Trên tay LG G7 ThinQ: màn hình đẹp, nút Google Assistant tiện, Camera AI ngon

cuhiep
22/5/2018 3:57Phản hồi: 194
Trên tay LG G7 ThinQ: màn hình đẹp, nút Google Assistant tiện, Camera AI ngon
Về tổng thể thiết kế thì LG G7 ThinQ (gọi là G7) có thiết kế như hầu hết điện thoại Android trên thị trường. Tuy nhiên xem kỹ hơn thì những gì LG trang bị cho nó mang lại trải nghiệm tốt hơn rất nhiều. Chúng ta có màn hình LCD 6"1 độ phân giải 3k (3120x1440) cho màu sắc và độ mịn rất đẹp ưa nhìn. Nút Google Assistant cứng giúp chúng ta thao tác với máy đơn giản và thông minh hơn. Camera nhiều cải tiến về phần mềm, đặc biệt là phần AI hoạt động khá tốt nên hình ảnh chụp ở chế độ tự động khá là ngon. Một phần khác mà hiện chỉ có LG và Sony quan tâm nhiều là về âm thanh thì G7 vẫn ấn tượng với DAC rời ngon, Bluetooth hỗ trợ cấu hình Aptx HD...

Những chiếc LG G7/G7+ này là những chiếc xách tay từ thị trường Hàn Quốc. G7 là tên cho phiên bản 4GB RAM và 64GB bộ nhớ trong còn G7+ là 6GB ram và 128GB bộ nhớ trong. ThinQ là tên LG đặt cho các thiết bị điện tử tiêu dùng thông minh, hay họ muốn smartphone của họ đi chung dòng luôn.

Màn hình:

LG G7 có màn hình rất dài 19.5:9 so với hầu hết các máy dài hiện nay là 18:9 hay 18.5:9. Độ phân giải của G7 là 1440x3120 và dùng tấm nền LCD IPS nữa nên màu sắc tươi, ưa nhìn và độ mịn cực kỳ ấn tượng. Sau mấy tháng trải nghiệm các màn hình điện thoại cao cấp khác nhau thì G7 là chiếc cho mình cảm giác thích nhất. Một điểm khác mà anh em thích nữa là độ sáng màn hình của LG G7 sáng nhất hiện nay với độ sáng 1000nit toàn màn hình. Màn hình hoạt động ở độ sáng cao nhưng pin tụt rất ít qua 2 ngày mình dùng thử.

Camera:
LG vẫn chọn giải pháp hai camera với một góc rộng và một góc siêu rộng mà họ đã theo đuổi từ rất lâu. Và G7 cũng được trang bị hai camera với góc chụp như thế. Tuy nhiên những thay đổi về quang học, chất lượng cảm biến cũng như việc xử lý hình sau khi chụp ảnh hưởng nhiều bởi thuật toán của Google cũng như chip của Qualcomm mà G7 có hình chụp ra với chất lượng rất tốt, kể cả trên cam siêu rộng. Mình thử nhanh một ít tầm hình và thấy rất ấn tượng. Sẽ nhờ anh em Camera Tinh tế thử kỹ hơn và chia sẻ với anh em sau.

Hai chiếc camera sau của G7 đều có độ phân giải 16Mp. Chiếc góc bình thường (trong thế giới smartphone) có khẩu độ mở lớn F1.6 và có chống rung quang học. Trong khi đó chiếc còn lại có góc siêu rộng có khẩu độ F1.9 và không có chống rung quang học (rộng quá thì không cần chống rung cũng được).

Camera mang nhiều dấu ấn của Google Camera

Camera của G7 với nhiều điểm thông minh như trang bị AI hoạt động rất hiệu quả, xác định được đối tượng chụp một cách dễ dàng. Tuy nhiên về cấu hình chụp mà LG G7 đưa ra có tốt hay không thì cần thử kỹ hơn. Hai phần khác liên quan đến sự thông minh của camera đó là chế độ chụp chân dung xoá phông khá ấn tượng và mang nhiều điểm của Google Camera. Rồi Google Lens tìm kiếm thông minh và rất nhanh.

Nút riêng cho Google Assistant (GA):
Anh em bấm vào nút cứng để kích hoạt GA và sau đó tiếp tục bấm để ra lệnh. Nếu mà nhìn đã mở khoá và chúng ta đang cầm máy trên tay thì cách thức này tiện hơn rất nhiều so với việc ra lệnh bằng giọng nói. Tuy nhiên khi máy ở trạng thái khoá màn hình thì chúng ta phải mở máy ra sau khi nhấn nút và thao tác không tiện lắm. So với cách mình dùng nút cứng trên iPhone X để gọi Siri thì không tiện bằng.

