chỉ xuất hiện khi bạn quẹt thẻ tín dụng mà không thông qua hình thức trả góp.
Nếu món hàng bạn mua đã được chuyển đổi trả góp thì mặc định tháng đó bạn phải trả khoản bạn cần góp và không có khoản tối thiểu nữa. Ví dụ, bạn góp 1 chiếc điện thoại 3tr trong 6 tháng, mỗi tháng 500k. Như vậy, mỗi tháng bạn phải đóng đủ 500k và không có khoản trả tối thiểu.
oldman20
TÍCH CỰC
4 năm
@JillValentine và làm vậy có bị tính nợ xấu k bác nhỉ?
@oldman20 Không bạn nhé, ngân hàng cho phép bạn trả ở mức tối thiểu mà. Bạn không trả thì mới là nợ xấu.
Bạn nên tìm hiểu xem ngân hàng bạn đang dùng cho phép trả tối thiểu bao nhiêu % của dư nợ sao kê. Với lại, hạn chế thôi bạn ạ. Chứ cứ trả mức tối thiểu như thế rồi mất nhiều lãi lắm T_T. Mình cũng bị rồi, cứ trả tối thiểu riết rồi quen, 1 thời gian dài sau tính lại thấy mất bao nhiêu là lãi....
oldman20
TÍCH CỰC
4 năm
@JillValentine cám ơn bác, em dùng Tech đây, hỏi để phòng TH xấu thôi bác ạ, chứ trả thế lãi mẹ đẻ lãi con khiếp lắm. Mà nếu trả vậy k bị nợ xấu thì chắc cũng k đc hồ sơ "đẹp" cho lắm
Nói về vụ mua trả góp mình cũng mua mấy làn rồi. Toàn mua qua bọn home Credit. Nhưng nghe mấy bác nói mua qua thẻ tín dụng thì nó trừ đủ tiền sản phẩm luôn vào thẻ, và phải đóng tiền hàng tháng thì mới lại có tiền tiêu. Vậy muốn mua gì nữa thì hết tiền ah. Em mấy lần mua chọn sản phẩm cần mua, chọn tiếp trả góp 0% và đến mua thôi. Đắt hơn 2-300. Nhưng bọn home Credit nó hay gọi điện, mà nói giọng bố thiên hạ nên ghét không thèm nghe. Vừa rồi trả góp cái điều hòa qua bên aoe. Thấy nhân viên cũng ok. Trả góp như em mà có thẻ tín dụng thì quẹt thẻ tín dụng xong mình vẫn còn tiền trong thẻ làm việc khác được.
@hoàng tuấn việt Tiền trong thẻ tín dụng cũng đâu phải của bác đâu.
@Manhtoan112 Nhưng mình vẫn có thể mua được nhiều thứ hơn theo cách kia. Chọn một nhà tín dụng 0%, quẹt thẻ tín dụng số tiền cần trả trước thế là xong. Tiền trong thẻ vẫn còn nhiều, nếu đủ lực trả đúng hẹn thi ta đi tiêu tiếp. Kia trả hết bằng thẻ là hết tiền.
mod chỉ bậy. Nên cà thẻ mua hàng ngay sau ngày sao kê để dc tối đa 45 or 55 ngày miễn lãi. Ai lại đi chỉ cà trước ngày sao kê như vậy.
@Edward Đỗ Ý mod là bác trả góp nhớ trước tầm mấy ngày. đừng cận ngày sao kê quá. Ko kịp đổi trả góp
@Manhtoan112 Chuẩn nè.
Thực ra trả góp 0% những món hàng đó đều mắc hơn bt so với mặt bằng chung 😃
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Cũng tuỳ bác bác thử mua tiki xem mắc hơn ko
@Manhtoan112 Em thử rồi bác vd bác mua trả góp 0% cái ipad thì em thấy cái ipad đó ở chỗ khác bán rẻ hơn ấy. Đang nói hàng xách tay ấy bác nhé
zodzeus
TÍCH CỰC
5 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Như tiki, shopee, nguyễn kim, bác mua thẳng hay mua trả góp thì giá nó cũng vậy...
