Trên tay và dùng thử Samyang FE 14mm F/2.8 chính hãng: Chất lượng ảnh tốt, AF chậm, giá 16,9 triệu

Gia Tường
7/9/2016 17:36Phản hồi: 73
Trên tay và dùng thử Samyang FE 14mm F/2.8 chính hãng: Chất lượng ảnh tốt, AF chậm, giá 16,9 triệu
Ống kính Samyang FE 14mm F/2.8 là ống kính có 5 đặc tính cơ bản: Hỗ trợ cảm biến Full Frame, ngàm E-mount, ống Prime góc nhìn siêu rộng, khẩu độ lớn và có lấy nét tự động. Đây là một trong số những ống kính hiếm hoi góc siêu rộng cho ngàm E, chuyên cho chụp ảnh phong cảnh, nhiếp ảnh thiên văn và một số nhu cầu chụp hỗn hợp như kiến trúc, chụp điều kiện thiếu sáng trong nhà,... Nhìn chung ống kính cho màu sắc tốt, độ nét ở mức khá và tốc độ lấy nét hơi chậm. Bù lại chúng ta có ống kính nhỏ gọn, giá rẻ và ảnh cho cảm giác ấn tượng nhờ hiệu ứng góc siêu rộng.

1. Đập hộp và trên tay

Video trên tay

Samyang đã làm tốt phần ngoại thất với vỏ ngoài cứng cáp, đẹp và quan trọng là sự gọn nhẹ. Nhờ kích thước nhỏ, nhẹ, ống kính này không tạo cảm giác mất cân đối về mặt trọng lượng khi gắn trên các thân máy Sony A7, nhờ đó giúp thao tác bằng 1 tay dễ hơn. Ống kính có thiết kế hood dính liền, bạn sẽ không thể dùng loại filter vặn mà phải dùng đến các tấm kính lọc gắn trên Filter holder ở bên ngoài. Tuy nhiên, điều làm mình cảm thấy hơi tiếc là ống kính này không có khả năng kháng nước để dùng trong các môi trường khắc nghiệt

Thông số kỹ thuật chính của ống kính 14mm F/2.8:

• Loại ống kính: Ống Prime
  • Cảm biến lớn nhất tương thích: Full Frame
  • Tiêu cự: 14mm
  • Góc nhìn rộng nhất: 113,9°
  • Khẩu độ: F/2.8 - F/22
  • Số lá khẩu: 7
  • Tỉ lệ phóng đại tối đa: 0.12X
  • Trọng lượng: 505gr
  • Kích thước: 97.5mm x 85.5mm

Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-1.jpg
Hộp của ống kính được đóng gọn gàng và 6 mặt đều được in chữ "AF" để tập trung vào 1 thông tin duy nhất: Đây là ống kính có AF.

Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-4.jpg
Ấn tượng đầu tiên khi cầm ống kính là sự cứng cáp mà mát lạnh của lớp vỏ kim loại

Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-2.jpg
Tuy vỏ làm bằng kim loại nhưng Samyang lại trang bị cho ống kính nay loại hood nhựa lỏng lẻo với khả năng bảo vệ thấp và cơ chế đậy đễ dàng bị tuột ra nếu vô ý.

Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-6.jpg
Tổng thể ống kính nhỏ gọn và trọng lượng rất nhẹ. Đây là điều làm mình khá bất ngờ, có thể gọi là một ưu điểm.

Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-5.jpg
Với tiêu cự 14mm trên cảm biến Full Frame, ống kính cho góc nhìn siêu rộng 113,9°

Quảng cáo

Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-8.jpg
Vòng lấy nét của ống kính xoay mượt và nhẹ. Trước đây mình có trên tay ống kính 50mm F/1.4 AF nhưng vòng xoay không nhẹ nhàng như thế này.
Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-7.jpg
Ở thấu kính ngoài, Samyang trang bị lớp tráng phủ Ultra Multi Coating để giảm các hiệu ứng flare, bóng ma và các hiện tượng quang học không mong muốn.

Trên tay Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-9.jpg
Phía sau là ngàm Emount làm từ thép không rỉ với các chân tiếp xúc điện tử. Ống kính được sản xuất ngay tại Hàn Quốc.

