Trên tay LG Optimus: điện thoại Android giá rẻ thực sự

cuhiep
12/6/2010 4:25Phản hồi: 219
Trên tay LG Optimus: điện thoại Android giá rẻ thực sự
LG sẽ bán chiếc Optimus (GT540) này tại thị trường Việt Nam vào khoảng giữa tháng 7 tới với giá dự kiến dưới 5 triệu. Nếu vậy có thể xem Optimus là chiếc điện thoại chạy hệ điều hành Android rẻ nhất tại thị trường Việt Nam. Những chiếc Anndroid được gọi là giá rẻ khác của SE hay Samsung, HTC hiện đều có giá cao hơn 5 triệu. Tuy được xem là giá rẻ nhưng cảm giác cầm Optimus trên tay là khá ấn tượng. Thiết kế của Optimus đơn giản, ít có các chi tiết thừa, chất lượng hoàn thiện khá tốt. Chỉ có 2 cạnh trên và dưới của màn hình hơi dài và thừa. Máy chạy trên phiên bản hệ điều hành Android 1.6, đã được Việt hóa. Giao điện của máy cũng được LG chỉnh sửa lại đôi chút và trông có phần khác hơn so với giao diện gốc của Android...

Chiếc mình cầm trên tay dưới đây là chiếc máy có màu xám kim loại, khá trái ngược với kiểu dáng bầu bầu, xinh xinh của nó. Điểm thú vị mà chiếc máy này sở hữu chính là dàn phím bấm của nó. Có 2 phím bấm chức năng được làm cảm ứng là: Back và Menu. Dàn phím cứng hình dợn sóng bao gồm 3 phím chức năng chính: Nghe - Home - Tắt (màn hình/cuộc gọi). Còn phím tìm kiếm đã được LG dời sang cạnh hông phải của máy, kề cận nút chụp ảnh.

Mấy anh bên LG cũng cho biết là khi bán ra Optimus sẽ có nhiều màu để lựa chọn. Khi nào LG chính thức bán GT540, Tinhte.vn sẽ có bài đánh giá chi tiết hơn.

Sơ lược cấu hình dự đoán của LG Optimus GT540:

• CPU: Qualcomm MSM7227 600MHz
  • RAM: 256MB
  • ROM: 256MB
  • Hoạt động trên 4 băng tần GSM và hỗ trợ UTMS HSDPA
  • Màn hình cảm ứng điện trở 3" phân giải 320 x 480 (HVGA)
  • Hỗ trợ Bluetooth, WiFi chuẩn b/g, định vị GPS và FM Radio.
  • Hỗ trợ khe cắm thẻ nhớ microSD, microSDHC, TF lên đến 32GB
  • Camera 3MP hỗ trợ AutoFocus và chế độ Macro.

2 phím bấm chức năng được làm cảm ứng là: Back và Menu.

Dàn phím cứng hình dợn sóng bao gồm 3 phím chức năng chính: Nghe - Home - Tắt (màn hình/cuộc gọi).

Máy có camera 3 megapixels, không tích hợp flash.

Quảng cáo

Phím tìm kiếm đã được LG dời sang cạnh hông phải của máy, kề cận nút chụp ảnh.

Lỗ cắm tai nghe 3,5 mm.

Máy sử dụng pin dung lượng 1500 mAh.

Quảng cáo

219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

...ước mơ ..ko biết chừng nào mới ra. LG cảm ứng thì ...................
thì sao........ không coi video review à, không thấy nói là con này giá rẻ à.... việc gì phải ước mơ........
lotuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cạnh trên và cạnh dưới hơi dài để có chỗ cầm tay khi xoay ngang đó anh. Khỏi bị chạm vào nút cảm ứng. Con này màn hình cảm ứng loại gì vậy ạ? 😃
Màn hình cảm ứng điện trở bạn ạ, khả năng đáp ứng thao tác phải nói là rất tốt. Và thêm nữa là thực tế nó trông rất chắc...

