Trải nghiệm thú vị trong hành trình Asean Blue Core Touring tại Malaysia

su béo béo
7/10/2019 3:33Phản hồi: 39
Trải nghiệm thú vị trong hành trình Asean Blue Core Touring tại Malaysia
Nhân dịp kỷ niệm 5 năm giới thiệu động cơ Blue Core, Yamaha đã tổ chức hành trình Asean Blue Core Touring. Chuyến đi này bắt đầu từ Việt Nam đi qua các quốc gia bao gồm: Campuchia - Thái Lan - Malaysia - Indonesia và cuối cùng là Philippin. 5 chiếc xe tay ga thế hệ mới tham gia vào chuyến đi này gồm có NVX 155, Grande Hybrid, FreeGo, Latte, Janus.

Chuyến đi bắt đầu từ ngày 27/09 và sẽ kết thúc vào ngày 9/10 tại Philippines. Mình may mắn được tham dự tour này ở chặng Malaysia trong 2 ngày. Mình hơi tiếc vì không được tham gia cả hành trình thú vị này. Cũng qua hành trình này mình mới thấy được một điều "xe tay ga vẫn có thể đi tour xa được" 😁.

5 chiếc xe tay ga cùng 5 anh biker tham gia hành trình

Mình được đoàn hẹn tại Penang, Malaysia vào tối ngày 3/10 tại khách sạn Penang Plus. Buổi trưa mình xách vali ra sân bay với một tâm trạng hồi hộp, đơn giản vì đây là chuyến đầu tiên mình đi một mình. Sau hơn một tiếng bay mình có mặt tại sân bay quốc tế Penang. Penang là một đảo của Malaysia, không khí ở đây rất mát mẻ, trong lành.

Xe bên này chạy ngược chiều bên Việt Nam của mình nha anh em, giống như bên Thái Lan vậy. Chiều tối đoàn đã có mặt tại khách sạn, mình có hỏi han tình hình anh em chạy xe thì có nghe nói mưa rất nhiều từ khi qua cửa khẩu Thái Lan. Nghe mà thương 5 anh biker lắm anh em à, mưa cả trăm km. Anh em được ban tổ chức của Yamaha dẫn đi ăn tại một nhà hàng. Mình nghĩ mấy anh em sẽ đuối sau một chặng đường dài, tuy nhiên thì cũng không tệ như mình nghĩ, anh em biker cùng với anh em trong đoàn vẫn rất rôm rả không có dấu hiệu của mệt mỏi.

Đoàn xe của bên mình bao gồm 7 chiếc xe máy, trong đó là 5 chiếc tay ga của Yamaha, một chiếc MT-09 dẫn đoàn của anh biker Thái Lan và chốt đoàn là chiếc Yamaha R25. Còn lại là xe van hậu cần, để chở anh em bên BTC cũng như là đồ đạc của mọi người.

5 xe tham gia cùng với 1 chiếc MT-09 dẫn đoàn và R25 chốt đoàn
Trước khi trở về thủ đô, đoàn Yamaha có ghé qua để tham quan con đường tranh nghệ thuật ở Penang - Street Art. Đây là một khu phố với rất nhiều bờ tưởng cũng như nhà được thiết kế bắt mắt ở George Town (một quận của Penang). Anh em biker chạy quanh để tham quan và chụp lại những tấm ảnh lưu niệm. Mình thấy có một tấm hình nhiều anh em chia sẻ lên facebook, đó là tấm "Little Children on the Bike" ngay đầu khu phố.

Một góc của Street Art
Sau đó cả đoàn lên đường để đi tới Kuala Lumpur, từ Penang về thủ đô của Malaysia gần 400 km. Để ra khỏi Penang, đoàn đã đi qua cây cầu Penang dài 24 km (cây cầu dây văng dài nhất Đông Nam Á). Nó có tên là Sultan Abdul Halim Muadzam Shah, tên gì mà khó đọc quá. Đoàn cứ đi và cách khoảng 100 km dừng lại để tiếp xăng cho xe máy và tiện cho anh em biker nghỉ ngơi. Mình có hỏi anh Nhân - 1 trong 5 biker lái xe tay ga rằng anh có thấy mệt không? Ảnh nói chỉ hơi nóng thôi, chứ lái cũng đã vì nhìn đường toàn cây xanh thích con mắt. Công nhận là bên này dọc đường toàn cây xanh thích mắt thật anh em ạ. Cả 5 xe trong hành trình này đều sử dụng động cơ Blue Core thế hệ mới nên mình thấy nó có mức tiêu thụ nhiên liệu rất tiết kiệm. Theo số liệu ghi nhận được, chiếc Yamah Janus có mức tiêu hao gần 1,8 lít/100 km. Trong khi đó, tại chặng Campuchia thì Yamaha FreeGo có mức tiêu hao chỉ gần 1,61 lít/100km, ước tính trên quãng đường dài 650km.