2. Ảnh chụp thử:
  • Ảnh dưới đây chụp bằng Sony A7 II và ống kính Samyang 14mm F/2.8 AF.
  • Tất cả thông số của máy đều đặt ở mặc định và chụp ở JPEG Fine 24MP
  • Ảnh trong bài là ảnh gốc không qua chỉnh sửa
  • Bạn có thể xem và tải về ảnh gốc tại đây: Tinh Tế Gallery

Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-18.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-2.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-1-2.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-24.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-27.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-28.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-29.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-31.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-33.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-15.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-14.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-30.jpg

Quảng cáo

Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-1.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-13.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-17.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-19.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-20.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-22.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-23.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-25.jpg Ảnh chụp bằng Samyang 14mm F-2.8 AF - Camera.tinhte.vn-26.jpg

3. Một số nhận xét nhanh:

Mức giá chính hãng do Hoằng Quân phân phối là 16,9 triệu đồng. Chắc hẳn nhiều bạn sẽ không hài lòng với mức giá cao này cho một thương hiệu như Samyang, nhưng đây là sự lựa chọn duy nhất hiện nay có đủ 5 yếu tố "Hỗ trợ cảm biến Full Frame, ngàm E-mount, ống Prime góc nhìn siêu rộng, khẩu độ lớn và có lấy nét tự động" với giá bán dưới $1000, và thậm chí là rẻ hơn mức giá tại Mỹ ($850). Trước đây, bạn chỉ có thể chọn ống Batis 18mm F/2.8 cho nhu cầu trên, nhưng giá lại lên đến $1500

Về chất lượng ảnh, chúng ta có thể thấy ống kính có độ nét tốt ở vùng trung tâm và vùng nét chiếm phần lớn diện tích khung hình. Bokeh của ống kính chuyển khá mềm mại, không quá gắt. Độ méo của ảnh ở mức chấp nhận được cho một ống kính góc siêu rộng tương thích cảm biến Full Frame.

Tuy nhiên, ống kính cũng có những nhược điểm đặc trưng của ống kính góc rộng như độ nét giảm dần từu trung tâm về vùng rìa và càng sát rìa thì độ nét càng bị suy giảm. Ngoài ra chúng ta có thể thấy hiện tượng Vignetting.