Âm thanh chất lượng cao thêm loa lớn:

Quảng cáo

LG như truyền thống vẫn trang bị hệ thống phần cứng tốt để anh em có thể trải nghiệm âm nhạc tốt hơn. Chúng ta có DAC xịn, hỗ trợ các định dạng nhạc chất lượng cao, hỗ trợ Bluetooth với profile nhạc chất lượng cao AptX HD và vẫn còn lỗ tai nghe ở đó.

Ngoài ra thì LG G7 lần này còn có hệ thống loa cộng hưởng toàn khung máy để tạo ra âm thanh lớn hơn, chất lượng hơn, ít bị bể hơn khi mở lớn.

Không có sự xuất hiện của B&O như các phiên bản dòng V gần đây.

Ngoại hình không đẹp tuy kích thước vừa và dễ cầm

LG G7 có thiết kế thiếu cân đối và không gì nổi bật trong thế giới smartphone hiện nay hay so với các thiết kế tuyệt vời trước đây của họ như là G4 hay V10. Cũng các đường cong bình thường, các thành phần sơn bóng, bám vân tay, tai thỏ và phần dưới màn hình vẫn dày... Nói chung về thiết kế và cách hoàn thiện bóng bảy của LG G7 mình không thích.

Tuy nhiên trong những chiếc Android mình cầm hơn 1/2 năm nay thì đây là chiếc thấy nhẹ nhàng, dễ bấm.