Thân!
em nó cảm ứg điện trở bác ạ
cảm ứng điện trở này nhậy lắm nhỉ
điện dug mới nhạy bác ạ, điện trở là tính theo lực của cánh tay mình chạm vào màn hình mà nên thường k nhạy =
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
14 năm
cảm ứng điện dung à bác ? trông thiết kế cũng đẹp quá nhỉ :x
Prusten
TÍCH CỰC
14 năm
Em này màn là màn cảm ứng điện trở các bác ơi, nghe nói là cực nhạy nhưng một khi đã nếm mùi điện dung rồi.....
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Tới giờ mới thấy LG có cái đt pin 1500 mAh, lâu nay toàn thấy 900, 1000 ko à. Sao không cho cái cấu hình lên luôn đi bác Hiệp?

TFT cảm ứng điện trở, 256K màu (65K effective)
Size 320 x 480 pixels, 3.0 inches
Bộ nhớ trong 130 MB
Chạy Android 1.6
Dày 12.7mm, 3G 7.2 Mbps, wifi b/g
zozethaimat
ĐẠI BÀNG
14 năm
LG cũng có con KM501 với pin 1100 mAh đó bác ạ, con này em đã từng dùng rồi nên biết, pin 1100 mAh khỏe lắm 😁

Con LG mới ra này trông đẹp thật, đầy đủ tính năng mà ta cần 😃
duquocchi
TÍCH CỰC
14 năm
Ko biết con này sao chứ vừa rồi dạo 1 vòng cảm ứng phân khúc tầm trung của LG và Samsung xong em dẹp mộng luôn😢
vậy theo bạn trong phân khúc giá 3-5tr có những mẫu máy cảm ứng nào làm bạn thấy hài lòng cả về thiết kế lẫn cảm ứng?
giữa tháng 7 mới bán cơ mà bạn:banghead: pin trâu tiếng việt theo em đánh giá con này đáng chờ lắm đấy🆒
bản thân mình dùng Optimus gần 3 tháng nay. Và xin khẳng định 1 điều đây là 1 trong những điện thoại thông minh có thiết kế đẹp
phù hợp với mọi đối tượng nam hay nữ với 4 màu.
được tích hợp đầy đủ các kết nối 3G/Wi-Fi...
Camera 3MP nhưng tính năng thì rất tốt: autofocus, smile detection, face detection, geo-tagging...
chất lượng cực ổn với quay video và chỉnh sửa ngay trên máy.
máy còn được tích hợp sẵn ứng dụng quản lý mạng xã hội tiện dụng như facebook hay twitter.

Pin đi kèm 1500mAh dùng thoải mái trong 4-5 ngày.
Đài FM cũng như jack cắm tai nghe 3.5mm là không thể thiếu.
Màn hình cảm ứng mà bạn dùng được 4 - 5 ngày thì chắc là bạn dùng điện thoại theo kiểu chỉ để standby, không nghe, không gọi không nhắn tin. Tài thật! Còn facebook thì làm gì khi mà ở VN có dùng được facebook đâu.
@burgboy: nói có sách mách có chứng, bạn vài pô chiếc optimus mà bạn đang sài xem, cấu hình cuhiep đưa ko có 3G 😁 =))
Chưa bán ra mà bạn đã sài rồi, thật khâm phục bạn quá đi mất =))
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Bộ cu Hiệp nói là có 3G thì mới được có 3G hả bro?
Còn chưa bán mà đã được xài thì thiếu bà gì. Đến iPhone 4 còn rớt ra ngoài được huống hồ mấy cái lặt vặt này.
troi con nay nhin dep nhi phai de danh tien mua xai thu coi sao
đang dùng quen điện dung,sang điện trở thì....😕,mà android 1,6 thì chán nhỉ,ca thế giới đang hướng về 2.2 mà:running:
Hiện tại là 1.6 nhưng có thể upgrade lên 2.1.