Quảng cáo

Sau khi nghỉ ngơi đoàn tiếp tục di chuyển và có ghé lại Ipoh để ăn trưa và tiện đường nghỉ ngơi luôn. Nhà hàng đoàn ăn có tên là BALI Thai, ở đây có món vịt quay ăn ngon lắm. Sau khi ăn xong mọi người tranh thủ thư giãn một chút vì trời lúc đó rất nắng, lo mấy anh biker bị mệt. Tầm 20 phút hít thở xong anh em lại thu xếp và lên đường về Kuala Lumpur.

Cả đoàn di chuyển về tới Kuala Lumpur tầm 4h chiều sau một chặng đường dài. Nhìn mấy anh biker có vẻ vẫn còn sung sức lắm, tươi roi rói. Nhưng có một chiếc xe tay ga trong đoàn khi đang đi dọc đường đã bị vật thể lạ va vào xe làm bên yếm phải của xe bị bung pat. May mắn sao trúng xe, chứ vô tình mà trúng người mình nghĩ đau lắm. Lần này khách sạn tụi mình ở có tên là Corus, cách tháp đôi vài trăm mét. Mọi người tập trung ở sảnh để lấy khoá phòng và về phòng nghỉ ngơi cho hồi sức.

6h30 mọi người tập trung đi ăn tối và bữa này anh em đoàn được ăn ở nhà hàng Sun Fong Bak Kuk Teh. Ở đây có món ăn nổi tiếng của Malaysia đó chính là canh Bak Kut Teh, cái này mình ăn có mùi giống như thuốc bắc ấy, lúc đầu ăn hơi lạ nhưng ăn chút quen thấy ngon lắm. Nhưng mình thấy một điều là những món rau mình ăn ở Malaysia sao cái nào cũng cay, rau xào cũng quá trời ớt, giá xào cũng ớt, xé lưỡi luôn.

Quảng cáo

một trong 5 anh biker của Việt Nam

Ăn xong xuôi anh em đoàn chạy ra ngoài tháp đôi để tranh thủ sống ảo này kia. Mấy anh biker cũng được dịp chụp hình lung linh với tháp đôi Petronas (Twin Towers - tháp đôi). Đây là niềm tự hào của người dân cũng như là biểu tượng của đất nước Malaysia đó anh em. Đứng dưới nhìn lên nó rât cao và đẹp, lung linh như trong ảnh anh em đi Malaysia hay chụp vậy đó.

Đếm 1,2,3 yeah cái nè :D

Sáng sau mọi người dậy, tập trung ăn sáng, sau đó check out và chuẩn bị hành trang đi trải nghiệm ở Putra Jaya - một thành phố mới của Malaysia, cách Kuala Lumpur 25 km về phía Nam. Hôm nay đoàn sẽ giao lưu với một club Scooter của Malaysia. Ra sân khách sạn mình thấy một số anh biker của Malaysia đã đứng sẵn chờ đợi, mấy anh đi chung với đoàn để giao lưu cùng những anh em khác. Nghe Ban Tổ Chức nói được đi chung với mấy anh biker nên mình phi lên một chiếc liền, chiếc mình đi chung hôm đó là Kawasaki Versys 650. Đội lên đầu chiếc nón trái dâu màu đỏ, chạy ngoài đường cảm giác thật nổi bật. Mình công nhận là đường bên đây nhìn rất đẹp, trong thành phố mà đường rộng rãi, thênh thang.