Quảng cáo

KEV_8969.jpg KEV_8990-1.jpg KEV_8991-1.jpg KEV_8994-1.jpg KEV_8997-1.jpg KEV_9003.jpg KEV_8999.jpg
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
Chả bao giờ tin được đồ LG nữa. Không phải đột tử nhé - bây giờ LG không còn đột tử nữa. Nhưng mà là lỗi vặt. Bóng mờ. Rồi hiệu năng tối ưu cực kém. Trước không tin, nhưng mà giờ mới hiểu sao nhiều người nói chơi liên quân G6 còn kém snap 625 của xiaomi. tối ưu hoá CỰC KÉM (in đậm cho nó nổi bật). CỰC CỰC KÉM. Throttle và giảm xung hết hết sức (chắc sợ bong keo đột tử như G4). Con G5 của mình ngày không reset 2 lần thì vào face nó cx đã giật rồi. Pin thì yếu 😔 Và đặc biệt là update rất củ chuối. Bạn sẽ không lạ nếu máy hàn được update, còn máy mỹ thì không 😃
aladin.huy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vntori toàn mua đồ mỹ vậy bác. Đồ mỹ 2nd thì đa số xào nấu
@bendn Mày thích hay không kệ con đĩ mẹ mày! tao quan tâm ? Tag mấy thằng chó cãi cùn như chúng mày vào để chúng mày mở cái não ra! thế mà vẫn lăn vào sủa cho bằng được! Mẹ tao không làm đĩ nên tao mới có tư cách chửi mẹ mày là đĩ! vấn đề đó mày cũng ko hiểu à? cũng ngu như cái loại cắn càn của mày à? óc chó! hay cả dòng họ mày cũng ngu như nhau? cũng làm đĩ 9 đời như thế? cũng thấy người ta động chạm tới cái mã của mấy con đĩ mẹ nhà mày thì lăn vào chửi rủa như nhau? súc vật!
binh1204
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ĐăngrousApple Ông cầm G7 đi kết liền. Đang sài đây mới tậu. Phải nói là con điện thoại ngon nhất của LG từ trước tới giờ. Đã sài qua G2 G3 V10 đều đột tử còn V20 G6 thì chưa thấy. Đơn giản là nó làm kín nên chống ẩm tốt sống rất thọ 😃. LG không còn chú trọng tới cái mới mẻ nhưng họ đã chú trọng tới chất lượng khá nhiều từ dòng V20 và G6 rồi. Với tôi LG là để trải nghiệm làm việc. Còn iphone sài nghe gọi vì tính bảo mật cao 😃
@ĐăngrousApple thêm người như thím này. ae sẽ có nhiều hàng rẻ để xài 😃)
ThinQ nghe như là think cute = nghĩ ngầu = tưởng là mình ngầu 😃. cơ mà bản này có bản quốc tế hay có bán chính hãng không nhỉ? nhìn thấy bắt mắt quá
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trung76 cũng na ná âm, mà think you có nghĩa hơn 😁
@LeDTruong Q = kiêu (kh tí)= cute You đâu có đọc giống vậy
@LeDTruong Đồng ý với bạn
@NguyễnDuyĐạt Nối âm dc mà bác. Giống Thank you vậy.
Mong các bác chê nhiều vào đw63 em nó còn giảm gía nhanh. Để em hốt 1 con chơi.
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lê quan cường so lg v30 cũng chả hơn mấy có khi cải lùi 😁 hóng lg v30 giảm giá
@lê quan cường
@HoangLong-Kll nói chung g7 vẫn hơn v30, tốt nhất sắm g7 hehe
@LeDTruong hơn v30 màn hình, loa, hiệu năng, hơn hết rồi
Trông khá giống con oneplus 6 mới ra.
Mà giờ điện thoại con nào cũng như con nào: tai thỏ tràn viền phía trước, camera kép và cảm biến vân tay phía sau. Thêm trào lưu gesture nữa. Vậy nên nếu mấy thằng SS LG Sony mà ko tìm được lối đi riêng thì chỉ sau 3 năm nữa sẽ sặc tiết với mấy con đf TQ giá bằng 1/2 mà hình thức tương tự, phần mềm có khi lại hay hơn.
JeremyExpr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhtuantvc G7 ra trước Oneplus 6 đến cả tháng rồi bạn nhé, chỉ là bây giờ mới bán ra thôi
Xuan_Lieu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn cũng đẹp lắm
amazing T
TÍCH CỰC
6 năm
Android giờ hết sức nhạt nhòa
Màn hình lg thì đẹp thôi rồi. Chỉ có vài chi tiết "nhỏ" cản trở mình đến với lg, giá cả thì lg tương đối tốt tuy mặt bằng giờ đừng mong flagship có giá rẻ
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
@heobanhki xách tay tầm 16.5tr kìa,
@LeDTruong Nó có bán ở Vn đâu mà mất niềm tin ?
@heobanhki LG thì trừ mấy con 2X, G, thì lỗi toàn bộ, may chơi con G2 ngon lành cành đào, còn GK, G3, G4 mình chơi đều tử ẹo
Thiencl
TÍCH CỰC
6 năm
@heobanhki Đúng rồi từ bỏ LG từ một ngày dùng LG G4,G5
amazing T
TÍCH CỰC
6 năm
LG HTC SONY chắc hok qua khỏi năm nay,lên bàn thờ nằm hết
@amazing T Do moto yếu wa rồi. Chứ lg nó còn mấy mảng khác kéo wa
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@amazing T HTC tèo thôi, chứ LG, Sony còn nhiều mảng khác mà
@amazing T HTC tèo là dễ thấy ( ngấp nghé hồi HTC One M9 rồi) Còn LG và Sony là tập đoàn lớn nhiều ngành
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
@amazing T LG chỉ sản xuất điện thoại???? Nó duy trì chưa chắc phải mục đích lợi nhuận như Sony
leanduy
ĐẠI BÀNG
6 năm
LG mất chất luôn rồi, Sony, LG, HTC, Blackberry, các ông lớn một thời rồi sẽ đi về đâu !
