Truy cập data trên iPad bằng máy tính

vuhai6
12/5/2010 3:57Phản hồi: 12
Truy cập data trên iPad bằng máy tính
Phải nói trước là chỉ dành riêng cho iPad đã Jailbreak, nếu ai chưa Jailbreak máy thì có thể tham khảo tại đây nhé: [Hướng dẫn]Jailbreak ipad FW 3.2 = iSpirit. Sau khi đã jb, vào Cydia và cài phần mềm Netatalk vào iPad.

Về căn bản Netatalk cho phép máy tính truy cập vào iPad qua wifi với user và pass mặc định là root - alpine. Bạn nên tham khảo bài viết này để đổi lại pass mặc định, tránh trường hợp người khác truy cập trái phép vào máy của mình: Đổi pass của root trong ssh.

Trong bài viết này mình dùng MacOS, tuy nhiên nếu ai dùng windows thì cũng có thể làm tương tự.

Sau khi đã cài Netatalk và reboot lại iPad. iPad và máy tính cùng kết nối trong 1 mạng wifi thì trên Finder, mục share bạn sẽ thấy xuất hiện icon iPad của bạn. Nhấp đúp vào đó và chọn Connect As... , nhập user và pass vào là được.

Để tiện cho việc truy cập vào các thư mục data, hình ảnh trong các lần sau, bạn nên tạo một thư mục trên máy tính. Như tại đây mình tạo một thư mục iPad trong Finder và trong đây sẽ chứa các shortcut truy cập nhanh đến các thư mục trong iPad.

Các dữ liệu cần thiết bạn có thể tìm thấy trong thư mục /var/mobile/ trên iPad. Riêng đối với những phần mềm khác, nếu muốn truy cập và lấy những file dữ liệu trong đó thì bạn phải vào thẳng thư mục của phần mềm. Các phần mềm được chứa trong /var/mobile/Applications

Nguồn tham khảo: macstories
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
bác ơi, hướng dẫn cho win xp chút đi, có bao giờ dùng Mac đâu mà biết. hy
Cám ơn bạn Vuhai.

Bạn cho hỏi thêm, tôi có thể dùng cách này để copy trực tiếp file prc vào thư mục chương Kindle để xem trên iPad không?

Trong phần Application các folder đều bị mã hóa chứ không hiển thị đúng tên, làm thế nào để mình biết đích xác đó là chương trình cần tìm?

Cám ơn bạn nhiều!
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Theo mình biết thì Ipad không đọc được prc (không rõ chương trình bạn nói là Kindle có đọc được không)
Ý bạn là chương trình Ifile đúng không? Bạn vào setting> application Name> On. Chúc thành công
Tôi đã thực hiện thành công. Xin chia sẻ với bạn như sau:

Tôi dùng chương trình Kindle for iPad để xem file prc. Nhưng vì mục Application mã hóa tên chương trình nên để đỡ mất thời gian, tôi xóa chương trình Kindle (đã cài trước đó) rồi vào tải lại chương trình khác và sync lại vào iPad. Khi làm như vậy, mục Application sẽ hiện lên thời gian chương trình cài đặt gần nhất, và nhờ vậy tôi biết đích xác thư mục nào chính là thư mục của chương trình Kindle.

Tiếp theo cách của bạn Vuhai hướng dẫn ở trên, tôi vào Document/eBooks và copy các sách prc (tải từ thuvien-ebook.com) vào đấy.

Sau cùng chỉ việc mở chương trình Kindle lên để xem với ebook prc.
thematrixhn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác cứ copy vào một thư mục dễ nhớ, gần thư mục gốc (ví dụ như documents), sau đó dùng iFile chuyển sang thư mục của Kindle.
iFile hiển thị đúng tên chương trình đã cài đặt trong Applications, không bị kí tự gì nên không nhầm được.
Tôi cũng hay dùng iFIle để kết nối với máy tính bằng wifi, nhưng hạn chế là không chuyển được nhiều file một lúc.
KH.
namthang
ĐẠI BÀNG
14 năm

Bạn nói "Trong bài viết này mình dùng MacOS, tuy nhiên nếu ai dùng windows thì cũng có thể làm tương tự", mình đã làm theo bạn nhưng trong windows mình dùng Explorer hay My computer ... vẫn không thấy thấy root của con ipad?

Bạn có thể hướng dẫn kỹ hơn chút được không? Cám ơn bạn
Mr.Physics
ĐẠI BÀNG
14 năm
Muốn dùng win kết nối với iPad thì cứ WinSCP mà dùng, còn đòi hỏi gì nữa
Cho em hoi ke mot cau la muon attach file khi gui mail tren iPad thi phai lam the nao nhi?
Mr.Physics
ĐẠI BÀNG
14 năm
tự nhiên hỏi một câu lộn đề, chả ra sao cả. Câu này đã có trong forum rồi
Co ai dung ifunbox cho ipad chua. Ngay xua dung iphone thay ifunbox dung tuyet lam ma. Gio cam ipad vao ifunbox co nhan ipad ma ko tim thay var/mobile dau ca. Sr online = ipad, tinhte bi loi hay sao ma ko go duoc tieng viet
gago06
ĐẠI BÀNG
14 năm
dùng ifunbox bình thường mà, bác đã cài afc2dd chưa?
Hitechfan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Muốn hỏi các bro. Mình sử dụng iPhone folder, có thể can thiep vao các file trên iPad, mình vừa tạo thêm các folder trong var/root/mdeia/cydia/autoinstall. Nhưng khi dùng iFile trên iPad thì mình không nhìn thấy các thư mục vừa tạo ra trong root. Làm sao để mình nhìn thấy đươc đây? pls help.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019