Phiên bản sử dụng nhiều nhất thế giới hiện nay là 1.6 Donut chứ không phải 2.1 hay 2.2 đâu
Vì không phải tất cả các thiết bị đều hỗ trợ phần cứng đủ mạnh để chạy 2.1 hay 2.2
thế thì nhầm rồi đấy à,mời bạn qua forum xda xem nhé,g1 cũng chạy 2.2 như thường đó thôi,thậm chí còn nhanh hơn cả 2.1 nhé:eek::eek::eek::eek::eek::eek:
stupid quá đi mất, chip và ram máy máy này ko đủ mạnh để chạy 2.2
pác này nói nhưng câu đáng phải xem xét, nhưng nếu tầm dưới 4 triệu, em cũng sắ, lấy 1 em
cảm ứng cảm ứng LG,hihi khi nào mới gọi là cảm ứng đây huhuhu
Bạn ơi vậy mà điện thoại cảm ứng làm lên tên tuổi của LG ở thị trường Việt Nam đã từng bán đến 15tr máy toàn cầu đấy.

Cảm ứng có nhiều loại, không bàn đến công nghệ mà ở đây là giá thành cấu hình lên 1c đt cảm ứng đem lại trải nghiệm cho ng dùng thì ko phải nhiều hãng làm được như LG với Cookie hay Samsung vơi Star đâu.

Số lượng điện thoại cảm ứng có giá từ 7-10tr (tạm gọi là cao cấp) bán ra chỉ là 1 phần nhỏ.

---------- Post added at 02:23 PM ---------- Previous post was at 02:22 PM ----------

Bạn nên tìm hiểu kỹ hơn, G1 chạy được 2.1 nhưng rất nhiều tính năng quan trọng đã phải cắt bỏ do ROM bé không thể tải toàn bộ lên trên G1 phiên bản 2.1 hay 2.2
tính năng gì căt bơ thế bạn😁,đang dùng 1 chú G1 và 1 chú MS nè,cả 2 con đang chạy 2.1,chả thấy con G1 cắt bỏ cái gì:D:D
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
Người ta đang nói 2.2 mà bạn, Rom không đủ chứa thì phải cắt chứ sao.
G1 thà xài 1.6 còn hơn, dùng 2.1 chậm cũng như ko.

Ở VN có con LG GW620 mới bán cũng khoảng 5tr cấu hình gần giống con này, có bàn phím qwerty luôn.
khoabonmat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng rồi đó, con LG GW620 hơn con này nhiều, có bàn phím QWERTY, Wifi, GPS, 3G, 5MPX + Flash mà giá là 5tr5, thấy cũng hấp dẫn. Nghe nói xách tay hình như 5tr thì phải. LG giá cạnh tranh quá, tuy không bằng PR mạnh mẽ, ra sản phẩm lặng lẻ ít ai biết đến, ai như SE ra con Vivaz Pro 11tr2. Cả 2 con cấu hình tương tự mà chênh lệch 6tr, chỉ hơn được quay film HD, chụp 8MPx. Điên khùng, dư tiền đi mua Vivaz Pro....
không phải là cắt ông bạn ơi mà là chưa có driver,hiện tại đội ngũ cook rom trên tg đang làm việc để cho ra lò bản 2.2 hoàn chỉnh cho g1,con ông bạn nói g1 chạy rom 2.1 chậm như ko thì lại nhầm to rồi,hehehe:happy:
G1 xài 2.1 nhanh gọn nha ... đã up Rom mới chưa , hay chỉ nghe nói:redcarded:
em xem hình xong không thấy chỗ sạc pin là chỗ nào zậy trời!
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao bác cuhiep ko làm một đoạn video cho anh e tỏ tường!
mấy hình ảnh ít thông tin quá!
kiểu dáng nhìn được nhưng màu sắc sao xấu wá vậy trời,hi vọgg se có nhiều màu để lưa chọn
thainguu
TÍCH CỰC
14 năm
LG thường màn hình hơi nhỏ? Con này 3.2inch phải ko?
Nếu giá em nó chỉ khoảng 4tr thì model này sẽ hút hàng, nhưng nếu tầm 5tr thì ko. WellCom của thái có một model là A88 cấu hình tương tự con này, nhưng màn hình đẹp hơn và giao diện mượt hơn và giá chỉ tầm 4tr hơn.
Pin good, bác nào làm cho 1videoclip nhìn cho nó tường tận chút!
màn hình điện trở bây giờ cũng good lắm các bác ơi, e đang dùng SS i8000, màn hình điện trỡ không hỡ trợ đa điểm nhưng vuốt vẫn mượt phà phà, hy vọng là màn hình e LG này cũng vậy>
Hi vọng có màu khác ok hơn 1 tí,màu xám thế kia quá già,ko muốn xài
LG Optimus sẽ có 4 màu.
Còn về chiếc Wellcom về thương hiệu thì không thể bằng được LG. Thêm nữa là giá tiền của nó là 5.3tr chứ ko phải là hơn 4tr. Mình mua hàng cty Wellcom là 5.3tr.
Bạn đã dùng và so sánh giữa 2 máy chưa mà khen màn hình của Wellcom đẹp và giao diện đẹp hơn?