Một số anh em biker của Malaysia tới khách sạn để đi chung với đoàn

Bắt đầu khởi hành, 4 chiếc phân khối lớn tham gia hôm nay với đoàn Yamaha chở theo 4 anh em quay phim chụp ảnh nên chạy linh động. Đi đầu vẫn là anh Mt-09 người Thái Lan và chốt đoàn vẫn là anh R25 xanh. Cả đoàn đều chạy theo sự chỉ đạo của anh dẫn đoàn nên đi rất nề nếp, không hề lộn xộn để ảnh hưởng tới người khác. Điểm đến của đoàn sẽ đến là một cửa hàng Yamaha địa phương để tham quan cũng như giao lưu.

Trên đường đi toàn cây xanh đã quá anh em, này còn ở Kuala Lumpur đó

Vừa đến cửa hàng Yamaha mình đã thấy một số anh em biker của club scooter đã đợi sẵn. Cửa hàng Yamaha bên này bán xe từ nhỏ tới lớn, chứ không như bên Việt Nam mình. Mình thấy chiếc Yamaha MT-07 nữa, thèm chiếc này quá mà nhập về thì mắc lắm. Sau khi tham quan cửa hàng thì mọi người giao lưu cùng với hội scooter bên này. Sau đó cả đoàn chạy qua bên nhà thờ hồi giáo để chụp hình lưu niệm.

2 bên đang trao quà

Chụp ảnh cùng nhau tại nhà thờ Hồi giáo

Chia tay anh em biker của Malaysia xong mọi người đi ăn trưa tại một nhà hàng địa phương có tuổi đời rất lâu rồi. Nghỉ ngơi sau khi ăn và cả đoàn chạy thẳng về Putra Jaya. Khách sạn lần này nằm ở một bờ hồ, ở trong phòng nhìn ra xanh mát luôn. Nghỉ trưa một chút anh em đoàn chạy qua tham quan cũng như tìm hiểu về nhà thờ hồi giáo Putra. Chạy quanh Putra Jaya tham quan xong anh em về khách sạn nghỉ ngơi.

Tối lần này, cả đoàn dẫn nhau vào trung tâm thương mại IOI City Mall để ăn tối và đi mua sắm vì hôm đó là ngày cuối cùng ở Malaysia. Trung tâm mua sắm này lớn quá, mình đi suốt 2 tiếng coi đồ mà cũng không hết được. Đây cũng là ngày cuối cùng được đi chung với đoàn, nghĩ cũng buồn, thời gian trôi qua nhanh quá.

Sáng hôm sau dậy, mình tiễn đoàn tiếp tục qua bên Indonesia, còn mình thì trở về Việt Nam, kết thúc hành trình chặng Malaysia. Chuyến đi chỉ vỏn vẹn 2 ngày nhưng mình cũng được trải nghiệm và mở mang tầm mắt hơn. Cũng qua hành trình này mình thấy được độ bền bỉ của 5 chiếc xe tay ga của Yamaha. Hi vọng lần sau mình sẽ có thêm cơ hội để tham gia và trải nghiệm những chiếc xe này trên những cung đường mới.