@zodzeus Thì ai mua thẳng mà không trả góp thì chịu thôi bác. Nhưng vẫn luôn có giá tốt hơn đối với sản phẩm có trả góp
lãi 20%, cắt cổ cmnr
@tuan9945 0% mà bác
Gendut
ĐẠI BÀNG
5 năm
Một điều các bạn cần hỏi rõ khi mua trả góp 0% mà trước đó thẻ tín dụng bạn có dư nợ. Ví dụ thẻ bạn có hạn mức 30 triệu, đã xài 20 triệu đến tháng kg trả hết thì trả tối thiểu 5% là 1 triệu. Sau đó bạn mua trả góp 0% món 9 triệu trả trong 9 tháng, mỗi tháng 1 triệu. Có những ngân hàng như SCB rất fair với khách hàng, nó tách bạch ra, đến tháng mình chỉ cần trả 2 triệu, 1 triệu cho trả góp và 1 triệu số tiền tối thiểu 5% cho dư nợ 20 triệu cũ. Ngược lại, có những ngân hàng kg fair như Sacombank bắt khách hàng trả hoàn toàn dư nợ gốc cũ 20 triệu+1triệu trả góp, tổng congo là 21 triệu mới được hưởng ls 0%. Ae nên để ý cái này và nhớ hỏi bank trước khi chuyển trả góp.
bad_boy174
TÍCH CỰC
5 năm
@Gendut SCB với Sacombank là 1 mà nhỉ?
Gendut
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Thẻ tín dụng thường tự động bạn kg đủ tiền trả hết dư nợ thì sẽ thu tối thiểu 5% dư nợ để kg chuyển qua nợ nhóm 2. Bạn đủ tiền thanh toán dư nợ là quá tốt, tận dụng đc 45 hoặc 55 ngày miễn lãi của ngân hàng
Gendut
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bad_boy174 Hai ngân hàng hoàn toàn khác nhau. SCB là tên viết tắt của Ngân hàng TMCP Sài Gòn do bà Trương Mỹ Lan làm chủ, là ngân hàng tư nhân lớn nhất VN, vừa lọt vào top 500 ngân hàng lớn nhất Châu Á (thứ 4 VN) nhưng thông tin kg hiểu vì sao rất ít nên nhận diện thương hiệu chưa cao. Sacombank là Ngân hàng TMCP Sài Gòn Thương Tín, do ông Đặng Văn Thành sáng lập, qua bao bể dâu giờ đại gia Dương Công Minh Him Lam làm chủ.
@Gendut Của mình thi cả bác à
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu đơn vị bán hàng không chấp nhận quẹt thẻ tín dụng để trả góp mà chỉ nhận tiền mặt, thì các bạn chọn hình thức tạo GD tiền mặt tương ứng và trả góp GD tiền mặt lấy ra đó. Mình thấy hiện nay có MPOS có kiểu này, có bác nào biết chỗ nào có dịch vụ như vậy ko ợ
@ryan_mu Vậy phí vỡ mồm bác à.
Bác lấy tiền mặt ra ngoài phí rút + thêm phí sài tiền mặt nữa.
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Phí theo biểu phí của Mpos bác ợ.
Giờ đi đâu cũng thấy ghi trả góp 0%, nếu người của bên kia không tư vấn kỹ thì khối bác dính chưởng, góp xong dôi ra một cục mất 😁
@phuongnam2207 Chuẩn cần chú ý tí. Cứ cộng vào mà % ko dôi ra nhiều quá thì ok
Có techcombank là tốn phí chuyển đổi, cũng rẻ, tầm 150k thôi.

đang dùng thẻ credit của VCB trả góp cái nệm, cũng 0%, 12 tháng
mramato
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giờ mua gì cũng trả góp cho tiện. Mình dùng thẻ shinhan bank rất ít khi mất phí, rất thích. Chủ thớt nên làm 1 bài nữa về ngày duedate, và ngày quẹt thẻ để có lợi nhất! Hứa hẹn sẽ là 1 chủ đề đáng quan tâm cho người chưa biết gì về thẻ tín dụng!
@mramato Mình cũng thẻ shinhan chưa mất phí thường niên phát nào
@mramato Tiền thì ngày nào cũng xài, nên mình thấy càng canh ngày càng rắc rối, haha.
mramato
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nam Air Vì có những shop chỉ cho quẹt trước ngày sao kê 10 ngày đối với mua trả góp, còn chi tiêu bình thường ko nói làm gì ad ak!
mramato
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Manhtoan112 Ý mình là phí chuyển đổi trả góp. Phí thường niên họ thường free cho mấy năm đầu hoặc đạt hạn mức chi tiêu nhất định nào đó!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019