Cảm ơn Hoằng Quân đã gởi ống kính trên tay
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ảnh Nguyên chất, thoải mái hậu kỳ, nhưng với người thích mì ăn liền thì không hợp
ko hiểu sao mình thấy bh smartphone vs máy ảnh chụp màu nó cứ đậm đậm tương phản nhìn cao hơn so với mắt nhìn mà mọi ng vẫn bảo là màu sắc trung thực nhỉ???
@***NamAnh*** Bài này là bài gì? So ảnh chắc? Cho dù tôi có chụp kém hơn tôi cũng chả muốn so với người như bạn. Bạn cứ tự hào bản thân đi, tôi không quan tâm.
Vấn đề màu sắc đậm nhạt rực rỡ thế nào là do mắt nhìn mỗi người, bạn đâu gò ép ngta nghĩ như bạn được mà bảo ngta chém.
Cái nữa là lão làng ngta có suy nghĩ của ngta, bảo thủ hay không thì cũng không đến bạn phải nói, chưa chắc kinh nghiệm bạn bằng 1 nửa của ngta đâu.
@Brandon T So 2 tấm hình với nhau mà màu sắc đậm nhạt là do mắt nhìn thì mình cũng cạn lời :eek:
@***NamAnh*** Thế bạn có biết là có rất nhiều người bị mù màu không? Nói nghiêm túc chứ chẳng phải giễu cợt. Cảm nhận màu sắc cũng từng người là khác nhau.
Tóm lại vấn đề, tôi thấy Sony cho màu trung thực, vậy thôi, bạn thấy gì tùy bạn.
@***NamAnh*** Màu sony là chuẩn thực tế nhất trong mọi dòng máy rồi bạn ạ..
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mua SEL 10-18 dùng trên fullframe với tiêu cự 13-16 cũng là một lựa chọn không tồi. Lấy nét nhanh, có OSS, f/4. Mình vẫn tiếp tục xài SEL 10-18mm trên A6000 và fullframe. Đợi bài đánh giá chi tiết hơn.
lmviet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tumivn 10-18 gắn trên ff vẫn còn nhiều lỗi như nét rìa, tối góc một chút và méo ở tiêu cự 13-16 mà bác. Cái này thì cũng tùy con nhưng nói chung giải pháp 10-18 dùng cho A7 thường toàn là từ thời chưa có 16-35. Được có cái ưu điểm là quá nhỏ gọn
Góc rộng kinh,chụp gần hết ubnd tphcm luôn
sGear
TÍCH CỰC
8 năm
Không có tấm nào chỉa thẳng vào mặt trời để xem tia tiếc, flare liếc như thế nào nhỉ!
Sao trên web của hoằng quân chưa thấy nhỉ
thegiang889
ĐẠI BÀNG
8 năm
Galaxy a7 của em IMG_20160912_50997.jpg
nhà nghiêng sắp đổ.
Giá này thì mua Voigtlander 15 iii ngon hơn, lens ultrawide thì AF cũng không cần thiết lắm...
Alan_Hill
ĐẠI BÀNG
8 năm
@novice4ever Voigt khẩu bé tí 4.5, con này khẩu to hơn hẳn còn chơi được Milkyway chứ bác.
Ống này méo quá, chụp lanscape thì dc và hạn chế chụp cityscape. Ống fix gì nhìn còn méo hơn cái ống zoom 10 - 24 của fuji nữa.
Sao em nhìn ảnh nó cứ bị cong cong thế nào ấy 😁
Giá mắc kinh, dùng cho Nex 5 thì ống nào ngon hơn ống kít 18-55mm hở các bác.
e hỏi ngu tí!! Sao e thấy người ta chụp nó trong veo thế, mà e chụp nó kiểu đục đục ấy ạh...lấy nét đúng nhưng cảm giác tấm ảnh nó ko trong như thế này...bác nào có thể chia sẻ e với
@HongLanHoa Bác cho em xin link đi. Hoặc add Facebook em để tiện trao đỏi: FB.com/giatuong
@Gia Tường Hỏi ngu, thế nào là đúng và sai màu?
@Gia Tường LOL, bác Hafoto có vẻ có nhiều đệ đi chém gió linh tinh thật, cả bên này lẫn vnphoto =))
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
chụp ảnh phải đủ sáng bạn à. Trời mù thì ảnh sẽ đục thôi.
@tumivn E bấm nửa cò để kiẻm tra EV, thường thì e hay hơi dư EV ra 1 tẹo 0 +1/3 nhưng vẫn thấy sao sao ấy ạh
@tumivn Bạn có sử dụng flickr ko?
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HongLanHoa Flickr của mình

Instagram của mình: tumivn
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình dùng fe16-35 một thời gian sau đó đổi nó lấy A6K + SEL 10-18 để khỏi thay lens, máy fullframe lắp ống kính khác 😃, tại mình chụp chân dung đường phố bằng ống ultrawide hơn là chụp cảnh nên độ nét ở rìa không quá quan trọng. Nói
chung, FE 16-35 tốt như mong đợi và đa dụng, giò dùng sel 10-18 nhưng vẫn nhớ thương lens cũ 😔
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình dùng fe16-35 một thời gian sau đó đổi nó lấy A6K + SEL 10-18 để khỏi thay lens, máy fullframe lắp ống kính khác 😃, tại mình chụp chân dung đường phố bằng ống ultrawide hơn là chụp cảnh nên độ nét ở rìa không quá quan trọng. Nói
chung, FE 16-35 tốt như mong đợi và đa dụng, giò dùng sel 10-18 nhưng vẫn nhớ thương lens cũ 😔
@tumivn Bác tư vấn dùm em với, em đang xài con Sony Nex 7. Giờ mới chỉ có 2 em là 16/2.8 và 50/1.8 thôi. Con của em là Crop 1.5 nên đang có nhu cầu mua lens đa dụng (Phong cảnh, chân dung, bắn tỉa đường phố, Food, sản phẩm, thời trang,...) nên phân vân quá. Phiền bác tư vấn dùm mình !
tumivn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dai_vie199 Với sở thích đa dạng như của bạn thì chỉ có 2 chiếc lens đáp ứng nổi:

1. SEL PZ 16-105mm f/4, cỡ 11tr - 13tr
2. SEL Carl Zeiss 16-70 f/4, cỡ 17tr

Chiếc thứ hai chất lượng tốt hơn chiếc đầu một xiu, nhưng thiệt về tiêu cự. Với một lens đó bạn chụp được từ cảnh đến, đường phố, chân dung, thức ăn hay sản phẩm đều được (cần thiết bị như flash, softbox này kia).