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@leanduy thay đổi liên tục mà, chất gì còn nữa
trungfox
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LeDTruong Nghe mùi quen quen vậy các bác 😆 Ok. Ko có chất mà mất
leanduy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trungfox Em dùng G2 một thời đến khi loạn liệt cảm ứng và hư khe sim (tầm 3 năm) bán ve chai được 400k, xong tới con LG G3, em - bạn em - em của em -mua cho chú nó nữa là 4 cái,không sớm thì muộn chết cả 4, xong em tiếp tục dấn thân vào LG V10, và các bác cũng biết rồi đấy... Em đang muốn quay lại LG nhưng mà....
trungfox
ĐẠI BÀNG
6 năm
@leanduy E cũng như bác. Dấn vào LG từ Prada, các flag chưa con nào ko qua tay, con nào cũng đổ bệnh. G5 bóng mờ, nhưng lên G6 rồi V30 e thấy hạn chế lỗi gia công đi nhiều rồi đó. Nhưng LG nó có cái chất riêng (theo e cảm nhận như vậy). Nên giờ e lại nhúng dái đợi con G7+ đang oder về 😔
LG không còn bán chính hãng tại VN rồi
LG thì nghe đc chứ Sony có gì về âm thanh đâu mà ông Hiệp thêm Sony vào 😆)
Âm thanh thì chắc LG còn thua tụi Vivo, ZTE 😁
@TakaVainglory Về âm thanh thì LG ko có đối thủ xứng tầm nhá :D
LeDTruong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TakaVainglory
vô đối nhé :v
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@TakaVainglory phát biểu xàm lông !
Màn 3K nhưng là RGBW 😕
thật ra đt LG nghe nhạc thiên sáng, nghe acoustic, nhạc du dương, nhạc vàng thì hay, chứ EDM POP, rap rủng thì lãng xẹt, đang dùng LG V20, có ý định muốn giao lưu con máy HTC mà chỉ ngại mỗi khoản pin ko thay đc nên thôi. Trc dùng m8, bass booter ầm ầm, nghe cảm xúc, nổi da gà vãi chưởng
@pro744 Mỗi hãng có thế mạnh riêng thôi. Htc nghe edm, pop thì khá hay do âm bass rất nịnh tai. Nhưng mà nghe để thư giãn thì em nghĩ LG sẽ là sự lựa chọn hợp lý hơn. Nói chung thì cũng tùy sở thích mỗi người thôi.
@Hero of Newage mà e vẫn khoái HTC hơn bác à, giờ vẫn dùng con M8 làm chân phụ, thiết kế con M789 đẹp thật, giờ thỉnh thoảng cầm vẫn khoái.
@pro744 Thiết kế của HTC rất đẹp nhưng từ thời One M7 đến HTC U12 này ko thể nào gỡ ra đc nắp lưng một cách nhẹ nhàng Trước tìm chỗ thay pin rất khó, tìm dc thì nó bóc lưng dt mình ra xog lại thì hỏng speaker, mic
@NguyễnDuyĐạt Chuẩn bác, nó dán keo nhiều. Bóc ra rồi khó bền như trc.
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@pro744 nó cố tình làm thế để hư là thay máy mới, giống như thèn iphone XXX chơi cái mạch xếp chồng lên nhau ấy
Nói j thì nói táo làm tốt vụ màn hình mỏng đều.. LG dưới vẫn dày...
tinhxuandh
ĐẠI BÀNG
6 năm
XT đang bán 18tr 😆)
Chameleon.
TÍCH CỰC
6 năm
@tinhxuandh Con này hở bác ? Chắc nó đợi vài năm nữa còn 1,8tr =))
@Chameleon. 1 năm nữa thôi, như con G6 là 5tr. Kệ đã là fan thì ngại gì vết bẩn bác
@tinhxuandh 14tr nhé bạn
Đầu iPX, đít S9 😁[​IMG]
@Nokfev Ngài nên biết, cái việc bo tròn các góc lag LG ra đầu tiên nhé. Ngoài ra 18:9 cũng là do LG đưa lên điện thoại đầu tiên trên G6 và giờ nhà nhà 18:9 và bo tròn góc màn hình luôn kìa.
@tuan9945 Có thấy ! Cái viền dưới LG G6 dày gấp đôi 😁
tamdinh69
TÍCH CỰC
6 năm
@Nokfev Công nghệ bẻ cong viền dưới mới chỉ thằng Apple làm được, bởi vậy đừng đòi hỏi thêm ở những thằng khác. Đặc biệt, nếu con G7 này viền dưới mỏng như iPhone X thì khi ẩn tai thỏ đi thì tổng thể màn hình mặt trước sẽ mất cân đối thế nào ---> nhìn sẽ rất vô duyên đấy.
Nghĩ sâu xa hơn xíu đi...
althonx5
TÍCH CỰC
5 năm
@tuan9945 đù má thèn húm có cái hình truất ghê bây !
Tao phải like
Tao phải like
Tao phải like
Trước khi ko có iPhone X thì thế giới Android vẫn muôn hình vạn trạng. Từ khi có iPhone X thì....
lphien997
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vuvantinh tai thỏ là của Sharp S2 nhé bạn
vuvantinh
TÍCH CỰC
6 năm
@lphien997 E thấy Sharp chưa đủ hoàn thiện để ae nhà android noi theo. Bác có thấy điều đó k? Vì sharp ra lâu rùi mà k có hãng nào để ý, nhưng khi X ra cái thì nó lại rộ lên thành mốt đấy chứ.
@iPhonecafe Mình ko cuồng gì cả, mình là fan trung thành của Android và Pixel luôn. Nhưng sự thật thì bạn biết rồi đấy. Đi đâu cũng thấy tai thỏ luôn. Nhìn mà nàn quá@@
@ros12810.9 Mình ko nói đến việc iPhone là tiên phong hay sáng tạo gì cả. Mình chỉ bực là tại sao hãng khác ko tự mình tạo nên những dấu ấn cá nhân cho riêng mình mà cứ phải theo thằng iPhone làm gì?
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
Bác hiệp trên tay chuyên nghiệp vật vã. Vẫn thích bác trên tay sp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019