---------- Post added at 03:50 PM ---------- Previous post was at 03:49 PM ----------

Màn hình của Optimus là 3"
Đủ đáp ứng được mọi nhu cầu của người dùng.
Giá mình tin là sẽ rất cạnh tranh với các model trên thị trường hiện nay.

---------- Post added at 03:51 PM ---------- Previous post was at 03:50 PM ----------

Máy sẽ có 4 màu là trắng, hồng, xám và đen.

Máy sẽ có giao diện tiếng Việt hoàn toàn.

Wellcom A88 thực chất là APANDA A60 của bạn China mà ra thôi. Giá list price của Apanda A60 cũng tầm 400+ chứ ko rẻ đâu anh. Touchscreen của A88 rất tốt, LG làng nhàng 4-5tr mình cam chắc là thua về độ nhạy. Cũng đúng thôi, A88 sử dụng capacitive touchscreen ! Anh lưu ý điểm này nhé :p Specs của A88 cũng rất tốt chỉ trừ cái camera 5.0MP ko fixed focus quá cùi thôi 😃 nhưng lại có led-flash chữa cháy cho chụp nơi thiếu sáng. Đó là kn của mình khi cầm A88 👼

Còn về giao diện thì cả hai đều thiếu đầu tư cho UI riêng, kiểu như HTC Sense cho nên không cần phải nói đến UI, sử dụng Android chuẩn mà so sánh chi ! LG = Wellcom về khoản này thôi :ninja:

Còn về vụ version firmware, APANDA A60 chắc chắn sẽ được nâng lên 2.1, tại TQ họ đang vào giai đoạn cuối của chuẩn bị => Wellcom A88 chắc chắn sẽ chạy được Android 2.1 ! Cả đại diện của Wellcom cũng đã khẳng định điều này. LG thì trái ngược hẳn, không công bố, không xác nhận, không gì cả...chỉ phán "có thể" vớ va vớ vẩn ! Hay anh làm trong LG, có nhiều thông tin hơn chăng ? Chỉ là xác nhận thôi, có thể LG cũng chẳng bao giờ nâng firmware lên >2.0 cho mấy dòng rẻ tiền này đâu !
hơn 5tr mua Iphone 2G dùng còn hay hơn..
So sánh như bạn thì vô cùng. cùng với 5tr cũng có thể mua E71 new dùng.

Mỗi cái khi ra mắt đều có đối tượng khách hàng riêng, Ko so sánh vậy được.
khoa125
TÍCH CỰC
14 năm
giờ ai dùng iPhone 2G nữa, 3G ko có chụp hình cùi cùi 5 chai mua con nào mới ra mà sài, 2G cũ quá rồi ít con nào giờ còn zin và pin nó cũng chai theo thời gian
iphone 2g à , nó có cái gì nhỉ , có cái màn hình đẹp , ko 3g , ko wifi , dc dựng lại từ đồng nát , sao mà nói chuyện nghe " khôn " thế .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019