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndta13
CAO CẤP
5 năm
Con freego nếu nói là dành cho nam thì trông hơi chán, mà dành cho nữ thì hơi thô. Pede đi chắc hợp
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
@ndta13 Lại gõ phím mà chưa từng ngồi lên xe 😆)
SH mode 66tr ra giấy tờ chắc nam tính lắm??? 😃))
Sơn Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ndta13 M mới bd đó. Mỗi ng mỗi thích, đừng lấy chuẩn mực của riêng mày mà áp đặt cho mọi thứ xung quanh. Chắc gì có tiền
Các bác đừng làm quá, các bạn Ma Lai vẫn đang buồn vì thua Việt Nam nha, em nói ít hiểu nhiều,kaka
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
Chạy chiếc freego s được 800km. giá mua 4tr1 bao giấy tờ, được tặng cái đt bán được 2tr. lấy 2 tr mua cái mũ bảo hiểm ngon lành đội cho an toàn.
Tổng kết: 41tr được con xe có abs ngon, chạy tiết kiệm xăng ( mình chạy 70km/1 đường ở quê. hết trung binhg >60km/1 lit xăng ), có cái nón bảo hiểm an toàn cho đầu. Xe chạy êm, bốc. Chỉ có chắn bùn thiết kế tệ quá. bùn bắn vào sâu bên trong. Có cái cổng sạc cũng tiện. khỏi mang sạc dự phòng khi đi xa.
Cùng tính năng như vậy, mua honda thì 66tr ( SH mode ).
Còn mua Vision cũng 38tr rồi. Mà vision tuổi gì?
Nên mình thêm 3tr mua được cây freego ngon lành 😆)
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@Singh bao lâu thì hư :v
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
@Vi_Thang 38tr. đi 4-5 năm hư cũng được. sợ gần 70tr 4-5 năm hư mới đáng ngại ^^.
Mà hư hay không tùy người. Cây sirius mình mua từ 2007 đi đến 2016 vẫn chạy tốt. chỉ có điều hao xăng và máy yếu đi thôi! Chứ để chở 2 người, chở đồ. đi phượt thì nó vẫn chạy như biết bao cây xe khác có gì đâu?
Nói chung ai dư tiền thì cứ thích xe nào mua xe đó. còn ai kinh tế hạn hẹp thì lựa cơm gắp mắm mà mua! Xe nào cũng chỉ để chạy. Miễn nó có công nghệ an toàn mà giá rẻ thì mua thôi. Dùng đến hư rồi bán lại lấy vài triệu. Chẳng có gì phải soắn :v
2 bài blue core cùng lên trang chủ
@Lý Văn Dũng AT Bài này vẫn thiếu chữ QC
@Siêu nhân gầy Vậy thì chịu 😆
Yamaha cái gì cũng tốt...
cho đến khi có Honda. 😁
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@wink hihi tí nữa sẽ có một đám đông vô chém bác
Nhìn phố phường Malay cũng sạch đẹp , ngăn nắp quá hen.
grozar
CAO CẤP
5 năm
@vo khanh tan Ở ĐNA trừ Sing ra thì Malaysia là ok nhất rồi bác.
Xe đẹp quá
Đang chạy con NVX 155 ABS được gần 3 năm rồi, vẫn ngon lành cành đào lắm 😁
vodailuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@henry_1177 Mình cũng chạy NVX 155 ABS hơn 1 năm, rất nuột
dienvo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giờ tìm đc con xe nhỏ gọn chắc mỗi vision, con freego này kiểu lửng lửng, nam ko ra nam nữ ko ra nữ, lại còn to nữa.
Singh
TÍCH CỰC
5 năm
@dienvo Ngồi lên xe chưa mà bấm rầm rầm như đúng vậy bạn?
dienvo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Singh 😆 seeder nó cũng vừa vừa phải phải thôi b, nhà tôi ngay ya 3s, lúc con này ra còn ít ng quan tâm hơn con acruzo chứ làm như con xe của b hiếm lắm vậy. Chạy janus cảm giác lái còn mượt hơn freego nữa chứ ở đó mà ra vẻ.
TranAnz
TÍCH CỰC
5 năm
Vô bài mà thấy có ông nội ngta cmt cái gì anti cái nhảy nhảy vô là thấy ghét rồi
Sơn Berry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocanaaa Xin phép cười vào mặt bạn
TranAnz
TÍCH CỰC
5 năm
@Sơn Berry Mình ko có chạy honda @@
Nhà có con Jupiter, yamaha build dàn nhựa RẤT KÉM nên mình không thích yamaha,
Huy Hào
TÍCH CỰC
5 năm
@Tinluntit1010 Cảnh báo gạch đang bay tới!!!
tuan 95
CAO CẤP
5 năm
@Tinluntit1010 Cái này công nhận. Nhưng mấy con ju đời mới làm tốt hơn rồi
TuấnKha99
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp thế
Quá đã!
pphuc96
TÍCH CỰC
5 năm
Yamaha chơi lớn quá
Nhìn kết cái nón bảo hiểm ,đẹp thật.
ngon
mranhne
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang thích con FreeGo. Sang năm xúc liền bản S. Nhìn chất, tiện nghi
@mranhne Chạy thử rất chán, nếu bạn cao từ 1m75 trở lên.
mranhne
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kekk Uhm. Vậy để xem lại, tại mình cũng cao 1m75. Theo thông số con này yên cao đến 780 lận
@mranhne Mình cũng có ý định mua như bạn. Nhưng khi ngồi lên thì thấy nó vẫn chưa thể thuyết phục mình bỏ tiền ra mua 😁
Cá nhân mình không hiểu Yamaha VN tổ chức chuyến đi này để làm gì? Nếu làm 1 chuyến xuyên Việt thì mình nghĩ sẽ tạo được "tiếng vang" hơn.
Có ai ghét xe ga như mình ko😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019