Nếu muốn bắn tỉa, bạn nên mua SEL 55-210mm, một chiếc lens rẻ tiền nhưng chất lượng rất tốt, mình chụp khá nhiều chân dung đường phố bằng lens này. Giá của nó cũ thì từ 3.5tr -> 4.5tr, mới thì cỡ 4.7 - 5 tr.

Lens SEL 16mm là một chiếc lens chất lượng quang học không tốt xài tạm thôi, nếu dư dả thì mua Lens 24mm f/1.8, đắt xắt ra miếng, ngon. Nhưng nếu bạn có 16-105, hoặc 16-70 thì con lens sel 16 không cần thiết nữa, vì nó lens prime mà chất lượng quang học còn kém hơn cả lens zoom.

Lens 50mm f/1.8 nên giữ lại để chụp chân dung (bán thân, cả người). Còn nếu bạn muốn chụp chân dung full body có cả môi trường xung quanh thì mua Sigma 30mm f/1.4 hoặc Sel 35mm f/1.8.

Lens là một chuyện, muốn chụp đủ thể loại như bạn, cần rất nhiều thời gian để học và đầu tư nhiều về thiết bị 😃. Bạn chịu khó lên youtube tìm các video hướng dẫn chụp các thể loại bạn muốn, bạn sẽ hiểu mình cần lens tiêu cự nào và tại vì sao.

Chúc bạn vui với nhiếp ảnh! ^_^
@tumivn Cám ơn về sự tư vấn cũng như kn mà bạn đã chia sẻ. Mình thì nghe nói nếu xài Lens Tele thì chỉ nên xài lens có 1 khẩu thôi. VD như con 55-210 của bạn xài có oke ko ? Lúc đầu mình cũng tính mua nhưng nghe nhiều ae khuyên nên mua Sigma 30/1.4 sẽ tốt hơn. Vì hiện giờ mình đang muốn vọc nhiều về chụp chân dung cũng như cách Blend màu sao cho phù hợp. Về phần bắn tỉa chắc mình sẽ sắm 1 em 55-210 quá, nhưng nghe nhiều FeedBack là hầu như ít người xài con này. Nên thật sự đang muốn đầu tư con nào chất chụp Tele được ý ! 2 con bạn giới thiệu cũng Oke á ! Nhưng con số 2 tầm giá 17tr với mình là hơi đắt.

Còn con 16/2.8 chắc mình dục xó luôn chả biết sử dụng để làm gì nữa.

Vì ngân sách mình chỉ dám trả từ 10tr trở xuống thôi. Đúng là mình phải cần tìm tòi và đầu tư nhiều hơn nữa để có thể khám phá đc những cái hay của bộ môn này, càng tìm hiểu càng thấy thích. À bạn có thể cho mình xem Album mấy Pics về Lens 55-210 được không ?
@dai_vie199 Đây 1 tấm gốc A6000 + Sigma 30, 55-210 nét kém xa con này nhé, bác chơi chân dung thì cân nhắc con Sigma này. Còn nếu nét không phải là vấn đề lớn với bác thì 55-210 rất ok!
@tumivn cái đầu tiên là G 18-105f4 cụ ơi
landcruiser
ĐẠI BÀNG
8 năm
ngang giá với Voigt 15 f4.5 v3 ngàm M
Alias_X
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá hơi cao cho một cuộc tình :3 ảnh test chưa đánh giá đc hết với lens siêu rộng.
Lúc đầu xem ảnh tưởng mắt mình có vấn đề, kéo xuống đọc cồm men mới thấy vấn đề ko nằm ở mắt của mình @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019